ผู้เขียน หัวข้อ: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 1257671 ครั้ง)

ออฟไลน์ utada

• LCD TV member
  • **
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #684 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 09:44:07 am »
วันนี้ผมเพิ่งซื้อสายhdmiมา ราคา650 ยาว3เมตร ผมเอามาเสียบทีวีต่อกับโน๊ตบุ๊คเพื่อดูหนังไฮเดฟ ปรากฎว่าพอดูๆไปเสียงมันติดๆหายๆ แต่ภาพก็ลื่นไหลปกติดี

อยากทราบมันเป็นเพราะอะไรหรอครับ ลองเปลี่ยนโปรแกรมเล่นแล้วก็เป็นเหมือนเดิม

แล้วอีกอย่างครับ อยากรู้ว่าเมื่อทีวีต่อกับโน๊ตบุ๊คแล้วมันไปปรับค่าตรงHD Natural Motionไม่ได้หรอครับ

ปล.ทีวีรุ่น6605ครับ

ของเราต่อกับ Laptop เหมือนกัน HDMI 1.3 ยาว 5 เมตร ราคา 275 บาท ดูได้ปกตินะ

เราคิดว่าเป็นที่โปรแกรม ลองลงโปรแกรม Media Player Classic แล้วลง CoreAVC เพิ่ม เราว่าไม่น่าจะมีปัญหา

ส่วนเรื่อง HD Natural Motion รุ่นของเรา(PFL5605) พอต่อ Laptop แล้วปรับไม่ได้

ปล. สาย HDMI เทพๆ ราคาแพงๆ หลักพันขึ้น อยากรู้ว่าจะทำให้ภาพและเสียงดีขึ้นไหม? อยากลองแต่ไม่มีให้ลอง^^

เห็นผู้รู้ที่เชี่ยวชาญด้านนี้ บอกว่าไม่ต่างกัน เพราะ เป็นแบบ Digital

ออฟไลน์ bussy

• Edge LED TV member
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #685 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 10:38:20 am »
มีคำถามครับ
ของผม PHILIPS 46PFL6605 ช่องต่อHDMI 1 เป็น 1.4 (ดูในคู่มือ)
1.4นี่ไม่สามารถใช้1.3ต่อได้เหรอครับ พอดีต่อแล้วไม่มีภาพ
ทำไม่ได้เลยครับผม
มีใครช่วยได้มั่งครับผม
ช่วยให้ผมกระจ่างที

ไม่ทราบนะ รอท่านผู้รู้

แต่ทำไมไม่ต่อช่อง HDMI 1.3 เอ่ย? เหมือนจะมีช่อง HDMI 1.3 อีก 2 ช่องไม่ใช่หรอรุ่น 46PFL6605 ?

จากความคิดส่วนตัว ถ้านำสาย HDMI 1.4 มาต่อกับช่อง HDMI 1.4 หรือ 1.3 น่าจะใช้ได้

ถ้าต้องการภาพ 3D หรือ ความละเอียดที่มากขึ้น สาย HDMI 1.3 ก็ไม่รองรับอยู่แล้วไม่ใช่หรอ?

พอดีอีก2ช่องใช้ต่อ PS3 กับ HD PLAYER ไปแล้วอ่ะครับ
อยากจะต่อ อีกช่องนึงไว้สำหรับเครื่องเล่นDVD ไว้ให้หลานดูDVDน่ะครับผม

ออฟไลน์ gunthorn

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #686 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 10:09:25 pm »
วันนี้ผมเพิ่งซื้อสายhdmiมา ราคา650 ยาว3เมตร ผมเอามาเสียบทีวีต่อกับโน๊ตบุ๊คเพื่อดูหนังไฮเดฟ ปรากฎว่าพอดูๆไปเสียงมันติดๆหายๆ แต่ภาพก็ลื่นไหลปกติดี

อยากทราบมันเป็นเพราะอะไรหรอครับ ลองเปลี่ยนโปรแกรมเล่นแล้วก็เป็นเหมือนเดิม

แล้วอีกอย่างครับ อยากรู้ว่าเมื่อทีวีต่อกับโน๊ตบุ๊คแล้วมันไปปรับค่าตรงHD Natural Motionไม่ได้หรอครับ

