ผู้เขียน หัวข้อ: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 1249036 ครั้ง)

ออฟไลน์ monozava

• *
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #756 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 03:24:59 pm »
 [ไม่เอา]  ไม่ไหวเลย ตั้งใจซื้อทีวีมาผ่อนคลาย กลับเครียดยิ่งขึ้น
เมื่อ ส่งเครื่องเข้าศูนย์ นีอีก ประมาณ สิบวัน ก็ครบสองเดือนแล้ว
จอยังไม่ไม่มาจากเมืองนอกเลย เห็นบอกว่า ส่งจอตัวที่เสีย ไปเมืองนอก
รอจอตัวใหม่ ยี่ห้อ sharp ยังไงกันเนี๊ยะ ตอนนี้ได้แต่หวังว่า จะได้ทีวีคืน กอ่นครบ สองเดือน [โขกโต๊ะ]

ออฟไลน์ locoser

• Flat TV member
  • *
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #757 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 10:47:27 pm »
ผมเพิ่งได้ 32PFL3605 ดูบอลช่องHD ตอนภาพเคลื่อนไวน้อยๆก็ชัดมากแต่พอกล้องเคลื่อนมันดูเบลอๆไปนิดๆโดยเฉพาะสนามที่เป็นลายๆ มันปกติไหมครับ
เคยดูบอลแต่กับพลาสมากับctr อย่างงี้มันปกติไหมครับ

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #758 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 10:55:39 pm »
ปกติครับ

ผมเพิ่งได้ 32PFL3605 ดูบอลช่องHD ตอนภาพเคลื่อนไวน้อยๆก็ชัดมากแต่พอกล้องเคลื่อนมันดูเบลอๆไปนิดๆโดยเฉพาะสนามที่เป็นลายๆ มันปกติไหมครับ
เคยดูบอลแต่กับพลาสมากับctr อย่างงี้มันปกติไหมครับ

ออฟไลน์ locoser

• *
« ตอบกลับ #759 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 11:19:05 pm »
2-3ms ก็เหมือนกันรึป่าวครับ

ปกติครับ

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #760 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 01:28:14 am »
ถูกต้องนะครับ นอกจากค่า Response time ที่สูง อันเนื่องมาจากคุณสมบัติของจอ LCD ที่มี Delay time แล้วนั้น ยังมีปัจจัยของ Refresh rate ที่ให้มาแค่ 50Hz ด้วยครับ ท่านต้องกลับไปดู PDP ซะแล้วล่ะครับ เพราะท่านเคยดู PDP แล้ว ท่านจะเห็นรายละเอียดตรงนี้ชัดเจนน่ะครับ

2-3ms ก็เหมือนกันรึป่าวครับ

ปกติครับ

ออฟไลน์ jacknight

• *
« ตอบกลับ #761 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 02:24:45 pm »
 [เศร้า] ผมหา 40PLF6605 ไม่ได้เลยครับ พอไปถามตามร้านเค้า ก็บอกว่าของขายๆ

ล่าสุดไปเจอที่ Home Pro 35,999 บาท แพงมากมาย T~T ก่อนที่ของจะขาดผมเชคราคาอยู่ที่ 25,000 - 30,000 บาท

T~T ทำใจซื้อไม่ลงจริงๆครับ ใครมีร้านดีดี ที่ยังมีของแล้วราคาเดิมป่ะครับ

[ปลื่ม]

ออฟไลน์ rtderak

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #762 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 07:56:28 pm »
จาก

http://www.lcdtvthailand.com/review/detail.asp?param_id=643

ความเห็นที่ 19

*
      28900 โปรโมชั่น 0 % 10 เดือน cashback 5-8 % ค่ะ สอบถามโปรโมชั่นได้ค่ะ  081-6990075 สินค้ามาแล้ว ว ว ว
      โดย: c-cat เมื่อ: 5/1/2011 16:37:42

ลองดูครับ

ออฟไลน์ Oasis21

• *
« ตอบกลับ #763 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 04:41:21 pm »
รบกวนนิดนึงครับ ถอยตัว PFL 5605 32" มาครับ 19000.-  อยากสอบถามท่าน Guru ว่ามันต่างจาก  5606 มากมั้ยครับ
เน้นดู 3 อย่าง คือ  1.ดู  TV ช่อง True  ผ่านกล่องแห่งความฝัน และจากสายอากาศปกติ  ( ภาพ OKมั้ยครับ ยังไม่ได้ลอง ยังไม่ได้ของ )
2. ดูหน้งผ่าน Hd Player มีข้อจำกัดเรื่อง file ที่เล่นมั้ย ?  ** Image file ISO. เล่นได้มั้ยครับ ?
3. ต้อง Up firmwareมั้ย ? ทำไมต้อง Up แล้วขั้นตอนเป็นไง   ขอบคุณมากครับ [งง]
4.แล้วต้องปรับสัดส่วนภาพเท่าไรจึงจะเหมาะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 04:44:02 pm โดย Oasis21 »

