ผู้เขียน หัวข้อ: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 1249447 ครั้ง)

ออฟไลน์ jkloring

• Flat TV member
  • *
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 01:08:50 pm »
Phillips
กด 062596 + info
หรือ 0-6-2-5-9-7-Menu

ออฟไลน์ prachya

• LCD TV member
  • **
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 01:49:40 pm »
Phillips

ขอบคุณมากเลยครับ .. ผมอยากรู้ข้อมูลวิธีการเช็คชั่วโมงการใช้งานอยู่เหมือนกันครับ สงสัยมานานล่ะ ขอบคุณอีกครั้งสำหรับข้อมูลครับ ... ปรัชญา

ออฟไลน์ ekamai

• *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 03:25:21 pm »
Phillips
Thank you for advice
เรื่องที่ถามมาผมพีเอ็มให้แล้วครับ

ออฟไลน์ How_To_Do

• *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 09:37:45 pm »
หวัดดีครับ  เพื่อน ๆ พี่ ๆ ทุกคน ผมกำลังสั่งซื้อ Philips 7409s ครับ พรุ่งนี้น่าจะได้อะ ยังงัยคุยกันหน่อยนะคับ ใครใช้รุ่นนี้บ้างครับเผื่อมีอะไรสอบถามครับ

[เท่ห์]

• **
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 10:11:04 pm »
หวัดดีครับ  เพื่อน ๆ พี่ ๆ ทุกคน ผมกำลังสั่งซื้อ Philips 7409s ครับ พรุ่งนี้น่าจะได้อะ ยังงัยคุยกันหน่อยนะคับ ใครใช้รุ่นนี้บ้างครับเผื่อมีอะไรสอบถามครับ

[เท่ห์]

อิจฉาครับ ผมกว่าจะได้ของวันเสาร์แน่ะ .. ดีครับมีท่านมาเป็นสมาชิกแฟนคลับ Philips ด้วยกัน .. มีอะไรจะได้ช่วยกันครับ  ยินดีที่ได้รู้จักครับ ... ปรัชญา

ออฟไลน์ sincerely

• *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 05:27:45 pm »
32 นิ้ว งบไม่เกิน 2 หมื่น เน้นดู UBC / DVD ตัวไหนดีครับ

• *
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 11:28:54 pm »
เฮ้อๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ร้านเป็นโรคเลื่อนอะ เลื่อนไปอีกวันแระแต่ก็ต้องทำใจ อยากได้ของถูกนิเนอะ อิอิ ถ้าเลื่อนอีกวันคงต้องพาร้านนี้ไปหาหมอแระโรคเลื่อนจะได้หายยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย ไปเลย

ออฟไลน์ chopperkun

• *
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 10:56:32 am »
ใครซื้อ 7409 มาแล้ว
รบกวนมาช่วยตอบเรื่องวิธีเซ็ตค่ากันหน่อยนะครับ
ว่าแต่ละโหมด (ฟรีทีวี ทรูวิชั่้น เพลย์สาม) ปรับแต่งภาพกันไว้ยังไงให้แหล่มบ้าง

• *
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 08:39:56 am »
ได้มาแล้วคร๊าฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟ  7409S ยังปรับแต่งไม่เป็นเลยอะ ขออ่านก่อนนะ

• **
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 12:58:33 pm »
ได้มาแล้วคร๊าฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟ  7409S ยังปรับแต่งไม่เป็นเลยอะ ขออ่านก่อนนะ

+1 เสียงครับเพิ่งได้ตอนเที่ยงเหมือนกัน กำลังตั้งค่ากันอยู่ครับ ... ได้เรื่องแล้วจะมาบอกเล่าให้ฟังนะครับ ... ปรัชญา

• *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 02:21:22 pm »
waiting for review comment on test.

• **
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 04:48:14 pm »
ผมลองใช้งานดูฟรีทีวี , DVD และเล่นเกมส์เครื่อง Xbox , Wii มาประมาณ3 ชั่วโมง

1.ฟรีทีวี ระยะห่าง 2 เมตรภาพมี Noise เห็นชัดแต่อยู่ในระดับที่พอรับได้ แต่ที่บ้านติด True vision เปลี่ยนมาใช้ ช่อง AV ภาพจะเนียนขึ้น ยังพอเห็น
Noise บ้างแต่ดีกว่าสัญญาณ RF เย็นนี้กะว่าจะออกไปซื้อสาย S-video มาลองต่อดูภาพน่าจะชัดมากยิ่งขึ้นครับ

