ผู้เขียน หัวข้อ: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 1249005 ครั้ง)

ออฟไลน์ kkpnova

• LCD TV member
  • **
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #720 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 04:22:40 pm »
พอดีวันนี้ไปดูที่ Power Buy มา ตัดสินใจไม่ได้ระหว่าง Sony 32' Ex500 กับ Philips 32" 32PFL3605 

ช่วยแนะนำ Philips 32" 32PFL3605  ว่ามีข้อเสียอย่างไรบ้างครับ

แต่ภาพมันใสกว่า Ex500 32 Sony รึป่าว ส่วนตัวชักจะชอบ Philips 32" 32PFL3605  แฟนก็บอกว่าภาพมันสวยกว่า อิอิ

ออฟไลน์ bussy

• Edge LED TV member
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #721 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 04:49:07 pm »
6605 เล่นMKV กับ flash driveแล้วเสียงไม่ออกครับ
มือใหมครับ ทำไงดี [ปาดเหงื่อ]

ลองอัพเฟิมแวร์ ดูครับผม

ออฟไลน์ bussy

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #722 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 05:19:07 pm »
มีคำถามครับ
ผมใช้PFL6605 เวลาเปิดHD Natural Motion แบบสูงสุด
มันชอบมีขอบวุ้นรอบๆ ตัวคนในหนังน่ะครับ คืออยากทราบว่ามันเกิดจากอะไร
คือสัญญาณรบกวนรึเปล่าครับ พอดีหาข้อมูลเจอเค้าว่าอาจเป็นสัญญาณรบกวน มีวิธีแก้มั้ยครับผม
ถ้าเปลี่ยนสายHDMIจะหายมั้ยครับ

ออฟไลน์ rossukon23

• *
« ตอบกลับ #723 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 08:31:06 pm »
ทำไมไม่มีคนตอบเรื่องดูไฟล์ DVD กับ external harddrive ของผมเลยอ่ะครับ

[ไม่เอา] [ร้องไห้]

ออฟไลน์ warodako

• *
« ตอบกลับ #724 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 04:17:25 pm »
6605 เล่นMKV กับ flash driveแล้วเสียงไม่ออกครับ

upแล้วประกันอะไรพวกนี้จะขาดป่าวครับ
ตัวเก่า Q5521-0.75.13.43
ตัวล่าสุดที่web 000.140.024.000  รึป่าวครับ แล้วมีไรดี/แย่ บ้างครับ

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #725 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 09:35:07 pm »
อาจได้บางอย่างครับ พวกลูกเล่นต่างๆ ที่ตัว TV มันทำได้ไม่ครบทุกอย่างครับ ต้องเครื่องเล่น DVD แท้ๆครับ

ทำไมไม่มีคนตอบเรื่องดูไฟล์ DVD กับ external harddrive ของผมเลยอ่ะครับ

[ไม่เอา] [ร้องไห้]

อยากทราบว่ามีใครดู DVD ผ่าน extermal harddrive บ้างครับ

อยากทราบว่าสามารถเข้า menu ของ DVD เพื่อเปลี่ยน soundtrack ตั้ง subtitle หรือเลือกฉากกันได้เปล่า

เพราะผมทำไม่ได้ครับ อ่านคู่มือก็ไม่มีตรงไหนบอก ลองกดทุกปุ่มบน remote แล้ว ก็ไม่ได้

โทรถาม call center แล้วก็ไม่กระจ่าง

ยังไงรบกวนช่วยเหลือหน่อยครับ เพราะอุตส่าห์ซื้อรุ่นที่ต่อ usb ได้มา เพื่อความสะดวก แต่ถ้าต้องดูแค่ VCD ก็ไม่คุ้ม

หรือถ้าอยากดู DVD ก็ต้องหาเครื่องเล่น DVD หรือ media box มาต่อให้ยุ่งยากอีก

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #726 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 09:39:30 pm »
upแล้วประกันอะไรพวกนี้จะขาดป่าวครับ
ถ้าเป็น FW ของ Philips Thai ประกันยังอยู่ครับ ถ้าไม่ใช่อย่าเสี่ยงดีกว่าครับ

ตัวล่าสุดที่web 000.140.024.000  รึป่าวครับ แล้วมีไรดี/แย่ บ้างครับ
รอท่านที่อัพแล้วครับ

ออฟไลน์ gunthorn

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #727 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 11:13:59 pm »
ถ้าเป็น FW ของ Philips Thai ประกันยังอยู่ครับ ถ้าไม่ใช่อย่าเสี่ยงดีกว่าครับ