ออฟไลน์ rtderak

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #764 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 09:26:13 pm »
รบกวนนิดนึงครับ ถอยตัว PFL 5605 32" มาครับ 19000.-  อยากสอบถามท่าน Guru ว่ามันต่างจาก  5606 มากมั้ยครับ
เน้นดู 3 อย่าง คือ  1.ดู  TV ช่อง True  ผ่านกล่องแห่งความฝัน และจากสายอากาศปกติ  ( ภาพ OKมั้ยครับ ยังไม่ได้ลอง ยังไม่ได้ของ )
2. ดูหน้งผ่าน Hd Player มีข้อจำกัดเรื่อง file ที่เล่นมั้ย ?  ** Image file ISO. เล่นได้มั้ยครับ ?
3. ต้อง Up firmwareมั้ย ? ทำไมต้อง Up แล้วขั้นตอนเป็นไง   ขอบคุณมากครับ [งง]
4.แล้วต้องปรับสัดส่วนภาพเท่าไรจึงจะเหมาะครับ

เห?? มี 5605 ด้วยหรอ  หรือหมายถึง 6605 ครับ ถ้า 6605 นี่ต่างกันพอตัวเลยครับ แถม 6605 มี ambilight ที่ทำให้ดูสบายตา และดูอลังการขึ้นด้วย

(จาก   http://www.philips.co.th/c/televisions-5000-series/20101/cat/#filterState=5000_SERIES_FLAT_TV_SE_TH_CONSUMER%3Dtrue)    5000 series มีแค่ 5605 ot

ข้อ 1 2 ไม่รู้นะไม่ได้ใช้  ข้อ 3  ถ้ายังใช้งานดีๆอยู่ อย่าไปเสีย up เลยครับ      ข้อ 4 แล้วแต่ตัวหนังด้วยครับ

ออฟไลน์ utada

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #765 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 10:45:51 pm »
เน้นดู 3 อย่าง คือ  1.ดู  TV ช่อง True  ผ่านกล่องแห่งความฝัน และจากสายอากาศปกติ  ( ภาพ OKมั้ยครับ ยังไม่ได้ลอง ยังไม่ได้ของ )

เห?? มี 5605 ด้วยหรอ  หรือหมายถึง 6605 ครับ ถ้า 6605 นี่ต่างกันพอตัวเลยครับ แถม 6605 มี ambilight ที่ทำให้ดูสบายตา และดูอลังการขึ้นด้วย

(จาก   http://www.philips.co.th/c/televisions-5000-series/20101/cat/#filterState=5000_SERIES_FLAT_TV_SE_TH_CONSUMER%3Dtrue)    5000 series มีแค่ 5605 ot

ข้อ 1 2 ไม่รู้นะไม่ได้ใช้  ข้อ 3  ถ้ายังใช้งานดีๆอยู่ อย่าไปเสีย up เลยครับ      ข้อ 4 แล้วแต่ตัวหนังด้วยครับ

งงๆกับคำถาม 5605 ต่างจาก 5605 ยังไง? ไม่ต่างนิ มันคือรุ่นเดียวกัน

ถ้า 5605 ต่างจาก 6605 ที่เห็นได้ชัดคือ Ambilight ที่ดูดีมีสไตล์ ไม่มียี่ห้อใดเหมือน ช่วยลดความตึงเครียดของสายตาขณะจ้องมองที่จอ

6605 ใช้ Pixel Precise HD แต่ 5605 ใช้ Pixel Plus HD

6605 รองรับ File ผ่านช่องต่อ USB ได้มากกว่า เช่น .mkv

6605 มี ช่องต่อ HDMI 1.4 มาให้ 1 ช่อง

6605 มี Function การทำงานที่มากกว่า

ข้อ1 ภาพจากพวก FreeTV คงพอรับได้ แต่คงสู้ Plasma หรือ TV รุ่นเก่าๆ แบบที่ท่านกูรู fmt ชอบแนะนำไม่ได้ โดยเฉพาะเรื่อง ภาพผีหลอก (Ghost)

