ผู้เขียน หัวข้อ: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 1249336 ครั้ง)

ออฟไลน์ Powertoy

• Flat TV member
  • *
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #882 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 01:04:17 pm »
ผมก็เป็นดีลเล่อร์ของทาง philips อยู่ ภายในสัปดาห์นี้ คงได้หนังสือชี้แจงจากทางบริษัทเรื่องนี้แน่นอน ซึ่งทางผู้จัดการภาค แจ้งมาเรียบร้อยแล้วครับ และได้ทำการเตือนไปยังหลาย ๆ เวปไซด์ที่มีการประกาศขายกิจการของทาง Philips ให้ทำการลบข้อความดังกล่าวออกจากเวปบอร์ด ซึ่งทาง LCDThailand ก็ได้นำออกไปแล้ว

http://www.lcdtvthailand.com/news/detail.asp?param_id=816  ดูได้จาก link นี้ เพราะบริษัทขายจริงครับ แต่ขายเพียงหุ้นบางส่วนเท่านั้น ไม่ไ่ด้ขายทิ้งทั้งหมด ซึ่งพนักงานและเทคโนโลยีทั้งหมดยังเป็นของ Philips อยู่ แต่ย้ายฐานการผลิตไปที่จีน เพื่อลดต้นทุนเหมือนกับยี่ห้ออื่น ๆ แต่แปลกใจว่าทำไมยี่ห้ออื่นผลิตจีน ไม่เห้นจะมีใครออกมาประโคมข่าวเหมือน Philips เลย SONY Panasonic Samsung LG Toshiba พวกนี้ก็ล้วนแต่เคยขาดทุนทั้งนั้น ซึ่งถ้าเฮียแสงชัยอ่านอยู่ ช่วยโทรไปขอจดหมายชี้แจงจากเซลเขตของคุณมาScan ลงให้อ่านก่อนก็ได้ครับ ผมอยู่เขตต่างจังหวัดคงต้องรออีกหน่อยถึงจะได้หนังสือชี้แจ้งเรื่องข่าวลือนี้

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #883 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 02:35:14 pm »
ดีครับท่าน powertoy ถ้าเป็นอย่างที่ว่า ต้องช่วยกันออกมาพูด และแนบหลักฐาน คนที่ใช้ Philips จะได้อุ่นใจ

สมัยผมเรียน ปวช.เรื่อง TV นั้น อ.เอา Philips มาให้เรียน วางยามาให้ นร.ซ่อมด้วยนะครับ

ภาคต่างๆ ใน Philips TV มันแยกบอร์ดอย่างชัดเจน มี Slot เสียบเหมือนอย่าง Ram ในคอมเลยอ่ะครับ

คิดถึงตอนเรียนนิด ๆ

ผมก็เป็นดีลเล่อร์ของทาง philips อยู่ ภายในสัปดาห์นี้ คงได้หนังสือชี้แจงจากทางบริษัทเรื่องนี้แน่นอน ซึ่งทางผู้จัดการภาค แจ้งมาเรียบร้อยแล้วครับ และได้ทำการเตือนไปยังหลาย ๆ เวปไซด์ที่มีการประกาศขายกิจการของทาง Philips ให้ทำการลบข้อความดังกล่าวออกจากเวปบอร์ด ซึ่งทาง LCDThailand ก็ได้นำออกไปแล้ว

http://www.lcdtvthailand.com/news/detail.asp?param_id=816  ดูได้จาก link นี้ เพราะบริษัทขายจริงครับ แต่ขายเพียงหุ้นบางส่วนเท่านั้น ไม่ไ่ด้ขายทิ้งทั้งหมด ซึ่งพนักงานและเทคโนโลยีทั้งหมดยังเป็นของ Philips อยู่ แต่ย้ายฐานการผลิตไปที่จีน เพื่อลดต้นทุนเหมือนกับยี่ห้ออื่น ๆ แต่แปลกใจว่าทำไมยี่ห้ออื่นผลิตจีน ไม่เห้นจะมีใครออกมาประโคมข่าวเหมือน Philips เลย SONY Panasonic Samsung LG Toshiba พวกนี้ก็ล้วนแต่เคยขาดทุนทั้งนั้น ซึ่งถ้าเฮียแสงชัยอ่านอยู่ ช่วยโทรไปขอจดหมายชี้แจงจากเซลเขตของคุณมาScan ลงให้อ่านก่อนก็ได้ครับ ผมอยู่เขตต่างจังหวัดคงต้องรออีกหน่อยถึงจะได้หนังสือชี้แจ้งเรื่องข่าวลือนี้

