ผู้เขียน หัวข้อ: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 1248964 ครั้ง)

ออฟไลน์ TeebaaN

• *
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #576 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 02:14:16 pm »
ผมเพิ่งถอย 46" 6605 มา 3 วัน ยังปรับอะไรไม่ค่อยเป็น เอามาดูบอล+หนังUBC แล้วภาพไม่แจ่มเลย มีใครพอจาแนะนำว่าจาปรับยังไงบ้างคับผม  [ปลื่ม]

เวลาเปิด TV บางครั้งไม่มีภาพอ่ะมาแต่เสียง ต้องปิดแล้วเปิดใหม่ของใครมีอาการงี้บ้างคับ     

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #577 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 02:18:20 pm »
หลักการพื้นฐานการปรับค่าต่างๆของ TV
1.ปรับความสว่าง(Brightness) ให้สว่างมากที่สุด แต่อย่าให้จ้า
2.ปรับความเข้ม(Contrast) ให้สีดำดำมากที่สุด แต่อย่าให้ดำจม และสังเกตุสีขาวก็อย่าขาวจ้าเช่นกัน
3.ปรับสี(Color) ให้แจ๋น แต่อย่าให้สีเหลือมซ้อนกัน
4.ปรับความคมชัด(Sharpness) ให้ตัวหนังสือคมมากที่สุด แต่อย่าให้ Noise มันออกมาด้วย
ส่วนฟังก์ชั่นอื่นพวก Dynamic Contrast , Dynamic Color มันเป็นลูกเล่นเพิ่มเติมครับ
* Source input คนละ Source สัญญาณภาพมาไม่เหมือนกัน และเครื่องเล่นคนละแบรนด์ก็มาไม่เหมือนกัน ต้องลองปรับละเอียดด้วยตัวเอง

ผมเพิ่งถอย 46" 6605 มา 3 วัน ยังปรับอะไรไม่ค่อยเป็น เอามาดูบอล+หนังUBC แล้วภาพไม่แจ่มเลย มีใครพอจาแนะนำว่าจาปรับยังไงบ้างคับผม  [ปลื่ม]

เวลาเปิด TV บางครั้งไม่มีภาพอ่ะมาแต่เสียง ต้องปิดแล้วเปิดใหม่ของใครมีอาการงี้บ้างคับ     

ออฟไลน์ sompoch842

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #578 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 05:27:42 pm »
ขอฝากเนื้อฝากตัวเป็นน้องใหม่ในห้องนี้ด้วยครับ [รัก]
เพิ่งจะซื้อ 40PFL6605 มาเมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมาครับ จากร้านดังย่านเกษตร
กำลังปรับภาพอยู่(ยังไม่ได้ที่) สงสัยจะต้องใช้เวลาอีกสักพักนึง

ออฟไลน์ nomaplay

• *
« ตอบกลับ #579 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 01:17:18 pm »
หลักการพื้นฐานการปรับค่าต่างๆของ TV
1.ปรับความสว่าง(Brightness) ให้สว่างมากที่สุด แต่อย่าให้จ้า
2.ปรับความเข้ม(Contrast) ให้สีดำดำมากที่สุด แต่อย่าให้ดำจม และสังเกตุสีขาวก็อย่าขาวจ้าเช่นกัน
3.ปรับสี(Color) ให้แจ๋น แต่อย่าให้สีเหลือมซ้อนกัน
4.ปรับความคมชัด(Sharpness) ให้ตัวหนังสือคมมากที่สุด แต่อย่าให้ Noise มันออกมาด้วย
ส่วนฟังก์ชั่นอื่นพวก Dynamic Contrast , Dynamic Color มันเป็นลูกเล่นเพิ่มเติมครับ
* Source input คนละ Source สัญญาณภาพมาไม่เหมือนกัน และเครื่องเล่นคนละแบรนด์ก็มาไม่เหมือนกัน ต้องลองปรับละเอียดด้วยตัวเอง

ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำอันนี้นะครับ
ถึงผมจะใช้ 42LPF5203 ก็นำไปปรับใช้ได้เหมือนกันครับ
ตอนนี้ดูหนังภาพลื่นไหลกว่าเดิมมากครับ (ไม่มีวุ้นขึ้นแล้วด้วย)

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #580 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 02:57:02 pm »
ยินดีด้วยครับ คุณ nomaplay มันเป็นหลักพื้นฐานการปรับ TV ทั่วโลกน่ะครับ