2.DVD ผมใช้ Pioneer DV400 รุ่นเก่าแล้วครับ Upscale เป็น 1080p ต่อแบบ HDMI เปิดแผ่นหนัง DVD ที่เป็น File ที่ RIP มาจาก Blu-ray
ภาพดีขึ้น ชัดเจนมากเลยครับ สีสันแสดงได้อย่างถูกต้อง แต่เจอปัญหาภาพกระตุก ต้องลองปรับ function HD Nature Motion เป็น Minimum หรือ Off
การกระตุกจะลดลงไป แต่ความคมชัดก็จะลดลงไปด้วย ต้องลองหาเครื่องเล่น Blu-ray + แผ่น Blu-ray มาลองแล้วเปิด Function กันให้ Maximum กัน
ไปเลยทุก Function ภาพคงจะคมขึ้นแบบสุดๆ

3.เครื่อง Xbox ต่อแบบ Component ปล่อยสัญญาณความละเอียดของภาพ 720p อันนี้ไม่มีปัญหาคมชัดทุกอย่างเล่นเกมส์ต้องปรับให้ Color จาก 50
มาเหลือ 35-40 เพราะภาพสีสดจนแสบตา , Contrast ลดลงมาสัก 70 , Brightness สัก 50 จึงจะพอเล่นเกมส์ได้ไม่แสบตา

4.เครื่องเกมส์ Wii ต่อแบบ AV ปล่อยสัญญาณความละเอียดของภาพ 480i เจอปัญหาเรื่องสีสดเกินไปเหมือนเครื่อง Xbox ครับก็ต้องปรับค่ากันใหม่
ภาพก็พอรับได้ครับ แต่จะให้ดีต้องต่อแบบ Component จะทำให้ความละเอียดเป็น 480p ตัวอักษรจะชัดเจน คมมากขึ้น แต่จะลำบากกับผมอีกตรงที่
ผมต้องไปหาซื้อสาย Component ของเครื่อง Wii กับสาย HDMI ของเครื่อง Xbox เพราะช่อง Component มันมีแค่ 1 ช่องเท่านั้นเอง

ผมขอเวลาลองไปลองๆละกันครับ ที่สงสัยคือการปรับระดับความดังของเสียง ปกติ Sharp ตัวเก่าของผมมันฉลาดพอสมควรครับ มันจะจำได้ว่าช่องทีวีดังเท่าไร
ช่องหนัง DVD ดังเท่าไร ช่องเกมส์ดังเท่าไร แต่ Philips 7409 ผมยังหาไม่เจอครับว่าทำได้เหมือนตัวเก่าไหม ต้องมาปรับความดังกันตลอดเลย แต่เสียงดัง
ชัดเจนดีครับ มีระบบเสียง surround ด้วยพอแก้ขัดสำหรับผมที่ไม่มี HT ไปได้นิดนึง ขอติตรงที่เมนูค่อนข้าง Response ช้าไม่รวดเร็วทันใจ กับเมนู
ค่อนข้างจะเข้าใจยากไปหน่อยต้องใช้เวลาเรียนรู้ทำความคุ้นเคย .. ที่อยากได้เหมือน tv sharp ตัวเดิมคือการตั้งชื่อแหล่งสัญญาณว่า Xbox , Wii , DVD
ของ Philips ผมยังหาไม่เจอว่าทำได้ไหม .. ถ้าท่านอื่นอยากทราบข้อมูลตรงให้ก็ลองโพสถามมาละกันครับ ถ้าตอบได้จะช่วยตอบอย่างเต็มที่ เต็มใจเลยครับ

โดยรวม Philips 7409 จอใหญ่เต็มตาผมมากขึ้นครับ(เดิมใช้ Sharp 32 นิ้ว) สว่างขึ้น ภาพสีสด ความชัด แสดงสีเป็นธรรมชาติ อย่างที่ผมชอบ ชอบอีกอย่าง
คือช่องต่อให้ HDMI มาถึง 4 ช่อง (ด้านหลัง 3 ด้านข้าง 1) แต่ช่อง Component มีแค่ 1 ช่อง และช่อง AV in ข้างหลังมี 1 ช่อง ด้านข้างมีช่อง S-vedio
อยู่อีก 1 ช่อง อ้อ ลืมทดสอบ Port USB ครับเดี๋ยวมาเล่าต่อ ไม่แน่ใจว่านอกจากดูรูปแล้ว ดูไฟล์หนังได้หรือเปล่าก็ไม่รู้ ... ปรัชญา

• *
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 08:10:38 pm »
ขอบคุณสำหรับรีวิวเล็กๆครับ รวดเร็วทันใจดี รอข้อมูลเพิ่มเติมอีก มีรูปด้วยจะแจ่มมากสรุประดับความพอใจในตัวสินค้าสักกี่แต้มดีครับ

