ผู้เขียน หัวข้อ: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 1249347 ครั้ง)

ออฟไลน์ gunthorn

• Flat TV member
  • *
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #774 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 02:39:19 pm »
สวัสดีครับ สนใจ6605มากครับเลยมีคำถามดังนี้

1. 6605ที่มีแอมป์ไลท์ มี42"ด้วยหรอครับ อ่านจากร้านดังย่านเกษตรน่ะครับ  [งง]

2. ตอนนี้ราคาดีๆผ่อน10เดือน 0%มีร้านไหนมีของบ้างครับ ถ้าตรงนี้ไม่สะดวก รบกวนpmแนะนำหน่อยฮับ [ปลื่ม]

3. ตัวเครื่องอ่านไฟล์mkvได้จากusb แล้วมันแสดงซับหรือเลือกเสียงพากษย์ได้ไหมครับ   [งง]

4. จากที่อ่านๆมาPhilips ดูพบปัญหาเยอะ ถ้าผมอยู่กทมคงไม่ค่อยกลัว แต่ผมอยู่หนองคายนี่สิครับ ท่านๆคิดว่าไง หรือยี่ห้อไหนก็คือกัน

5. เรื่องFW ไม่ทราบว่าตอนซื้อ บอกให้ร้านเค้าอัพให้เลยได้หรือไม่ครับ จะได้ไม่ต้องกลัวว่าอัพเองแล้วเน่า [โย่ว]

6. ถ้ายี่ห้ออื่นที่ราคาและคุณภาพใกล้เคียงกัน ท่านๆแนะนำยี่ห้ออะไรและรุ่นอะไรครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ หวังว่าผมคงจะได้เป็นชาวชมรมPhilips ด้วยนะครับ [หื่น]
ปัญหาไม่ค่อยมีหรอกครับ ผมใช้อยู่ตัว6605
แต่เห็นเคยอ่านเจอ ปัญหาจะพบกับตัว5505มากกว่านะครับผม

ใช้6605อยู่เหมือนกันครับ ยังไม่มีปัญหาอะไร

แต่ที่แย่ตอนนี้คือยังใช้ไม่ค่อยเป็นครับ เมนูการใช้งานค่อนข้างยากกว่ายี่ห้ออื่นนะ

ออฟไลน์ patnologo

• Full LED TV member
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #775 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 03:00:25 pm »
สวัสดีครับ สนใจ6605มากครับเลยมีคำถามดังนี้

1. 6605ที่มีแอมป์ไลท์ มี42"ด้วยหรอครับ อ่านจากร้านดังย่านเกษตรน่ะครับ  [งง]

2. ตอนนี้ราคาดีๆผ่อน10เดือน 0%มีร้านไหนมีของบ้างครับ ถ้าตรงนี้ไม่สะดวก รบกวนpmแนะนำหน่อยฮับ [ปลื่ม]

3. ตัวเครื่องอ่านไฟล์mkvได้จากusb แล้วมันแสดงซับหรือเลือกเสียงพากษย์ได้ไหมครับ   [งง]

4. จากที่อ่านๆมาPhilips ดูพบปัญหาเยอะ ถ้าผมอยู่กทมคงไม่ค่อยกลัว แต่ผมอยู่หนองคายนี่สิครับ ท่านๆคิดว่าไง หรือยี่ห้อไหนก็คือกัน

5. เรื่องFW ไม่ทราบว่าตอนซื้อ บอกให้ร้านเค้าอัพให้เลยได้หรือไม่ครับ จะได้ไม่ต้องกลัวว่าอัพเองแล้วเน่า [โย่ว]

6. ถ้ายี่ห้ออื่นที่ราคาและคุณภาพใกล้เคียงกัน ท่านๆแนะนำยี่ห้ออะไรและรุ่นอะไรครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ หวังว่าผมคงจะได้เป็นชาวชมรมPhilips ด้วยนะครับ [หื่น]
ปัญหาไม่ค่อยมีหรอกครับ ผมใช้อยู่ตัว6605
แต่เห็นเคยอ่านเจอ ปัญหาจะพบกับตัว5505มากกว่านะครับผม