ข้อ2 ถ้าดูผ่าน HD Player มันก็ขึ้นอยู่กับตัว HD Player ว่ารองรับ File ต่างๆ ได้แค่ไหน

ข้อ3 ที่เห็นชัดหลังจาก Up Firmware แล้ว คือ ตัวหนังสือภาษาไทยตอนกดพวกเมนู ไม่หาย ไม่กระโดด เหมือนก่อน Up

ข้อ4 ถ้าดู FreeTV อยากให้คนแสดงไม่เตี้ยไม่อ้วน ก็ต้องปรับเป็น 4:3 แต่จอก็จะเหลือขอบดำซ้ายขวา ถ้าซื้อ 32 นิ้วมา ก็จะเหมือนดู 25 นิ้ว TV รุ่นก่อนๆ

ถ้าดูพวก Movie โดยส่วนมาก ตัว Movie ก็จะทำมาแบบ WideScreen อยู่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 10:50:30 pm โดย utada »

ออฟไลน์ Powertoy

• *
« ตอบกลับ #766 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 05:06:29 pm »
[เศร้า] ผมหา 40PLF6605 ไม่ได้เลยครับ พอไปถามตามร้านเค้า ก็บอกว่าของขายๆ

ล่าสุดไปเจอที่ Home Pro 35,999 บาท แพงมากมาย T~T ก่อนที่ของจะขาดผมเชคราคาอยู่ที่ 25,000 - 30,000 บาท

T~T ทำใจซื้อไม่ลงจริงๆครับ ใครมีร้านดีดี ที่ยังมีของแล้วราคาเดิมป่ะครับ

[ปลื่ม]

ราคาช่วงปีใหม่ เป็นราคาพิเศษ แล้วก็ปรับขึ้นมาครับ เป็นทุกยี่ห้อ เครื่อง DVD ตอนนั้นเห็นราคาดิ่งนรกเลย มาตอนนี้ขึ้นกันหมด

ออฟไลน์ masterai

• *
« ตอบกลับ #767 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 12:23:54 am »
ผมเพิ่งซื้อ Philips 40" 40PFL5605/67 มา แล้วก็ซื้อสาย HDMI แบบ Dual มา ต่อกับ การ์ดจอ ASUS GTS250 DK 1G ภาพไม่ออกเลยครับ ลองต่อหมดแล้ว

ทั้ง HDMI 1 2 3 ลองลง Driver การ์ดจอใหม่ ก็ไม่ได้ เหมือนกับ คอมมันมองไม่เห็น TV

แต่พอผมเอาสาย VGA เสียบกับ TV คอมมันมองเห็น  มันเป็นเพราะอะไรครับ อัพเฟิร์มแวร์ล่าสุดแล้ว หรือเป็นเพราะสาย HDMI ผมซื้อ ยี่ห้อ  UNTEK  5 m  790 บาท

ครับ ช่วยแนะนำทีครับ อยากดู AVATAR Hi-Def ขอบคุณครับ [ไม่เอา]

• **
« ตอบกลับ #768 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 04:58:00 am »
ผมเพิ่งซื้อ Philips 40" 40PFL5605/67 มา แล้วก็ซื้อสาย HDMI แบบ Dual มา ต่อกับ การ์ดจอ ASUS GTS250 DK 1G ภาพไม่ออกเลยครับ ลองต่อหมดแล้ว

ทั้ง HDMI 1 2 3 ลองลง Driver การ์ดจอใหม่ ก็ไม่ได้ เหมือนกับ คอมมันมองไม่เห็น TV

แต่พอผมเอาสาย VGA เสียบกับ TV คอมมันมองเห็น  มันเป็นเพราะอะไรครับ อัพเฟิร์มแวร์ล่าสุดแล้ว หรือเป็นเพราะสาย HDMI ผมซื้อ ยี่ห้อ  UNTEK  5 m  790 บาท

ครับ ช่วยแนะนำทีครับ อยากดู AVATAR Hi-Def ขอบคุณครับ [ไม่เอา]