ออฟไลน์ yuu1999

• *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 08:16:27 pm »
คุณ ปรัชญา ครับ
หลังจากใช่งาน7409แล้ว พบปัญหาอะไรไม๊ครับ?
แบล็คไลท์รั่วไม๊ครับ?
มีเสียง จี๊ๆๆๆ ด้านหลังเวลาเครื่องทำงานรึปล่าวครับ?
เล่นเกมส์ หรือดูหนัง มีโกสท์ มีเงา ไม๊ครับ?
แล้วถ้าใช้โหมดประหยัดพลังงาน 75 -50 % ภาพดรอบลงเยอะไม๊ครับ?
ถามซะเยอะเลย สิ้นเดือนนี้จะกำลังจะถอย 7409 ตัวนี้แล้วครับ [ปาดเหงื่อ]
เลยอยากได้ประสบการณ์ตรงจากผู้ใช้งาน [โย่ว]

รบกวนด้วยครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ jierawat

• *
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 08:52:33 pm »
มาแจ้งข่าวจ้า เค้ามี Firmware ให้ update แล้วนะตัวเอง
ที่ลิ้งค์นี้เลย....

http://www.p4c.philips.com/cgi-bin/dcbint/cpindex.pl?scy=TH&slg=THA&sct=LCD_EXTRA_LARGE_GT40_SU&cat=FLAT_TV_CA&session=20091017094448_58.64.77.139&grp=TV_GR&ctn=42PFL7409S/98&mid=Link_Software&hlt=Link_Software

อัพแล้วเป็นงัยมาเล่าให้ฟังหน่อยน้าาาา

[yes]

• **
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 09:12:02 pm »
คุณ ปรัชญา ครับ
หลังจากใช่งาน7409แล้ว พบปัญหาอะไรไม๊ครับ?
แบล็คไลท์รั่วไม๊ครับ?
มีเสียง จี๊ๆๆๆ ด้านหลังเวลาเครื่องทำงานรึปล่าวครับ?
เล่นเกมส์ หรือดูหนัง มีโกสท์ มีเงา ไม๊ครับ?
แล้วถ้าใช้โหมดประหยัดพลังงาน 75 -50 % ภาพดรอบลงเยอะไม๊ครับ?
ถามซะเยอะเลย สิ้นเดือนนี้จะกำลังจะถอย 7409 ตัวนี้แล้วครับ [ปาดเหงื่อ]
เลยอยากได้ประสบการณ์ตรงจากผู้ใช้งาน [โย่ว]

รบกวนด้วยครับ [ปลื่ม]

แบล็คไลท์รั่วไม๊ครับ?   ตอบ ผมไม่เจอปัญหานี้ครับ  อันนี้ผมพยายามมองจากหลายๆมุมนะครับก็ไม่เจอ

มีเสียง จี๊ๆๆๆ ด้านหลังเวลาเครื่องทำงานรึปล่าวครับ?   ตอบ ผมไม่เจอปัญหานี้ครับ  มีที่เคยเจอจะเป็นตัว Sharp เก่าที่ใช้งานมา 2 ปีกว่า ไม่แน่ใจ
ว่าปัญหานี้ต้องขึ้นกับเวลาการใช้งานด้วยหรือไม่ครับ

เล่นเกมส์ หรือดูหนัง มีโกสท์ มีเงา ไม๊ครับ?   ตอบ ผมไม่เจอปัญหานี้ครับ

แล้วถ้าใช้โหมดประหยัดพลังงาน 75 -50 % ภาพดรอบลงเยอะไม๊ครับ?   ตอบ ภาพคุณภาพลดลงแน่นอนครับ แต่ผมว่าไม่ค่อยจำเป็นนะครับ
เพราะสำหรับผมผมไม่ใช้ครับ

มีรูปด้วยจะแจ่มมาก   ตอบ ครั้งต่อไปจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ แต่ไม่รู้ว่าจะดีหรือเปล่า กล้องที่ใช้อยู่เป็นกล้อง compact อ่ะครับ หาขาตั้งไม่เจอ
ถ่ายออกมาอาจจะ ไม่ช่วยในการตัดสินใจอะไรให้กับท่านอื่น 

สรุประดับความพอใจในตัวสินค้าสักกี่แต้มดีครับ   ตอบ ดี-ดีมากครับ  ให้ 80 คะแนนละกัน (ขอตัดคะแนนเรื่องเมนูที่หน่วงนิดนึง และการปรับแต่งเมนูยาก)
ไม่อยากให้คะแนนเยอะมากเดี๋ยวมีคนหาว่าลำเอียง