ใช้6605อยู่เหมือนกันครับ ยังไม่มีปัญหาอะไร

แต่ที่แย่ตอนนี้คือยังใช้ไม่ค่อยเป็นครับ เมนูการใช้งานค่อนข้างยากกว่ายี่ห้ออื่นนะ

ครับใช้งานยาก รีโมทก็เล็กนิดเดียว LG ใช้งานง่าย เห็นเค้าว่ากันน่ะ ไม่ก็ Sony / SS
SS_630 @ DVD-C550K
ÊÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹áËé§
·ÕÇÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹¾é¹ÃѹÍÔ¹

ออฟไลน์ duamcool

• *
« ตอบกลับ #776 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 09:59:13 pm »
แล้วพิกัดไหนมีราคาดีๆ 10เดือน0เปอร์เซ็นมั่งครับรบกวนแจ้งหน่อย [หื่น]

ออฟไลน์ mee2012

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #777 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 10:04:43 pm »

ครับใช้งานยาก รีโมทก็เล็กนิดเดียว LG ใช้งานง่าย เห็นเค้าว่ากันน่ะ ไม่ก็ Sony / SS

รีโมทใช่ไปนานก็ชินครับ เน้นภาพดีกว่าครับ
Phillips เรื่องภาพดีกว่ายี่ห้ออื่นเยอะ คนที่ใช่รู้กันอยู่แล้ว

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #778 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 10:56:02 pm »
รีโมทใช่ไปนานก็ชินครับ เน้นภาพดีกว่าครับ
Phillips เรื่องภาพดีกว่ายี่ห้ออื่นเยอะ คนที่ใช่รู้กันอยู่แล้ว

ถูกต้องครับ LCD หรือ LED Philips ให้ภาพ สีสัน มิติ ความดำดีที่สุดแล้วครับ

ออฟไลน์ kitsana70

• *
« ตอบกลับ #779 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 09:38:36 pm »
ขอสอบถามหน่อยครับ พอดี มี s/n มาอะครับจะพอรู้รุ่นไหมครับ

s/n= JS1A10480025xx  เป็น 32 นิ้วอะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ rtderak

« ตอบกลับ #780 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 09:02:01 am »
ขอสอบถามหน่อยครับ พอดี มี s/n มาอะครับจะพอรู้รุ่นไหมครับ

s/n= JS1A10480025xx  เป็น 32 นิ้วอะครับ

ขอบคุณครับ

ถามทาง philips น่าจะง่ายกว่านะครับ

ออฟไลน์ Gu_AiR

• *
« ตอบกลับ #781 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 09:52:35 am »
งานเข้าแล้วครับ  [ร้องไห้]
40PFL5605  มีแต่เสียงไม่มีภาพ
ใช้งานจากรีโมทได้ เพิ่มลดเสียง เปลี่ยนช่อง
แต่ไม่ภาพเลย ตัวเลขเวลาเปลี่ยนช่องก็ไม่ขึ้น
กดปุ่ม home ก็ไม่มีภาพอะไรเลย มืดสนิท  [โขก]
กำลังเซ็ง ซื้อได้ไม่ถึง 3 เดือนเลย
มีศูนย์บริการไหนแนะนำบ้างครับ อยู่แถว นนทบุรี

ออฟไลน์ nue

• **
« ตอบกลับ #782 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 04:34:34 pm »
ซื้อ6605 2 ม.ค 54 ต้องรอของ ได้รับจอวันที่ 25 ม.ค. 54 เช็คจอแล้วมีจุดดำ รอเจ้าหน้าที่ ฟิลลิป มาตรวจจอ 4วัน ทำเรื่องเปลี่ยนจอ รอจอใหม่จนถึงวันนี้
วันที่ 22 ก.พ. 54 ตัวที่มาเปลี่ยนมีจุดดำอีก นำคืนกลับไป รอจอเดือนหน้าครับทำไงดีครับ  [โขก]