ตัว Windows น่าจะไม่มีปัญหา

เพราะที่เราใช้อยู่ Laptop ตัวเดียวลง 3 Ver. เลย

Win 7 Ulti 64 bit / Win 7 Ulti 32 bit / Win Vista Home 32 bit

ใช้ได้ทั้ง 3 Ver. ไม่มีปัญหา

ปรับ ค่าต่างๆ ตามที่ท่าน fmt แนะนำเลย

Resolution 1920*1080

Refresh Rate เอา 60 Hz ได้เลย เพราะเราใช่อยู่

แล้วก็เหมือนที่ท่าน fmt บอก ต่อ HDMI เสร็จ ตั้งค่าที่ TV เสร็จก็เจอเลย

ที่ตัว TV ลองเปิดโหมด PC ด้วยนะ แต่ไม่น่าจะเกี่ยวกับว่าภาพไม่ออก

มันใช้แบบที่ว่า ถ้าเปิด จะดึงการใช้งานจากคอมฯ คือ ไม่สามารถปรับพวกค่าต่างๆใน TV ได้

แต่ถ้าปิด จะดึงการใช้งานจากตัว TV เลย คือ จะสามารถปรับค่าต่างๆที่ตัว TV มีได้หมดเลย แต่ภาพสู้แบบเปิดโหมด PC ไม่ได้ แต่ก็ลองๆดูไม่เสียหาย

หรือ ลองเอา Mouse วางที่รูป แบตเตอร์รี่ ในคอม Click ขวา เลือก Windows Mobility Center

เลือก เชื่อมต่อจอแสดงผล แล้วก็จะมีให้เลือก 4 อัน เลยว่าจะเอาแบบไหน แสดง

จอคอมฯอย่างเดียว / แสดงคู่ /แสดงคู่แบบหน้าจอต่อกัน / TV อย่างเดียว

แต่นี่เครื่องเราเป็น Laptop นะ ไม่รู้ว่า ตัว PC จะขึ้นค่าเหมือนกันไหม

เรื่องสาย เราซื้อ มา 275 บาท ยาว 5 เมตร ร้านอมร ใช้ได้ไม่มีปัญหา

TV รุ่นเดียวกัน Up Firmware แล้วเหมือนกัน ใช้ได้ไม่มีปัญหา

ตอนเราใช้ PC ต่อ เป็น VGA เหมือนกัน พอต่อกับ TV ตั้งค่าที่ TV เสร็จ ก็ขึ้นภาพเลย ไม่ต้องทำไรอีก

แต่ตัว PC เราไม่มีช่องต่อ HDMI นะ เลยไม่ได้ลอง (Win XP SP3)

ขอให้ต่อ ภาพออก เสียงออก ได้ไวๆนะ จะได้ดู AVATAR แบบภาพแจ่มๆ (แต่ความสนุกความมันของหนังไม่ค่อยเท่าไร^^ แต่จินตนาการล้ำเลิศ)

ดู AVATAR แบบ Hi-Def แล้วภาพ แจ่มมากๆ โดยเฉพาะ 1080p แจ่มสุดๆ หรือ เรื่องอื่นๆก็แจ่มหมดขอแค่ให้เป็น 1080p หรือ 720p

ออฟไลน์ gunthorn

• *
« ตอบกลับ #769 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 10:17:40 am »

พอต่อสายhdmiแล้ว ต้องเลือกช่องhdmiที่ทีวีเป็นคอมพิวเตอร์ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #770 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 08:42:22 pm »
Philips 32PFL5606 มีที่นี่ครับ น่าจะเป็นโซนยุโรป เนเธอร์แลนด์ เบลเยี่ยม ฟินแลนด์ ฝรั่งเศส หรือเปล่าครับ

http://www.akillifiyat.com/label/philips%2032pfl5606

เน้นดู 3 อย่าง คือ  1.ดู  TV ช่อง True  ผ่านกล่องแห่งความฝัน และจากสายอากาศปกติ  ( ภาพ OKมั้ยครับ ยังไม่ได้ลอง ยังไม่ได้ของ )

เห?? มี 5605 ด้วยหรอ  หรือหมายถึง 6605 ครับ ถ้า 6605 นี่ต่างกันพอตัวเลยครับ แถม 6605 มี ambilight ที่ทำให้ดูสบายตา และดูอลังการขึ้นด้วย

(จาก   http://www.philips.co.th/c/televisions-5000-series/20101/cat/#filterState=5000_SERIES_FLAT_TV_SE_TH_CONSUMER%3Dtrue)    5000 series มีแค่ 5605 ot

ข้อ 1 2 ไม่รู้นะไม่ได้ใช้  ข้อ 3  ถ้ายังใช้งานดีๆอยู่ อย่าไปเสีย up เลยครับ      ข้อ 4 แล้วแต่ตัวหนังด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 08:58:52 pm โดย fmt »