รอท่านที่อัพแล้วครับ

อยากทราบเหมือนกันครับว่าถ้าอัพแล้วมีอะไรเปลี่ยนไปบ้าง ผมโหลดเฟิมแวร์ตัวนี้ไว้นานแล้ว

แต่ไม่กล้าอัพซะที กลัวมันมีปัญหา แล้วจะไม่คุ้มเอา

• *
« ตอบกลับ #728 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 01:01:31 am »
มีเรื่องอยากถามอีกแล้วครับ

คือผมใช้โน๊ตบุ๊คต่อสายhdmiกับทีวี6605 แล้วพอดูหนังในฉากมืดที่มีแสงอยู่เล็กน้อย เช่นฉากตอนกลางคืนแล้วมีแสงมาจากเสาไฟ  การไล่สีมันแย่มากๆเลยครับ

คือมันเห็นชัดเจนมากๆเลย เหมือนภาพมันลายๆแตกๆยังไงไม่รู้(เห็นสีเป็นเหลี่ยมๆเลยครับ) 

มีใครทราบวิธีแก้ไขบ้างครับ หรือต้องไปตั้งค่าตรงไหนบ้าง ช่วยชี้แนะทีครับ

ออฟไลน์ arbritrage

• *
« ตอบกลับ #729 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 01:31:36 pm »

คือผมใช้โน๊ตบุ๊คต่อสายhdmiกับทีวี6605 แล้วพอดูหนังในฉากมืดที่มีแสงอยู่เล็กน้อย เช่นฉากตอนกลางคืนแล้วมีแสงมาจากเสาไฟ  การไล่สีมันแย่มากๆเลยครับ

คือมันเห็นชัดเจนมากๆเลย เหมือนภาพมันลายๆแตกๆยังไงไม่รู้(เห็นสีเป็นเหลี่ยมๆเลยครับ)  

มีใครทราบวิธีแก้ไขบ้างครับ หรือต้องไปตั้งค่าตรงไหนบ้าง ช่วยชี้แนะทีครับ

ไม่ทราบว่าปรับความละเอียดที่คอม ให้ออกเป็น กี่ Hz ครับ  คือแบบที่ผมเคยลอง ที่การไล่สีมันแย่ นั้นคือ เรากำลังใช้ ชิปจากทีวีประมวลสีภาพครับ ซึ่งสีที่ได้ รุ่นนี้ผมไม่แน่ใจว่า 10 หรือ 14bit สี  การไล่โทนถ้าเจอฉากไล่โทนสีเดียวแบบที่ว่า ก็จะเห็น สีไล่เป็นขั้นๆ เป็นลายๆชั้นสีที่ไม่กลืนครับ เป็นเพราะbit สีมันน้อยเกินไป  ลองปรับค่าจากคอม ให้ออกเป็น 60Hz ดูครับ แล้วเลือก pc mode ที่ tv เป็น on ทีนี้สีจะเป็น 32bit สีเหมือนจอmoniter คอมแล้ว จะไล่โทนได้ดีกว่า ฉากมึดๆจะมี รายละเอียดให้เห็น  แต่ จะใช้ฟังชั่นพวก ปรับ 100 Hz หรือ natural motion ไม่ได้นะครับ ปรับได้แต่ ความสว่างกับ คอนทราส  เพราะเราให้ pc ประมวลผลภาพแทนแต่จะเป็น 32bit สี  ครับ ลองดู  ถ้ายังเป็นอีก ลองดูฉากเดียวกัน ในจอมอนิเตอร์คอมดู ถ้าเป็น เหมือนกัน แสดงว่าเป็น ที่file หนังเรื่องนี้แล้วครับ  pcประมวลผลภาพได้ดีกว่า สีสวยกว่า เป็นธรรมชาติมากกว่า ใช้ชิบของ tv ครับ แค่ลูกเล่นไม่มีแค่นั้นเอง พวก pixel plus ต่างๆ  เพราะลูกเล่นพวกนี้ มาจากชิบบน tv ครับ แต่การ์ดจอคอม ยังไม่มีลูกเล่นพวกนี้ ในโปรแกรมในไดเวอร์ครับ  ฉะนั้น ผมจึงสรุปได้ว่า ถ้าซื้อ ทีวีมาต่อคอมดู จอใหญ่ ไม่ต้องเลือกทีวีรุ่น top ก็ได้ครับ เลือกแค่ spec จอ panal ดีๆ ก็พอ เพราะ เวลาต่อกับคอม พวกชิบในทีวีในรุ่นแพงๆ ซื้อมาก็ไม่ได้ใช้ อยู่ดี แถม รุ่นtop ยังประมวล bit สี ได้ไม่ถึง 32 bit สีเลย  ลองดูง่ายๆนะครับ ว่า bit สีต่ำๆมันเห็นชัดแค่ไหน ก็ให้เอา usb ใส่รูปที่ถ่ายจากกล้องดิจิตอล ไปเสียบดูจากทีวี led lcd ดูครับ แล้วดูรูปบนจอทีวีว่าสีมันไล่โทนไม่เนียนเอาเลย แต่ถ้าปรับ แบบที่ผมว่า ใช้ 32 bit สีจากคอม  สีสันรูป เหมือนดูจากจอมอนิเตอร์เลย  
    ได้ผลยังงัยลองมาโพสอีกทีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2011, 02:09:35 pm โดย arbritrage »