ปล.ทีวีรุ่น6605ครับ

ของเราต่อกับ Laptop เหมือนกัน HDMI 1.3 ยาว 5 เมตร ราคา 275 บาท ดูได้ปกตินะ

เราคิดว่าเป็นที่โปรแกรม ลองลงโปรแกรม Media Player Classic แล้วลง CoreAVC เพิ่ม เราว่าไม่น่าจะมีปัญหา

ส่วนเรื่อง HD Natural Motion รุ่นของเรา(PFL5605) พอต่อ Laptop แล้วปรับไม่ได้

ปล. สาย HDMI เทพๆ ราคาแพงๆ หลักพันขึ้น อยากรู้ว่าจะทำให้ภาพและเสียงดีขึ้นไหม? อยากลองแต่ไม่มีให้ลอง^^

เห็นผู้รู้ที่เชี่ยวชาญด้านนี้ บอกว่าไม่ต่างกัน เพราะ เป็นแบบ Digital

คือผมลองเปลี่ยนโปรแกรมแล้วครับ(หลายโปรแกรมเลย) ลองเปิดเพลงในwinampด้วย ก็ยังเป็นเหมือนเดิม คือเสียงจะขาดๆหายๆแต่ภาพปกติ

แล้วอีกอย่างคือถ้าดูหนังในโน๊ตบุ๊คมันก็ปกติครับ ภาพและเสียงมาครบ ไม่มีขาดๆหายๆ

แต่เมื่อผมลองดูฟรีทีวีมันก็เป็นเหมือนกัน แต่เหมือนจะเป็นเฉพาะบางช่อง(บ้านผมติดเคเบิลทีวี แต่ภาพไม่ชัดเอาซะเลย) บางช่องมันก็ดูแล้วเสียงไม่ขาดหายเลยครับ

ตอนนี้ก็อยู่ในช่วงสังเกตุอาการ  อยากถามเพื่อนๆว่าเคยเจออาการแบบนี้หรือไม่ครับ แล้วควรจะแก้ไขอย่างไรดีครับ [โขก]

ออฟไลน์ rtderak

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #687 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 12:37:57 am »
ผมเคยเป็นแค่อาการเสียงติดๆหายๆ จากเครื่องเล่น Bluray นะ  แต่ตอนนั้น สาย HDMI แค่หลวมครับ

แถมหลวมบ่อยด้วย จนต้องไปซื้อสายใหม่มาแล้วมันก็กลับเป็นปรกติสุข

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #688 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 06:36:00 pm »
ถูกต้องแล้วครับเสียให้เปลี่ยนเลยครับอย่าฝืนใช้ครับ มีมาซ่อมที่ผมแล้วครับ Board พัง
ผมเคยเป็นแค่อาการเสียงติดๆหายๆ จากเครื่องเล่น Bluray นะ  แต่ตอนนั้น สาย HDMI แค่หลวมครับ

แถมหลวมบ่อยด้วย จนต้องไปซื้อสายใหม่มาแล้วมันก็กลับเป็นปรกติสุข

« ตอบกลับ #689 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 08:00:08 pm »
มีคำถามครับ
ของผม PHILIPS 46PFL6605 ช่องต่อHDMI 1 เป็น 1.4 (ดูในคู่มือ)
1.4นี่ไม่สามารถใช้1.3ต่อได้เหรอครับ พอดีต่อแล้วไม่มีภาพ
ไม่มีใครช่วยเราได้เลยอ่ะ [ร้องไห้]

« ตอบกลับ #690 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 10:18:32 pm »
มีคำถามครับ
ไม่มีใครช่วยเราได้เลยอ่ะ [ร้องไห้]

ได้นะครับ เพราะผมก็ใช้อยู่ตัว 6605 ใช้กับสาย HDMI 1.3

ลองดูดีๆครับ ว่าเลือก HDMI ถูกช่องหรือเปล่า     จาก remote กด home (รูปบ้าน)
แล้วลองเปลี่ยนไปเรื่อยๆครับ