ออฟไลน์ patnologo

« ตอบกลับ #783 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 04:53:47 pm »
ซื้อ6605 2 ม.ค 54 ต้องรอของ ได้รับจอวันที่ 25 ม.ค. 54 เช็คจอแล้วมีจุดดำ รอเจ้าหน้าที่ ฟิลลิป มาตรวจจอ 4วัน ทำเรื่องเปลี่ยนจอ รอจอใหม่จนถึงวันนี้
วันที่ 22 ก.พ. 54 ตัวที่มาเปลี่ยนมีจุดดำอีก นำคืนกลับไป รอจอเดือนหน้าครับทำไงดีครับ  [โขก]

เล็งเห็นว่าตัวนี้ มีปัญหาเยอะจริงๆ 6605  / รออีกเดือนครับ ยังดีกว่า ไม่ได้เปลี่ยนครับ
SS_630 @ DVD-C550K
ÊÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹áËé§
·ÕÇÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹¾é¹ÃѹÍÔ¹

ออฟไลน์ mayom

• *
« ตอบกลับ #784 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 11:49:25 am »
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ แต่อ่านมาสักพัก
อ่านอยู่ตั้งนานจนไปซื้อมา 40pfl5605/67 มาดูหนังแล้วปรากฎว่าปวดตาปวดหัวมาก ภาพมันเบลอๆยิ่งที่มีการเคลื่อนไหวมากๆ ทำอย่างไรดีครับ ใครเคยเป็นแล้วแก้ได้บ้าง
ผมดูหนังต่อจากคอมครับ ผ่านทาง hdmi ลองปิด hd naturaul motion กับ 100hz แล้ว

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #785 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 11:52:48 am »
มารอเก็บความรู้ด้วยคนครับ

[ปลื่ม]

สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ แต่อ่านมาสักพัก
อ่านอยู่ตั้งนานจนไปซื้อมา 40pfl5605/67 มาดูหนังแล้วปรากฎว่าปวดตาปวดหัวมาก ภาพมันเบลอๆยิ่งที่มีการเคลื่อนไหวมากๆ ทำอย่างไรดีครับ ใครเคยเป็นแล้วแก้ได้บ้าง
ผมดูหนังต่อจากคอมครับ ผ่านทาง hdmi ลองปิด hd naturaul motion กับ 100hz แล้ว

ออฟไลน์ Powertoy

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #786 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 07:07:13 pm »

ลองปรับโหมดภาพเป็น Standard ดูสิครับ

ออฟไลน์ utada

• **
« ตอบกลับ #787 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 10:36:00 pm »

ต่อ คอมฯแล้ว เปิดโหมด PC

จากนั้นปรับ

Contrast : 100
Brightness : 20
Colour Temp. : Warm
Blacklight : 100

รู้สึกค่าอื่นๆจะปรับไม่ได้ถ้าเปิดโหมด PC

ถ้าอยากปรับค่าอื่นๆที่ TV มี เหมือนตอนไม่ได้ต่อคอมฯ ต้อง ปิดโหมด PC

Brightness : 45-55
Colour : 70
Sharpness : 6

เราใช้ Media Player Classic ลง CoreAVC เพิ่ม

ภาพที่ได้ แจ่ม นะ สำหรับเรา

กรณี ดู FreeTV ของเราปรับ

Brightness : 26
Colour : 80
Sharpness : 5
Noise : Max
Colour Temp. : Normal

นอกนั้น Max หมด

นี้คือค่าที่เราปรับแล้วเราชอบสำหรับเรา คนอื่นไม่รู้นะ แต่ลองดูไม่เสียหาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 10:45:32 pm โดย utada »