ออฟไลน์ nue

• **
« ตอบกลับ #730 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 02:30:48 pm »
 [งง] 6605 เล่น ไฟล์ mkv ไม่ได้หรือครับช่วยทีครับ

• *
« ตอบกลับ #731 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 02:58:52 pm »

คือผมใช้โน๊ตบุ๊คต่อสายhdmiกับทีวี6605 แล้วพอดูหนังในฉากมืดที่มีแสงอยู่เล็กน้อย เช่นฉากตอนกลางคืนแล้วมีแสงมาจากเสาไฟ  การไล่สีมันแย่มากๆเลยครับ

ไม่ทราบว่าปรับความละเอียดที่คอม ให้ออกเป็น กี่ Hz ครับ  คือแบบที่ผมเคยลอง ที่การไล่สีมันแย่ นั้นคือ เรากำลังใช้ ชิปจากทีวีประมวลสีภาพครับ ซึ่งสีที่ได้ รุ่นนี้ผมไม่แน่ใจว่า 10 หรือ 14bit สี  การไล่โทนถ้าเจอฉากไล่โทนสีเดียวแบบที่ว่า ก็จะเห็น สีไล่เป็นขั้นๆ เป็นลายๆชั้นสีที่ไม่กลืนครับ เป็นเพราะbit สีมันน้อยเกินไป  ลองปรับค่าจากคอม ให้ออกเป็น 60Hz ดูครับ แล้วเลือก pc mode ที่ tv เป็น on ทีนี้สีจะเป็น 32bit สีเหมือนจอmoniter คอมแล้ว จะไล่โทนได้ดีกว่า ฉากมึดๆจะมี รายละเอียดให้เห็น  แต่ จะใช้ฟังชั่นพวก ปรับ 100 Hz หรือ natural motion ไม่ได้นะครับ ปรับได้แต่ ความสว่างกับ คอนทราส  เพราะเราให้ pc ประมวลผลภาพแทนแต่จะเป็น 32bit สี  ครับ ลองดู  ถ้ายังเป็นอีก ลองดูฉากเดียวกัน ในจอมอนิเตอร์คอมดู ถ้าเป็น เหมือนกัน แสดงว่าเป็น ที่file หนังเรื่องนี้แล้วครับ  pcประมวลผลภาพได้ดีกว่า สีสวยกว่า เป็นธรรมชาติมากกว่า ใช้ชิบของ tv ครับ แค่ลูกเล่นไม่มีแค่นั้นเอง พวก pixel plus ต่างๆ  เพราะลูกเล่นพวกนี้ มาจากชิบบน tv ครับ แต่การ์ดจอคอม ยังไม่มีลูกเล่นพวกนี้ ในโปรแกรมในไดเวอร์ครับ  ฉะนั้น ผมจึงสรุปได้ว่า ถ้าซื้อ ทีวีมาต่อคอมดู จอใหญ่ ไม่ต้องเลือกทีวีรุ่น top ก็ได้ครับ เลือกแค่ spec จอ panal ดีๆ ก็พอ เพราะ เวลาต่อกับคอม พวกชิบในทีวีในรุ่นแพงๆ ซื้อมาก็ไม่ได้ใช้ อยู่ดี แถม รุ่นtop ยังประมวล bit สี ได้ไม่ถึง 32 bit สีเลย  ลองดูง่ายๆนะครับ ว่า bit สีต่ำๆมันเห็นชัดแค่ไหน ก็ให้เอา usb ใส่รูปที่ถ่ายจากกล้องดิจิตอล ไปเสียบดูจากทีวี led lcd ดูครับ แล้วดูรูปบนจอทีวีว่าสีมันไล่โทนไม่เนียนเอาเลย แต่ถ้าปรับ แบบที่ผมว่า ใช้ 32 bit สีจากคอม  สีสันรูป เหมือนดูจากจอมอนิเตอร์เลย   
    ได้ผลยังงัยลองมาโพสอีกทีนะครับ