ภาพมันมีวุ้นๆ เพราะ Sharpnees มากไปครับ ถ้าลดมากวุ้นหาย ความเบลอของภาพจะเด่น ต้องลองเอาเท่าที่ท่านชอบล่ะครับ

ขอให้มีความสุขกับ TV ใหม่ด้วยครับ

ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำอันนี้นะครับ
ถึงผมจะใช้ 42LPF5203 ก็นำไปปรับใช้ได้เหมือนกันครับ
ตอนนี้ดูหนังภาพลื่นไหลกว่าเดิมมากครับ (ไม่มีวุ้นขึ้นแล้วด้วย)

• *
« ตอบกลับ #581 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 05:17:45 pm »
มีปัญหาพื้น ๆ  แต่สงสัยจัง
คือ Philip 40PFL6605 ตอนเราเลิกดูนี่ต้องกดให้เครื่องเข้าโหมด Standby ก่อน แล้วค่อยไปปิดปุ่ม Power ที่เครื่องถูกหรือไม่
หรือว่าสามารถกดปิดที่ปุ่ม Power ได้เลย(อย่างหลังผมลองทำแล้วมีเสียงดังปุ๊จากลำโพง ทำเอาตกใจเลย)

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #582 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 10:38:54 pm »
ปกติแล้วปิดที่ปุ่ม Power ได้เลยครับ แต่ถ้ามีเสียงดังปุ้อย่างนี้ ก็ปิดที่ Remote ก่อนน่ะดีแล้วครับ

แต่ชักยังงัยนะเนี่ย อาการเหมือน TV จีนแดงที่บ้านผมเลย

มีปัญหาพื้น ๆ  แต่สงสัยจัง
คือ Philip 40PFL6605 ตอนเราเลิกดูนี่ต้องกดให้เครื่องเข้าโหมด Standby ก่อน แล้วค่อยไปปิดปุ่ม Power ที่เครื่องถูกหรือไม่
หรือว่าสามารถกดปิดที่ปุ่ม Power ได้เลย(อย่างหลังผมลองทำแล้วมีเสียงดังปุ๊จากลำโพง ทำเอาตกใจเลย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2010, 01:58:37 pm โดย fmt »

• *
« ตอบกลับ #583 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 06:02:41 am »
ปกติแล้วปิดที่ปุ่ม Power ได้เลยครับ แต่ถ้ามีเสียงดังปุ้อย่างนี้ ก็ปิดที่ Remote ก่อนน่ะดีแล้วครับ

มีปัญหาพื้น ๆ  แต่สงสัยจัง
ขอบคุณครับ

0numnum0n

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #584 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 02:55:44 pm »
 [กระดึบ]

ออฟไลน์ Madeus

• *
« ตอบกลับ #585 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 09:54:58 am »
  เกิดจากสัญญาณรบกวนจากการเปิด-ปิด จริงๆด้วย เป็นเฉพาะกับ Port CV1 CV2
แต่แก้โดยการต่อ Line เส้นใหม่คงไม่หาย เพราะสังเกตุมีอาการจอมืดโดยห้องผมไม่ได้ ปิด-เปิด อะไรหลายครั้ง คาดว่าห้องข้างๆ ปิด-เปิดอุปกรณ์ไฟฟ้าที่มีการอาร์ค
  แล้วจะมี Firmware แก้ปัญหานี้ได้ไหม  หรือใช้อะไรลดสัญญาณรบกวนระบบไฟนี้ได้บ้างครับ

อันนี้เกิดจากการสปรากของสวิตยืไฟเวลาปิด เปิด ครับ ผมเคยซ่อม Philips แต่เป็นรุ่นอื่นครับเปิดทดสอบเครื่องครับแล้วไปซ่อมอย่างอื่นต่อครับพอดึงปลั๊กเครื่องที่ซ่อมอยู่เกิดอาการ งง ครับ Philips ที่ลองอยู่ภาพหายครับแต่ Backlight ติดอยู่แล้ว 2 วิ ภาพก็มา เหมือนท่านครับ ยังไม่แน่ใจลองเสียบเข้าดึงออกหลายๆรอบยังเป็น OK ครับ เครื่องไม่เสียแต่เป็นเพราะ(อันนี้ผมวิเคราะห์เองนะครับ)ตอนที่สวิตย์ไฟเปิด ปิด ทำให้ไฟไม่นิ่งครับ ไฟที่ไปเลี้ยง CPU อาจตกลงต่ำกว่าที่มันทำงานได้พอไฟนิ่งมา CPU Reset ครับ ช่วงเวลานี้แป็บเดียวครับ
วิธีแก้ไข
1.แยก Line ไฟอีกเส้นให้มันไปเลยครับ
2.จะปิดไฟหรือเปิดไฟเลือกอย่างใดอย่างหนึ่งแล้วค่อยดูครับ
ลองแล้วเป็นยังไงมาบอกด้วยนะครับแต่ผมบอกได้เลยว่าน่าจะเป็นทุก Source ครับแล้วเย็นๆผมจะมาอธิบายให้ฟังครับ 