ไม่ก็ เลือกอันเดียว แล้วลองถอดเสียบสาย HDMI ไป ทีละ port

เพราะรุ่นนี้ให้ port HDMI มาเยอะ(แต่ก็ดีแล้วล่ะ)

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #691 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 10:42:02 pm »
Philips รุ่นใหม่ๆ เหมือนจะต้อง ADD Device ก่อนนะครับ
มีคำถามครับ

« ตอบกลับ #692 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 12:58:59 pm »
ได้แล้วครับ
เรื่องของเรื่องผมโง่เองแหละ [เศร้า]

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #693 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 08:55:20 pm »
ทำยังไงมาโพสไว้เลยครับอาจจะมีท่านอื่นมีปัญหาอยู่ก็ได้ครับ
ได้แล้วครับ
เรื่องของเรื่องผมโง่เองแหละ [เศร้า]

« ตอบกลับ #694 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 11:06:03 pm »
ทำยังไงมาโพสไว้เลยครับอาจจะมีท่านอื่นมีปัญหาอยู่ก็ได้ครับ
ได้แล้วครับ

เห็นด้วยครับ ยังไงก็มาแลกเปลี่ยนความรู้กันหน่อย 

« ตอบกลับ #695 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 11:59:15 am »
ได้แล้วครับ
คือว่าที่ผมหาไม่เจอก็คือ มันไม่ให้ผมเลือกHDMI 1 มีแต่2กับ3 เวลาที่เราจะเลือกเชื่อมต่ออุปกรณ์
เพราะว่า ตอนที่เอาTVมาส่ง แล้วพนักงาน ดันเลือกอุปกรณ์จานดาวเทียมเชื่อมต่อที่ช่องHDMI1ไว้(แต่ผมไม่ได้สังเกตุ)  [ไม่เอา]
ผมเพิ่งเห็นก็เลยลบอุปกรณ์นั้นออกไป ช่องHDMI1ก็เลยกลับมา [yes]

ออฟไลน์ MHA

• *
« ตอบกลับ #696 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 03:10:02 pm »
มีคำถามครับ
 TV รุ่น PHILIPS 40PFL6605_98
 ดูหนังผ่านเครื่องเล่น Blueray หรือ Notebook โดยใช้ HDMI Port
 เวลาดูหนังจะได้ยินเสียงดัง "เป๊ะ" ออกจาก TV เป็นระยะ แต่นานๆจะดังทีครับ ไม่ได้ดังตลอด
 เสียงจะคล้ายๆ กับจอคอมแบบ CRT ที่มันใกล้จะเสียอะครับ มันจะดัง แล้วจอก็สั่น แต่อาการของผม มันแค่มีแต่เสียง ภาพยังแสดงปกติ
 แต่จะเป็นทุกครั้งที่ดูผ่าน HDMI Port  ผมลองต่อ HDMI Port อื่นก็เป็นครับ (ช่อง AV Port ไม่เป็นครับ)

และจะดังแบบเดียวกันก็ตอนที่ SETUP Picture ให้เป็นแบบต่างๆ
 เช่นเปลี่ยนจาก Game เป็น Movie ก็จะได้ยินเสียงดัง "เป๊ะ"  
 ไม่ทราบว่าใครเป็นกันบ้างครับ...ขอคำแนะนำด้วยครับ..ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2011, 03:22:34 pm โดย MHA »

ออฟไลน์ utada

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #697 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 01:03:40 pm »
มีคำถามครับ
 TV รุ่น PHILIPS 40PFL6605_98
 ดูหนังผ่านเครื่องเล่น Blueray หรือ Notebook โดยใช้ HDMI Port
 เวลาดูหนังจะได้ยินเสียงดัง "เป๊ะ" ออกจาก TV เป็นระยะ แต่นานๆจะดังทีครับ ไม่ได้ดังตลอด
 เสียงจะคล้ายๆ กับจอคอมแบบ CRT ที่มันใกล้จะเสียอะครับ มันจะดัง แล้วจอก็สั่น แต่อาการของผม มันแค่มีแต่เสียง ภาพยังแสดงปกติ
 แต่จะเป็นทุกครั้งที่ดูผ่าน HDMI Port  ผมลองต่อ HDMI Port อื่นก็เป็นครับ (ช่อง AV Port ไม่เป็นครับ)