• *
« ตอบกลับ #884 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 04:41:13 pm »
อันนี้ภาพ ที่ สัมภาษณ์Bloomberg กำลังงอยู่ว่าภาษาอังกฤษผมเข้าใจไม่เหมือนคนอื่น เพราะคนส่วนใหญ่เข้าใจคำว่า Joint venture=Sell

http://image.free.in.th/show.php?id=0269720c0f3662fee4de7b2e43b8b443
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2011, 04:57:16 pm โดย Powertoy »

• *
« ตอบกลับ #885 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 09:16:16 pm »
ได้เอกสารยืนยันจากทางPhilips แล้วครับ ส่วนเวปไซด์ที่ที่ลงข่าวว่า Philips ขายกิจการ ก็กรุณาลบทิ้งด่วนก่อนที่จะถูกดำเนินคดีทางกฏหมาย

http://image.free.in.th/show.php?id=b92f7f3ed3ba045918d1dee00a6b888f   หน้าที่ 1

http://image.free.in.th/show.php?id=87889fd70a172d73869121bc02f635d7  หน้าที่ 2

เดือนพฤษภาคมนี้ เตรียมพบกับกล้องถ่ายวีดีโอแบบ FullHD จาก Philips ถ้าดูจาก Roadmap คงไม่มีทางทิ้งธุรกิจทีวีแน่นอน

• *
« ตอบกลับ #886 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 04:04:35 pm »
webนี้สุดยอดจริง ๆ ปล่อยข่าวโจมตีPhilips ขายกิจการ รีบปล่อย พอมีคำชี้แจงที่ถูกต้องออกมาแล้ว ไม่ยอมแก้ไข ปล่อยให้คนเข้าใจผิด ๆ คุณเป็นสื่อ ข้อมูลที่รับมามันมีผิดมาถูก แต่เมื่อรู้ว่าผิด แล้วควรจะแก้ไขด้วยสิครับ ไม่ใช่แค่ลบออกไป แต่ข้อมูลพวกนั้นมันแพร่ไปทั่วแล้ว กลับปล่อยวางไว้แบบนั้น จรรยาบรรณหรือจิตสำนึกมีบ้างมั้ยครับ

ออฟไลน์ rtderak

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #887 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 08:56:40 pm »
PM ไปหา Webmaster ดีกว่ามั้งครับ

ออฟไลน์ bangamer

• *
« ตอบกลับ #888 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 10:40:10 pm »
PM ไปหา Webmaster ดีกว่ามั้งครับ
กิกิ Webmaster น่าจะงานยุ่ง มัวนั่งถักสาย HDMI อยู่ม้างครับอิอิ ล้อเล่งๆ  [หื่น]

« ตอบกลับ #889 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 02:18:52 am »
กิกิ Webmaster น่าจะงานยุ่ง มัวนั่งถักสาย HDMI อยู่ม้างครับอิอิ ล้อเล่งๆ  [หื่น]

ฮ่าฮ่า นั่นสิ เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยเห็นเลย - -'

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #890 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 10:17:50 am »
ใจเย็นน่ะท่าน Powertoy ทางเวปเค้าไม่ได้เต้าข่าวให้ Philips เสียหายหรอกน่ะ ก็ Philips ออกสื่อ TV แบบนั้บเองนะ ผมเห็นทางช่อง 3 กับช่อง 7 มั๊งครับ

อย่างเห็นตอนกลางคืน รุ่งขึ้นทางเวปก็เอามาแปะ ผมว่าอัพเดทเร็วดีซะด้วย แต่ทาง Philips ส่ง Memo ถึง Dealer แบบหนังคนละม้วนแบบนี้

ผมว่า Philips น่าจะออกสื่อใหม่แบบตอนแรกจะดีกว่า และตรงจุดมากกว่านะครับ แค่เวปนี้เวปเดียวไม่สามารถไปแก้ไขที่ออกสื่อ TV ที่ผ่านไปแล้วได้หรอกอ่ะครับ