ท่านให้ข้อมูลมาน้อยเกินไป

ทำไมท่านต้องใช้ช่อง CVI1?  CVI1 รองรับสัญญาณภาพแค่ 560i โดยประมาณนะครับ

ท่านส่งสัญญาณจากไหน ท่านเปิดอะไร ท่านลองต่อช่องอื่นเช่น HDMI ดูหรือยัง เพื่อให้ Light Censor ทำงานเต็มที่ ปรับแสงสีได้อัตโนมัติ

ท่านบอกว่าต่อ CVI1 แล้วปิดไฟ มันดับไปแป๊บนึง แสดงว่า Light Censor ทำงาน ผมก็เอาว่า Light Censor ON/OFF ไม่เกี่ยวกับช่อง CVI1

ท่านไม่ได้บอกว่า ถ้าไม่ปิดไฟแล้วจะเป็นอย่างไร มีปัญหาหรือไม่ ท่านไม่ได้บอกว่าปิดไฟก่อนเปิดทีวีแล้วจะเป็นอย่างไร มีปัญหาหรือไม่

อยากให้ลองตามที่ผมว่าทั้งหมดก่อน แล้วจะเห็นคำตอบครับ

เนื่องจากผมต่อจากเครื่องรับดาวเทียม Component ครับจึงใช้ CV1 หากปิดไฟอยู่แล้วเปิดไฟ จะไม่มีอาการใดๆ จะมีอาการนี้เฉพาะ เปิด==>ปิดไฟ จอมืด 2-3 วิแล้วมีภาพปกติ
   ส่วนเรื่องการทดสอบอื่นๆและ port HDMI คงจะได้ทดสอบคืนนี้ เนื่องจากเพิ่งได้สาย HDMI-HDMI และ VGA-VGA มาครับ

ขอบคุณครับ

ตั้งโหมดเดียวกันเวลาทดสอบ (Personal)
Source จากโน็ทบุค Acer มี Port HDMI,VGA
Source จากเครื่องรับดาวเทียม Component ,AV

ผลการทดสอบคือ
ต่อจากโน็ทบุค Port HDMI,VGA ไม่มีอาการจอมืดเวลาปิดสวิทช์ไฟ(กลางคืน)
ต่อจากเครื่องรับดาวเทียม Scart to component  มีอาการจอมืด 2 วิ แล้วมีภาพปกติ

ซึ่งผมคิดว่าอาการนี้น่าจะเป็นระบบตรวจสอบแสงของทีวี ท่านใดมีรุ่นนี้รบกวนลองต่อ Port CV1 ให้ด้วยครับว่าอาการเดียวกันไหม
ส่วนผมจะลองหา Source อื่นที่ต่อเข้า CV1 มาทดสอบอีกครั้ง

เมื่อคืนลองไฟล์อวตารขนาด 20G ภาพก็ชัดดี(โน็ทบุคKMplayer) แต่ก็ไม่ใสปิ๊งแบบที่โชว์ในงาน คงต้องหาเครื่องบลูเรย์มาลองมั้งละครับ

ออฟไลน์ littlerabbit

• *
« ตอบกลับ #586 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 10:26:01 pm »
 [เศร้า] ขอนอกเรื่องนิดนึงนะครับ ราคาขายต่อมือสองของ tv มันตกมากมายเลยหรอครับ ผมซื้อ LED tv philips 32" มา 19500 แค่ไม่กี่วันยอมขายขาดทุน 4500 ยังไม่ได้เลยอะ มีคนให้ราคา 10000 เองอะ อยากถามว่าผมตั้งราคาแพงไปหรือว่าจริงๆราคามันจะหายไปครึ่งๆจริงๆครับ
ถ้ากระทู้ผิดกฏเพราะอาจเกี่ยวกับการขายต้องขอโทษด้วยนะครับ แต่ผมต้องการปรึกษาจริงๆ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ GODTING

• *
« ตอบกลับ #587 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 05:48:32 pm »
สวัสดีครับ