ความถี่ผมปรับเป็น60Hzครับ  แล้วก็ใช้natural motionไม่ได้ด้วย
เลยสงสัยว่าเป็นที่สายhdmiหรือเป็นที่ทีวีกันแน่ครับ เพราะทีวียังซื้อมาได้ไม่ถึงเดือนเลยครับ

ออฟไลน์ rtderak

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #732 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 04:33:44 pm »
[งง] 6605 เล่น ไฟล์ mkv ไม่ได้หรือครับช่วยทีครับ

จาก เว็ปของ philips

http://www.philips.co.th/c/televisions/6000-led-series-46-inch-full-hd-1080p-46pfl6605_98/prd/;jsessionid=48E8365A02C14DE6B535E7BFC3922B9A.app102-drp2?t=specifications

มันบอกว่าเล่น MKV ได้ครับ   (ของผมก็เล่นได้นะ)

• *
« ตอบกลับ #733 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 07:07:28 pm »

ลองโหลดเฟิร์มแวร์มาดูสิครับ

ออฟไลน์ chotanan05

• **
« ตอบกลับ #734 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 08:25:17 pm »
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ครับ  ขอถามคำถาม  คือผมเพิ่งได้ เครื่องบลูเรย์ รุ่น BDP5100/98 แล้วเอาหนัง .MKV มาดูปรากฏว่ากระตุกบ่อยมากจนเครื่องค้างทำอะไร
ไม่ได้ต้องปิดสวิชอย่างเดียว ผมดูจากแฟชรไดวฟ์ช่อง USB และไรท์เป็น DATA ใส่แผ่น DVD+RW  แต่ถ้าดูจากแผ่นบลู(แม่สาย)ไม่เป็น (มีแค่แผ่นเดียว) ดูแผ่นDVD ทั้งแท้ ก๊อป ไรท์ ก็ยังไม่เคยเจอค้าง สังเกตุมันจะค้างเฉพาะไฟล์ .MKV อย่างเดียว ส่วนมากผมก็จะดูไฟล์นี้ซะเป็นส่วนใหญ๋ อ่ย่างนี้เครื่องผมผิดปกติไหมครับ มี่พี่ ๆ เพื่อน ๆ ท่านไหนใช้รุ่นนี้บ้างครับ   อีกอย่างครับ เวลาเปิดเครื่องก่อนใส่แผ่น สังเกตุมีเสียงดัง หึ่ง ๆ ในเครื่อง เหมือนอะไรมันหมุ่น ประมาณ5-6 วิ อาการนี้ผมกังวล
มากกลัวจะมัปัญหา เพิ่งได้เครื่องมายังไม่ถึง 7 วัน ถ้าผิดปกติ ผมจะได้เอาไปเปลี่ยน ผมได้มาในราคา 5500 แถม HDMI 1 เส้น

ออฟไลน์ nue

• **
« ตอบกลับ #735 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 10:42:43 am »
 [เปล่า] พึ่งได้ 46 นิ้ว 6605 มาเมื่อวานครับ ทำไมดูช่อง 3 5 7 9 จากจานDTV ภาพแนวตั้งทางขวามือประมาณ 1-1.5นิ้ว มันเป็นแถบดำๆครับ
มีเพื่อนคนไหนเป็นบ้างป่าวครับ หรือมันเป็นปกติครับ

ออฟไลน์ nue

• **
« ตอบกลับ #736 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 10:46:00 am »
 [เปล่า]เพิ่มเติมครับ เป็นบริเวณขอบจอขวามือ ครับ คือมันไม่เต็มจอว่างั้นเถอะครับ เป็นแถบดำๆ 1-1.5นิ้วครับแนวตั้งครับ

ออฟไลน์ slideaway

• *
« ตอบกลับ #737 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 01:56:54 pm »
ตั้งใจจะซื้อ 6605 ตัว 40นิ้ว แต่หาร้านที่มีของไม่ได้เลยครับ

ไม่ทราบว่าท่านใดพอจะทราบร้านที่พอจะมีของอยู่บ้างไหมครับ

อยากได้มากเลย

ขอบคุณมากครับ