ออฟไลน์ MHA

• *
« ตอบกลับ #788 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 02:30:38 pm »
สอบถามหน่อยครับ HDMI Port1 ของ 6605 ถ้าต่อกับบลูเลย์ จำเป็นต้องใช้สาย HDMI 1.4 ด้วยรึป่าวครับ

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #789 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 06:57:06 pm »
ไม่จำเป็นครับ

สอบถามหน่อยครับ HDMI Port1 ของ 6605 ถ้าต่อกับบลูเลย์ จำเป็นต้องใช้สาย HDMI 1.4 ด้วยรึป่าวครับ

ออฟไลน์ freakz

• **
« ตอบกลับ #790 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 05:34:00 pm »
วันนี้ลองเอาไฟล์หนัง.mkvใส่usbแล้วไปเสียบกับทีวี ภาพและเสียงออกปกติดีครับ

แต่อยากถามเรื่องการปรับซับไตเติล แล้วก็ภาษาต้องกดปุ่มอะไรครับ

ผมลองกดมั่วๆแล้ว ก็ยังหาที่เปลี่ยนไม่เจอ

ปล.ทีวีรุ่น6605

ผมลองกลับหนัง mkv หลายเรื่องแล้วครับ ปรับ subtitile กับ ภาษาไม่ได้ครับ
อ่านในคู่มือจะมีให้เลือกปรับได้ทั้งโหมด analog (TV) กับ digital ถ้าปรับได้ตอน
ใน menu ดู info จะมีขึ้นมาให้ปรับครับ
แต่เล่นผ่าน BDP2700 ปรับได้ครับ

ส่วนตัวผมใช้มา 2 เดือน up firmware เป็นล่าสุด 29/11/10 ใช้งานได้ ok อยู่ครับ
ชอบมากครับภาพดูมีมิติ เปิด hd natureal เป็น max บางคนอาจจะดูแล้วเวียนหัวแต่
ผมชอบภาพแนวนี้ครับ แสงเงาสมจริงภาพเคลื่อนไหว smoot
TV : Philip PFL6605 FULL LED+Ambilight
Player : DUNE HD Base 3.0
Cable :([^_^] : HD24pc ,AC14, AC14-SE, LeGO-L70530MK II, ESOTERIC USA ED2 Optic, IXOS Analogaudio, Philips PXT1000, HDMI-LCDTV, [^_^] Formular 2 , AQ Forest)
Filter : ... Power Port 8
HDTV : SUPERNET HD WiFi
HTiB : SS-BD WiFi

ออฟไลน์ mayom

• *
« ตอบกลับ #791 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 06:41:56 pm »

ต่อ คอมฯแล้ว เปิดโหมด PC

จากนั้นปรับ

Brightness : 20
Colour Temp. : Warm

รู้สึกค่าอื่นๆจะปรับไม่ได้ถ้าเปิดโหมด PC

ถ้าอยากปรับค่าอื่นๆที่ TV มี เหมือนตอนไม่ได้ต่อคอมฯ ต้อง ปิดโหมด PC

Brightness : 45-55
Colour : 70
Sharpness : 6

เราใช้ Media Player Classic ลง CoreAVC เพิ่ม

ภาพที่ได้ แจ่ม นะ สำหรับเรา

กรณี ดู FreeTV ของเราปรับ

Brightness : 26
Colour : 80
Sharpness : 5
Noise : Max
Colour Temp. : Normal

นอกนั้น Max หมด

นี้คือค่าที่เราปรับแล้วเราชอบสำหรับเรา คนอื่นไม่รู้นะ แต่ลองดูไม่เสียหาย

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ ตอนนี้พอดูได้ครับ สงสัยผมไม่ถูกโรคกับ พวก lcd led(ภาพเคลื่อนไหวมันยังไม่ดี) แต่ตอนซื้อใจร้อนมากไปหน่อย
แต่ก็คงใช้ไปจนกว่ามันจะพังครับ ตอนนั้นคงมีเทคโนโลยีใหม่ๆ ที่แสดงภาพได้ลื่นไหลมากๆ ออกมาในราคาเบาๆ