กำลังจะเป็น FC ของ phillips แล้วล่ะครับ เร็วๆ นี้ เพียงแต่ว่าตอนนี้กำลังสับสนระหว่าง 40PFL6605 กับ 40PFL9704 ซึ่งตอนนี้ราคาลงมาเยอะแล้วแต่ก็ัยังแพงกว่า 6605 อยู่มากโข

อยากทราบว่าผมควรจะลงทุนกับรุ่นไหนดีกว่า ครับ ผมยังไม่ได้เคยเห็นภาพของ 9704 เลย แต่ผมเห็นภาพของ 6605 บอกได้เลยว่าชอบอ่ะครับ

คือด้วยเงินเก็บที่มี มันก็พอเอื้อมถึงได้ทั้ง 2 รุ่นน่ะครับเพียงแต่ว่าถ้าเป็น 9704 ก็จะหนักหน่อย เลยไม่แน่ใจว่าด้วยค่าตัวที่มันแพงกว่าเยอะ มันจะคุ้มค่าไหม  [เท่ห์]

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #588 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 06:09:28 pm »
งบถึงเล่นซีรีย 9 ไปเลยครับภาพดีกว่าแน่นอน ล้าน% ครับ ได้อะไรที่มากกว่าซีรียเล็กครับ แต่ถ้าพอใจภาพ 6605 เอาตัวนี้ก็ได้ครับ
สวัสดีครับ

กำลังจะเป็น FC ของ phillips แล้วล่ะครับ เร็วๆ นี้ เพียงแต่ว่าตอนนี้กำลังสับสนระหว่าง 40PFL6605 กับ 40PFL9704 ซึ่งตอนนี้ราคาลงมาเยอะแล้วแต่ก็ัยังแพงกว่า 6605 อยู่มากโข

อยากทราบว่าผมควรจะลงทุนกับรุ่นไหนดีกว่า ครับ ผมยังไม่ได้เคยเห็นภาพของ 9704 เลย แต่ผมเห็นภาพของ 6605 บอกได้เลยว่าชอบอ่ะครับ

คือด้วยเงินเก็บที่มี มันก็พอเอื้อมถึงได้ทั้ง 2 รุ่นน่ะครับเพียงแต่ว่าถ้าเป็น 9704 ก็จะหนักหน่อย เลยไม่แน่ใจว่าด้วยค่าตัวที่มันแพงกว่าเยอะ มันจะคุ้มค่าไหม  [เท่ห์]

ออฟไลน์ boongbing

• *
« ตอบกลับ #589 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 03:06:32 pm »
ตอนนี้พึ่งซื้อ42PFL3605/67มาครับต่อเข้ากับ HD-Player Mede8er ชัดดีครับแต่เวลาปรับโหมดการชมเป็นแบบต่างๆภาพมันสว่างมากเลยครับถ้าจะตั้งเองควรจะปรับแสงสีและอื่นๆที่เท่าไหร่ดีครับถึงจะโอเคเพราะตังมึดไปเฏ้มองบางอย่าไม่ชัดสว่างไปก็แสบตา

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #590 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 03:16:36 pm »
ยินดีกับ TV ใหม่ด้วยครับ
ลองปรับตามสเตปแบคร่าวๆก่อน แล้ววนมาปรับแบบละเอียดอีกทีนะครับ

ภาพมันสว่างมากเลยครับ
ถ้าเป็น Plasma ปัญหานี้จะไม่เกิดครับ

ตอนนี้พึ่งซื้อ42PFL3605/67มาครับต่อเข้ากับ HD-Player Mede8er ชัดดีครับแต่เวลาปรับโหมดการชมเป็นแบบต่างๆภาพมันสว่างมากเลยครับถ้าจะตั้งเองควรจะปรับแสงสีและอื่นๆที่เท่าไหร่ดีครับถึงจะโอเคเพราะตังมึดไปเฏ้มองบางอย่าไม่ชัดสว่างไปก็แสบตา

ออฟไลน์ boongbing

• *
« ตอบกลับ #591 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 03:40:29 pm »
 ;D ;D ;Dสอบถามเพิ่มเติมครับLCD42PFL3605/67
1.ว่าตอนนี้เห็นมีตัวFW เวอร์ชั่น RAM10A 0.9Y มันต่างจากตัวเก่อนหน้านี้ยังไงครับ
2.ฟังชันบ้างอย่างของเก่าจะหายไปมั้ยหรือมีฟังชั่นใหม่เพิ่มขึ้นมาอย่างเดียวครับ 