* ข่าวด่วนครับ ผมเห็นข่าวช่อง 3 เวลา 04:41(ลองดูย้อนหลังได้ครับ)

Panasonic ประกาศลดพนักงานทั่วโลกลง รวม 17,000 คน ภายใน 2 ปี เนื่องจากทนการขาดทุนไม่ไหว และจะปรับโครงสร้างองค์กรควบคู่ไปด้วย

webนี้สุดยอดจริง ๆ ปล่อยข่าวโจมตีPhilips ขายกิจการ รีบปล่อย พอมีคำชี้แจงที่ถูกต้องออกมาแล้ว ไม่ยอมแก้ไข ปล่อยให้คนเข้าใจผิด ๆ คุณเป็นสื่อ ข้อมูลที่รับมามันมีผิดมาถูก แต่เมื่อรู้ว่าผิด แล้วควรจะแก้ไขด้วยสิครับ ไม่ใช่แค่ลบออกไป แต่ข้อมูลพวกนั้นมันแพร่ไปทั่วแล้ว กลับปล่อยวางไว้แบบนั้น จรรยาบรรณหรือจิตสำนึกมีบ้างมั้ยครับ

ออฟไลน์ patnologo

« ตอบกลับ #891 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 11:18:42 am »

[คิคิ] [คิคิ]
SS_630 @ DVD-C550K
ÊÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹áËé§
·ÕÇÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹¾é¹ÃѹÍÔ¹

« ตอบกลับ #892 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 11:19:05 am »
กาลละครั้งนึง นานมาแว้ว   [คิคิ]
ดีครับท่าน powertoy ถ้าเป็นอย่างที่ว่า ต้องช่วยกันออกมาพูด และแนบหลักฐาน คนที่ใช้ Philips จะได้อุ่นใจ

สมัยผมเรียน ปวช.เรื่อง TV นั้น อ.เอา Philips มาให้เรียน วางยามาให้ นร.ซ่อมด้วยนะครับ

ภาคต่างๆ ใน Philips TV มันแยกบอร์ดอย่างชัดเจน มี Slot เสียบเหมือนอย่าง Ram ในคอมเลยอ่ะครับ

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #893 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 03:19:48 pm »
เอาล่ะสิตรู! .. อิอิ
จุดประสงค์ผมน่ะหมายถึง ต้องช่วยกันออกมาพูด และแนบหลักฐาน คนที่ใช้ Philips จะได้อุ่นใจ

แต่เวปเค้าไม่ได้โจมตี Philips แค่เอามาแปะ น่าจะขอให้เวปช่วยสืบถามกับ Philips ตามที่มีเอกสารแนบอันใหม่

อย่าถึงขั้นต่อว่ารุ่นแรงเลย และ Philips ก็น่าจะออกสื่อเดิม กับทิศทางใหม่ให้ชัดเจนดั่ง Memo น่ะท่าน Powertoy & pat อิอิ

บางที่ทางเวปอาจจะถามไปแล้ว และรอ Reply อยูก็ได้มั๊งครับท่าน Powertoy ใจเย็นนิดนะครับ
.
.
.
.

กินมะม่วงกันครับท่าน Powertoy & pat . . . มันอกร่อง

กาลละครั้งนึง นานมาแว้ว   [คิคิ]

http://www.lcdtvthailand.com/news/detail.asp?param_id=816  ดูได้จาก link นี้ เพราะบริษัทขายจริงครับ แต่ขายเพียงหุ้นบางส่วนเท่านั้น ไม่ไ่ด้ขายทิ้งทั้งหมด ซึ่งพนักงานและเทคโนโลยีทั้งหมดยังเป็นของ Philips อยู่ แต่ย้ายฐานการผลิตไปที่จีน เพื่อลดต้นทุนเหมือนกับยี่ห้ออื่น ๆ แต่แปลกใจว่าทำไมยี่ห้ออื่นผลิตจีน ไม่เห้นจะมีใครออกมาประโคมข่าวเหมือน Philips เลย SONY Panasonic Samsung LG Toshiba พวกนี้ก็ล้วนแต่เคยขาดทุนทั้งนั้น ซึ่งถ้าเฮียแสงชัยอ่านอยู่ ช่วยโทรไปขอจดหมายชี้แจงจากเซลเขตของคุณมาScan ลงให้อ่านก่อนก็ได้ครับ ผมอยู่เขตต่างจังหวัดคงต้องรออีกหน่อยถึงจะได้หนังสือชี้แจ้งเรื่องข่าวลือนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2011, 10:33:56 pm โดย fmt »