ออฟไลน์ duamcool

• *
« ตอบกลับ #771 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 09:56:56 pm »
สวัสดีครับ สนใจ6605มากครับเลยมีคำถามดังนี้

1. 6605ที่มีแอมป์ไลท์ มี42"ด้วยหรอครับ อ่านจากร้านดังย่านเกษตรน่ะครับ  [งง]

2. ตอนนี้ราคาดีๆผ่อน10เดือน 0%มีร้านไหนมีของบ้างครับ ถ้าตรงนี้ไม่สะดวก รบกวนpmแนะนำหน่อยฮับ [ปลื่ม]

3. ตัวเครื่องอ่านไฟล์mkvได้จากusb แล้วมันแสดงซับหรือเลือกเสียงพากษย์ได้ไหมครับ   [งง]

4. จากที่อ่านๆมาPhilips ดูพบปัญหาเยอะ ถ้าผมอยู่กทมคงไม่ค่อยกลัว แต่ผมอยู่หนองคายนี่สิครับ ท่านๆคิดว่าไง หรือยี่ห้อไหนก็คือกัน

5. เรื่องFW ไม่ทราบว่าตอนซื้อ บอกให้ร้านเค้าอัพให้เลยได้หรือไม่ครับ จะได้ไม่ต้องกลัวว่าอัพเองแล้วเน่า [โย่ว]

6. ถ้ายี่ห้ออื่นที่ราคาและคุณภาพใกล้เคียงกัน ท่านๆแนะนำยี่ห้ออะไรและรุ่นอะไรครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ หวังว่าผมคงจะได้เป็นชาวชมรมPhilips ด้วยนะครับ [หื่น]

• **
« ตอบกลับ #772 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 02:23:25 am »
สวัสดีครับ สนใจ6605มากครับเลยมีคำถามดังนี้

1. 6605ที่มีแอมป์ไลท์ มี42"ด้วยหรอครับ อ่านจากร้านดังย่านเกษตรน่ะครับ  [งง]

2. ตอนนี้ราคาดีๆผ่อน10เดือน 0%มีร้านไหนมีของบ้างครับ ถ้าตรงนี้ไม่สะดวก รบกวนpmแนะนำหน่อยฮับ [ปลื่ม]

3. ตัวเครื่องอ่านไฟล์mkvได้จากusb แล้วมันแสดงซับหรือเลือกเสียงพากษย์ได้ไหมครับ   [งง]

4. จากที่อ่านๆมาPhilips ดูพบปัญหาเยอะ ถ้าผมอยู่กทมคงไม่ค่อยกลัว แต่ผมอยู่หนองคายนี่สิครับ ท่านๆคิดว่าไง หรือยี่ห้อไหนก็คือกัน

5. เรื่องFW ไม่ทราบว่าตอนซื้อ บอกให้ร้านเค้าอัพให้เลยได้หรือไม่ครับ จะได้ไม่ต้องกลัวว่าอัพเองแล้วเน่า [โย่ว]

6. ถ้ายี่ห้ออื่นที่ราคาและคุณภาพใกล้เคียงกัน ท่านๆแนะนำยี่ห้ออะไรและรุ่นอะไรครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ หวังว่าผมคงจะได้เป็นชาวชมรมPhilips ด้วยนะครับ [หื่น]

1.อาจเป็นรุ่นใหม่ ล็อตใหม่ของปีนี้

2.ไม่ทราบนะ รอท่านอื่นแล้วกัน

3.เห็นหลายๆท่านว่าทำไม่ได้ คือ ถ้ามีมาแบบไหนก็เป็นแบบนั้นเลยมั้ง หลายๆท่านเคยแนะนำให้เราซื้อ HD Player ดีกว่า

4.ไม่ทราบเหมือนกัน รอท่านอื่น

5.ลองถามทางร้านดูว่าได้ไหม แต่ว่า Up เองได้ไม่ยุ่งยากอะไร

6.รอท่านอื่นอีกแล้ว^^

ยินดีต้อนรับสู่ LCDTVTHAILAND

ชมรมอะไรก็ได้ ทุกท่านคอยช่วยเหลือและแนะนำกันเสมอ

ออฟไลน์ KOPMAN14

• *
« ตอบกลับ #773 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 09:35:48 am »

ปัญหาไม่ค่อยมีหรอกครับ ผมใช้อยู่ตัว6605
แต่เห็นเคยอ่านเจอ ปัญหาจะพบกับตัว5505มากกว่านะครับผม