พึ่งซื้อมาประมานต้นเดือนครับยังไม่ได้เข้าไปดูเวอร์ชั่นเลยว่าใหม่ล่าสุดหรือยัง
3.แล้วถ้าอัพไปแล้วค่าที่เคยเซตต่างๆจะกลับมาเป็น ค่าโรงงานเลยหรือป่่าวครับ
4.แล้วถ้าจะให้กลับเป็นเวอร์ชั่นเก่าจะต้องทำยังไงครับถ้าไม่ปลื้มเวอร์ชันใหม่ครับ

ขอบคุณมากครับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ MHA

• *
« ตอบกลับ #592 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 04:34:16 pm »
ผมยังหาซื้อไอ้ตัว Ferrite ไม่ได้เลยครับว่าจะลองงัดมาจากสาย VGA ของจอคอมมาใส่ดู
ได้ผลไงผมจะมาเล่าให้ฟังครับ..

อีกเรื่องครับเสป็คของ 40PFL6605 นี้ Respond Time มัน 2 ms ผมเอาคอมมาต่อเล่นเกมส์วินนิ่งนี่กระตุกมากเลยครับ ไม่ทราบว่าใครเป็นบ้างครับ
ปล. ผมปรับเป็น Game Mode แล้วครับ ปกติเล่นออกจอ Notebook ไม่กระตุกภาพเนียน

1.แยกสาย AV ให้ห่างจากสายไฟของเครื่อง และปลั๊กไฟบ้าน
2.ถ้าทำข้อ 1 แล้วไม่หาย ให้เอาสาย AV ม้วนกับ Ferrite core หรือ Ferrite bead อันนี้น่าจะหาย
ลิงค์ Ferrite
http://en.wikipedia.org/wiki/Ferrite
http://www.google.com/images?q=ferrite&...ved=0CDoQsAQwAg
ได้เรื่องยังไงมาบอกเล่าด้วยนะครับ

สวัสดีครับผมสมาชิกใหม่ครับ รบกวนสอบถามผมเพิ่งซื้อ  40PFL6605 มาได้ 2 วัน ใช้ต่อเข้ากับ กล่อง TrueVision ผ่าน AV ครับ ปรากฏว่ามีสัญญาณรบกวนเป็นระยะๆ เข้ามาที่ TV ครับ ไม่ทราบว่าเป็นที่กล่องของ True หรือต้องปรับส่วนไหนของ TV เพิ่มอีกหรือเปล่า แต่เวลาดูกับเครื่องเล่น DVD ผ่าน HDMI ไม่เป็นครับ ถ้าเป็นที่ TV จะได้รีบเปลี่ยนเครื่องใหม่ครับ  [ร้องไห้]

ผมก็เพิ่งซื้อ6605 และเพิ่งติดจานไม่กี่วัน เหมือนกันเลยครับ
เห็นช่างบอกว่า หากมีสัญญาณรบกวน เช่นเป็นคลื่น ๆ มักเป็น สาย av ที่ให้มา ให้ไปหาสาย av ที่หนา ๆ มาแทน  (แต่ไม่รู้ว่าอาการที่ว่าเป็นแบบเดียวกับคุณรึป่าวนี่สิ)

ออฟไลน์ jeerasak_ta

• *
« ตอบกลับ #593 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 09:37:11 am »
ผมซื้อ philips 42 นิ้วมา ราคา 17500 รุ่น 42PFL3605/67  ผมมีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องความละเอียดหน้าจอจะถามครับ ว่าทำไมความละเอียดที่ใช้กับคอมพิวเตอร์ ถึงได้น้อยกว่าเครื่องเล่นครับ
ความละเอียดของจอภาพที่ให้ได้

รูปแบบคอมพิวเตอร์: 640 x 480, 60Hz, 800 x 600, 60Hz, 1024 x 768, 60Hz, 1280 x 768, 60Hz, 1280 x 1024, 60Hz, 1360 x 768, 60Hz
รูปแบบวิดีโอ: 480i, 60Hz, 480p, 60Hz, 576i, 50Hz, 576p, 50Hz, 720p, 50, 60Hz, 1080i, 50, 60Hz, 1080p, 24, 25, 30, 50, 60Hz

มันมีวิธีใดบ้างจะทำให้ดูกับคอมได้ full hd 1080P  เปลี่ยนสายแพงๆก็ยังดูไม่ได้  หรือว่าตัองอัพ firmware ครับ