« ตอบกลับ #894 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 09:56:20 pm »
ฮ่าฮ่า ท่าน fmt คงไม่เป็นไรหรอกครับผมว่า

ปล. ปีนี้มะม่วงล้นตลาด  ;)

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #895 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 10:15:32 pm »
ไม่ได้ซีเรียลครับท่าน rtderak

มะม่วงล้นเลยเหรอท่าน

ถึงได้ถู๊กถูก ถูกยังกับ PDP

ไปได้นะผม 55+

พร่งนี้ที่วัดสมานรัตนารามมีงาน ใครมีเวลาแวะไปช่วยกันด้วยนะครับ

แวะเอามะม่วงมาให้ผมด้วยนะ ที่บ้านท่าน boydvd ที่นี่ครับ http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=177302

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=9120.0

[ปลื่ม]

[มากมาย]

ฮ่าฮ่า ท่าน fmt คงไม่เป็นไรหรอกครับผมว่า

« ตอบกลับ #896 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 09:57:59 am »
อ้อ ที่บ้านผมใช้ ฟิลลิป เนวิล์  [คิคิ] [คิคิ]
ไม่ได้ซีเรียลครับท่าน rtderak

มะม่วงล้นเลยเหรอท่าน

ถึงได้ถู๊กถูก ถูกยังกับ PDP   มีอ้างอิง อิอิ

ไปได้นะผม 55+

พร่งนี้ที่วัดสมานรัตนารามมีงาน ใครมีเวลาแวะไปช่วยกันด้วยนะครับ

แวะเอามะม่วงมาให้ผมด้วยนะ ที่บ้านท่าน boydvd ที่นี่ครับ http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=177302

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=9120.0

[ปลื่ม]

[มากมาย]

ออฟไลน์ jjmix

• *
« ตอบกลับ #897 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 03:53:13 pm »
ของผมรุ่น Philips 40" 40PFL6605 ใช้ต่อคอมไว้ดูหนังคับ

ตอนแรกจอดับมีแต่เสียงแล้ว2-3วิภาพถึงมา เรียกช่างมาเคลมบอกบอร์ดเสีย [ไม่เอา]

ตอนนี้เปลี่ยนบอร์ดแล้ว ภาพขึ้นเป็นขี้กากสีฟ้า ช่างมาซ่อมไป4-5ทีละยังไม่รู้จะเอายังไงเลย  [แทง]

ใครมีประสบการณ์ หรือมีความรู้ ขอคำปรึกษาหน่อยคับ [โขก]

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #898 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 05:35:03 pm »
เอาแบบเชิงลึกเลยนะ แต่ขอไม่สุดได้ป่ะ อิอิ ทำใจครับท่าน jjmix ผมมีคำตอบให้ท่านพอทำใจแน่นอน เรื่องมีอยู่ว่า

โอ้.. ไม่ได้แล้ว เดี๋ยวมาตอบแล้วกันครับ งานเข้า

. . . 18:34pm กลับมาออนอีกครั้ง ไปซื้อของกินมา หิว หิ๊ว หิว

การเปลี่ยนยกบอร์ดใช่ว่าจะดีเสมอไปนะครับ เนื่องจากบอร์ดใหม่ที่ช่างเปลี่ยนให้อาจจะคน Revision กับบอร์ดที่ติดมาจากโรงงาน

การผลิตของโรงงานประกอบจะสั่งบอร์ด สั่งจอมาพอดีกับ Order ไม่มีเผื่อ และทั้งบอร์ดทั้งจอเหล่านั้นเมื่อประกอบกันในโรงงานแล้ว

เค้าจะปรับแต่งแก้ไขให้มันเข้ากันได้เป็น Lot ๆ ไป เช่นเจอปัญหาภาพเป็นขี้กากอย่างที่ท่านกำลังเจอนี่แหละ ทางโรงงานจะมีทั้ง