มาเล่าข้อมูลการใช้ให้ฟังต่อครับ ... Philips รีโมทที่ให้มายาวมากครับ ด้านหน้าสีดำด้าน สีดำมันเงาด้านหลังทำให้เปื้อนรอยนิ้วมือง่ายแต่ไม่มีผลอะไร

ที่ชอบก็ Port USB ครับ ในเมนูจะมีปุ่ม Browse USB ทำให้หา File ใน USB ง่าย ผมลองดูรูป OK เลย เพลง MP3 เสียงก็ OK แต่ต้องปิด
Function เสียง surround จะดีขึ้นเสียงไม่ก้อง  การปรับแต่งเสียงมีให้เลือกปรับแต่งย่านความถี่เสียง Bass และ Treble ปรับ balance ได้
ที่ดีใจคือเจอ Function Auto sound น่าจะทำให้ทีวจำระดับความดังของแต่ละช่องได้แล้วมั้งครับ  ประทับใจการดูหนังจาก USB port ครับ
ท่านสามารถดูหนังจาก Handy drive ที่มีได้เลยแค่เอามาเสียบ รองรับ File สกุล AVI , DAT , MPEG ส่วน WMV กับ MP4 เห็นแต่
เล่นไฟล์ไม่ได้ , ส่วนไฟล์ MKV ที่ผมลองใช้งานไม่ได้ เดี๋ยวจะหาไฟล์ใหม่มาลองครับ

ที่รู้สึกดีอีกอย่างคือในเมนูมีปุ่ม Demo ให้เราลองความสามารถต่างๆของทีวี โดยจะแบ่ง 2 ฝั่งให้เราเห็นด้านที่เปิดกับไม่เปิดครับเช่น Function
Pixel Plus 3 HD , HD Nature motion , 100 Hz ผมเอามาลองดูฟรีทีวีเลยเห็นความต่างกันเยอะมากเลยครับว่าเปิดกับปิดต่างกันเยอะมาก

ว่างๆลองปรับแต่งเก่งขึ้นแล้วจะลองถ่ายรูปมาให้ดูครับ ... ปรัชญา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2009, 08:20:15 am โดย prachya »

• **
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 09:20:11 pm »
ได้เลยครับกำลังจะอัพ FW แล้วเดี๋ยวรอหน่อยนะครับ กลัวเหมือนกันจะเป็นยังไงเน้อ .. ปัญหาที่เจอตอนนี้คือเรื่องการเช็คชั่วโมงการทำงานของทีวี Philips

ที่มีสมาชิกท่านนึงเคยบอกข้อมูลไว้ให้กด  Phillips กด 062596 + info  หรือ 0-6-2-5-9-7-Menu  ผมยังกดไม่เป็นเลยครับ

ผ่านไป 20 นาทีอัพ FW เรียบร้อยแล้วครับ จากเดิมที่เป็น 1.08 กลายเป็น 1.12 ที่เปลี่ยนแปลงไปคือเมนูหน่วงน้อยลง ย้ายแถบสถานะ
ความดังของเสียงเวลาการกดเพิ่มลงเสียงจากเดิมที่อยู่กลางจอ ขนาดใหญ่เป็นอยู่มุมซ้ายบนและขนาดเล็กลง ... อย่างอื่นยังหาไม่เจอ
เวลาอัพ FW ให้เอาที่โหลดจากเวปมาแตก Zip แล้วเอาตัว FW ที่อยู่ด้านในชื่อ autorun.upg มาให้ไว้ด้านนอกสุดของ Handy drive
จากนั้นปิดเครื่อง -> เสียบ Handy drive จากนั้นเปิดเครื่องก็จะถามว่าจะ Up FW หรือไม่ตอบว่าใช่ไป แป๊ปเดียวก็เสร็จแล้วครับ 2 นาทีเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2009, 10:02:00 pm โดย prachya »

ออฟไลน์ pang

• *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 09:37:41 pm »
วันนี้ไปถามราคา Philips ตัว 32PLF5609S ที่ร้าน...(แถวคลองเตย)

พนง.ไม่ยักให้รายละเอียด แต่กลับเชียร์ LG ตัวใหม่ (จำรุ่นไม่ได้) ตั้งแต่เอ่ยปากถามจนออกจากร้านเลย... [โขกโต๊ะ]

บอกว่าเป็นโรงงานเดียวกัน แถมถูกกว่า...

เพื่อสมาชิกท่านใดพอมีข้อมูล รบกวนแจ้งให้ทราบหน่อยจะขอบคุณมากมายเลยครับ  [ปลื่ม]

พอดีกะลังจะซื้อ LCD กะเค้าเป็นเครื่องแรก ใจเทให้ Philips ไปหมดแล้ว...แต่อยากมีข้อมูลเปรียบเทียบอ่ะครับ

ขอบคุณครับ