และจะดังแบบเดียวกันก็ตอนที่ SETUP Picture ให้เป็นแบบต่างๆ
 เช่นเปลี่ยนจาก Game เป็น Movie ก็จะได้ยินเสียงดัง "เป๊ะ"  
 ไม่ทราบว่าใครเป็นกันบ้างครับ...ขอคำแนะนำด้วยครับ..ขอบคุณครับ

เป็นเหมือนกัน ดัง"เป๊ะ" แต่ดังที่ Laptop ตอนเสียบ HDMI ดังบ่อยแต่ไม่ตลอด พอถอด HDMI ออก หายเป็นปกติ

ปล.5605
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2011, 01:05:48 pm โดย utada »

ออฟไลน์ Bluetrack

• *
« ตอบกลับ #698 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 06:48:40 pm »
 [ร้องไห้]
ช่วยด้วยครับเกิดอะไรขึ้น
PFL5605 ของผมซื้อมาเมื่อ 6 วันแล้วเจอปัญหา เวลาต่อ Computer Desktop ผ่านทาง HDMI
เวลาปิด-เปิดไฟที่เพดานห้อง จอจะดับไม่มีภาพครับ ต้องกด Source ที่ remote ไปที่อื่นก่อน แล้วกดมาที่ Source เดิมจึงจะมีภาพ
เป็นทุกครั้งที่หลอดไฟห้องกระพริบก่อนจะติด

ทำยังไงดี โทรไปที่ร้านบอกจะติดต่อกลับมา ก็ยังไม่ติดต่อกลับมาเลย เซ็ง มากๆ

« ตอบกลับ #699 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 11:39:43 pm »
[ร้องไห้]
PFL5605 ของผมซื้อมาเมื่อ 6 วันแล้วเจอปัญหา เวลาต่อ Computer Desktop ผ่านทาง HDMI
เวลาปิด-เปิดไฟที่เพดานห้อง จอจะดับไม่มีภาพครับ ต้องกด Source ที่ remote ไปที่อื่นก่อน แล้วกดมาที่ Source เดิมจึงจะมีภาพ
เป็นทุกครั้งที่หลอดไฟห้องกระพริบก่อนจะติด

ทำยังไงดี โทรไปที่ร้านบอกจะติดต่อกลับมา ก็ยังไม่ติดต่อกลับมาเลย เซ็ง มากๆ

ผมเดาว่าเป็นที่ระบบไฟนะครับ หาปลั๊กพ่วงไม่ก็ พวกที่กรองไฟมาติดดีกว่าครับ ราคาไม่แพง

ดูอาการเหมือนไฟไม่พอเลย 0_o'

ปล.ส่วนเรื่องดัง เป๊ะ นี่ไม่รุ้แฮะ ไม่เคยเป็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2011, 11:40:51 pm โดย rtderak »

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #700 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 11:46:33 pm »
ท่านต้องปิด Light Sensor ครับ

[ร้องไห้]

ออฟไลน์ Bluetrack

• *
« ตอบกลับ #701 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 12:14:13 am »
Light Sensor ปิดแล้วไม่หายครับ ยังเป็นอาการเดิม
ผมลองเอาโคมไฟที่เป็นหลอดนีออนมาเปิด เวลาหลอดมันกระพริบก็เป็นครับ จอจะดับเป็นสีดำ คอมพิวเตอร์ทำงานปกติ แต่ไม่มีภาพขึ้นจอ ถ้ากดเปลี่ยนช่องไปที่อื่นก็จะดูได้ปกติ

ส่วนไฟตัวกรองยังไม่ได้ลอง
แต่ปลั๊กไฟ จอ กะ คอม ลอง แยกเสียบจากเต้ารับในห้องคนละชุดเลยครับ
เครื่องใช้ไฟฟ้าอื่นก็ปิด แอร์ไม่เปิด ก็ยังเป็น

ทำไงดีครับ เครียดอ่ะครับ [ร้องไห้]

ท่านต้องปิด Light Sensor ครับ

[ร้องไห้]