R&D ทั้ง Engineer มา Analize และทำการเปลี่ยน Part บางตัวในบอร์ด และทดลองจนแน่ใจว่ามันหายแน่นอน จึงออกเอกสารสั่งเปลี่ยน

Part ตัวนั้นกลุ่มนั้นทั้ง Lot แต่การเปลี่ยนยกบอร์ดของศูนย์บริการแบบยกบอร์ดนั้นอาจเป็นการเข้ากันไม่ได้ของบอร์ดใหม่กับบจอเดิมอ่ะครับ

จริงแล้วการซ่อมจากศูนย์บริการกับลูกค้าตามบ้าน น่าจะไล่วงจรให้เจอว่า Part ตัวไหนมันเสีย แล้วเปลี่ยนเป็นตัว ๆ ไป จะแก้ได้ตรงจุดที่สุดครับ

แต่ปัจจุบันอย่างช่างซ่อมที่ไม่ใช่ศูนย์ก็อาจทำไม่ได้ เพราะเดี๋ยวนี้ TV ไม่มี Curcuit แนบมาเครื่องทุกเครื่องเหมือนสมัยก่อน ยกเว้นทางซ่างคนนั้น

จะร้องขอไปยังศูนย์เอา Curcuit มาไว้สำหรับซ่อม เราจึงจะเห็นว่าในยุคปัจจุบันนี้มักจะเปลี่ยนยกบอร์ดโดยเฉพาะ Main Board เพราะวงจรมันยุ่งยาก

Part ใน Main Board มีเป็น 1,000+ ตัว   ส่วนภาคจ่ายไฟ(Power Supply)Part ยังน้อย ยังพอไล่วงจรซ่อมได้ทันตามความต้องการของลูกค้า

* TV ที่ไม่มีโรงงานจอ โรงงานบอร์ดของตัวเองมักจะเจอปัญหาได้เยอะกว่าโรงงานที่มีเป็นของตัวเอง เช่นกำลังผลิต ๆ อยู่อย่างเมามันไหลลื่น ไม่มีของเสีย

พอเปลี่ยนจอ Lot ใหม่ใส่เข้าไลน์ผลิต เจอปัญหางานเสียตรึม R&D และ Enginerer ต้องมาหาสาเหตุกันใหม่ว่าเกิดอะไรขึ้น ต้องมาโมดิฟายด์เมนบอร์ด

ให้มันเข้าได้กับจอกันใหม่ คือจอเนี่ยมันโมไม่ได้ เลยต้องมาโมที่บอร์ดอ่ะครับ

ไม่รู้ว่าพอจะทำใจได้ป่ะท่าน

ของผมรุ่น Philips 40" 40PFL6605 ใช้ต่อคอมไว้ดูหนังคับ

ตอนแรกจอดับมีแต่เสียงแล้ว2-3วิภาพถึงมา เรียกช่างมาเคลมบอกบอร์ดเสีย [ไม่เอา]

ตอนนี้เปลี่ยนบอร์ดแล้ว ภาพขึ้นเป็นขี้กากสีฟ้า ช่างมาซ่อมไป4-5ทีละยังไม่รู้จะเอายังไงเลย  [แทง]

ใครมีประสบการณ์ หรือมีความรู้ ขอคำปรึกษาหน่อยคับ [โขก]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2011, 07:09:38 pm โดย fmt »

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

« ตอบกลับ #899 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 05:09:14 pm »
สรุป Philips ขายหุ้นเฉพาะเกี่ยวกับการผลิตทีวีบางส่วน ให้บริษัทในฮ่องกง  [ปาดเหงื่อ] (ไม่รู้กี่เปอร์เซนต์ ใครมีอำนาจบริหาร)   [เท่ห์] แต่ผมว่าเรื่องคุณภาพ  ไม่น่าจะเปลี่ยนแปลงครับ และยังคงใช้ชื่อ Philips อยู่ ใครที่สนใจทีวียี่ห้อนี้อุ่นใจได้ครับ (ผมว่า Philips เป็นทีวีที่ภาพดีที่สุดยี่ห้อนึงเลยนะ)  [ปลื่ม]