ผู้เขียน หัวข้อ: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 1249229 ครั้ง)

ออฟไลน์ How_To_Do

• *
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 10:01:23 pm »
อยากสอบถามผู้รู้อะครับ

1. ผมมีเครื่องเสียง Philips คับ รุ่น HTS6600 ระบบ 1080i แต่ซื้อ 7409s มาระบบ 1080p ต่อ HDMI แล้วจะมีผลกับภาพและเสียงหรือปล่าวอะครับ
2. สาย HDMI เป็นอุปกรณ์แถมมาพร้อมเครื่องเสียง Philips เพื่อน ๆ คิดว่าคุณภาพดีพอหรือยัง หรือต้องซื้อแบบดี ๆ มาแทนอะครับ
3. ผมต่อเสียง Output จาก 7409 มา Input ที่เครื่องเสียงเพื่อเวลาดูทีวีจะให้เสียงออกเฉพาะเครื่องเสียงอะครับ แต่เวลาดูจริง ๆ เสียงออกทั้งสองที่เลย ต้องปรับเสียงที่ LCD ให้เป็นศูนย์เพื่อจะให้เสียงออกที่เครื่องเสียงอยากเดียว อยากทราบวิธีต่อให้มันตัดอัตโนมัติอะครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ออฟไลน์ Roman

• Administrator
  • Hologram 3D TV member
  • *
    • LCDTVTHAILAND.com
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 10:09:09 pm »
อีกประมาณ 2 สัปดาห์ !!! เด๋วผมมีอะไรดีๆมาฝากแฟนๆ Philips ครับ ติดตามชมได้

[เท่ห์] [เท่ห์] [เท่ห์] [เท่ห์] [เท่ห์]

ออฟไลน์ soodteenmak

• *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 11:41:26 pm »
..
.. สอยมาแล้ววันนี้  ครับ  5609 

ออฟไลน์ prachya

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2009, 01:30:53 am »
วันนี้ไปถามราคา Philips ตัว 32PLF5609S ที่ร้าน...(แถวคลองเตย)

พนง.ไม่ยักให้รายละเอียด แต่กลับเชียร์ LG ตัวใหม่ (จำรุ่นไม่ได้) ตั้งแต่เอ่ยปากถามจนออกจากร้านเลย... [โขกโต๊ะ]

บอกว่าเป็นโรงงานเดียวกัน แถมถูกกว่า...

เพื่อสมาชิกท่านใดพอมีข้อมูล รบกวนแจ้งให้ทราบหน่อยจะขอบคุณมากมายเลยครับ  [ปลื่ม]

พอดีกะลังจะซื้อ LCD กะเค้าเป็นเครื่องแรก ใจเทให้ Philips ไปหมดแล้ว...แต่อยากมีข้อมูลเปรียบเทียบอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

อันนี้ให้เป็นข้อมูลเปรียบเทียบครับ
Philips รุ่น 5609 ที่ท่านสนใจนั้นภาพใช้ชิปในการประมวลภาพคือ Pixel Plus HD
Contrast Ratio   50,000:1  Response Time  5 ms.  Refresh rate      50 Hz

ถ้าดูชิปในการประมวลภาพคือ Pixel Plus HD  ภาพสวยเป็นธรรมชาติอยู่แล้วครับ
Contrast Ratio   50,000:1  ก็น่าจะเป็น Contrast Ratio จริงไม่เขียนโอเวอร์เกินจริง อันนี้ไปยืนมองเทียบเลยครับ
Response Time  5 ms  อันนี้จะมองว่าค่ามาก แต่ความจริง LCD TV ถ้าค่าต่ำกว่า 6 ms ก็ใช้ได้แล้วครับ
Refresh rate 50 Hz ถ้าดูตอนนี้ผมว่าในส่วนของ 100 Hz มันยังไม่สำคัญมากครับเป็นการซื้ออนาคต ถ้าท่านไม่สนใจใน 100 Hz 
ซื้อ 5609 ก็ใช้ได้ดีครับเพราะความตั้งใจแรกสุดของผมก็ตั้งใจจะซื้อ 5609 เช่นเดียวกับท่านนั้นล่ะแต่ที่ได้ 7409 มาเพราะได้ราคาถูก
ตอนนี้ท่านคงน่าจะซื้อได้ในช่วงราคา 17,000 - 19,000 ครับแล้วแต่ร้าน และช่วงเวลาที่มีโปรโมชั่นครับ
ส่วน LG 32" 32LH70YR ที่น่าสนใจในราคาใกล้เคียงกันคงเป็นรุ่นขายดีครับ เพราะสเปคสูง ราคาแพงนิดนึง  น่าจะหาข้อมูลง่าย
ลองไปอ่านรีวิวดูครับ ที่ผมไม่เลือก LGเพราะไม่ชอบโทนสีที่ออกอมแดง ส่วน 5609 ให้โทนสีที่ดูเป็นธรรมชาติดีครับ
ทรายก็สีขาวนวลตรงตามจริงดี ... ปิดท้ายก็อยากให้ท่านไปดูด้วยตาตนเองที่สุดครับ ชอบอันไหนก็เลือกอันนั้นครับ .. ปรัชญา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2009, 08:03:45 am โดย prachya »

ออฟไลน์ pang

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2009, 10:38:37 am »
วันนี้ไปถามราคา Philips ตัว 32PLF5609S ที่ร้าน...(แถวคลองเตย)

พนง.ไม่ยักให้รายละเอียด แต่กลับเชียร์ LG ตัวใหม่ (จำรุ่นไม่ได้) ตั้งแต่เอ่ยปากถามจนออกจากร้านเลย... [โขกโต๊ะ]

บอกว่าเป็นโรงงานเดียวกัน แถมถูกกว่า...

เพื่อสมาชิกท่านใดพอมีข้อมูล รบกวนแจ้งให้ทราบหน่อยจะขอบคุณมากมายเลยครับ  [ปลื่ม]

พอดีกะลังจะซื้อ LCD กะเค้าเป็นเครื่องแรก ใจเทให้ Philips ไปหมดแล้ว...แต่อยากมีข้อมูลเปรียบเทียบอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

อันนี้ให้เป็นข้อมูลเปรียบเทียบครับ
Philips รุ่น 5609 ที่ท่านสนใจนั้นภาพใช้ชิปในการประมวลภาพคือ Pixel Plus HD
Contrast Ratio   50,000:1  Response Time  5 ms.  Refresh rate      50 Hz

ถ้าดูชิปในการประมวลภาพคือ Pixel Plus HD  ภาพสวยเป็นธรรมชาติอยู่แล้วครับ
Contrast Ratio   50,000:1  ก็น่าจะเป็น Contrast Ratio จริงไม่เขียนโอเวอร์เกินจริง อันนี้ไปยืนมองเทียบเลยครับ
Response Time  5 ms  อันนี้จะมองว่าค่ามาก แต่ความจริง LCD TV ถ้าค่าต่ำกว่า 6 ms ก็ใช้ได้แล้วครับ
Refresh rate 50 Hz ถ้าดูตอนนี้ผมว่าในส่วนของ 100 Hz มันยังไม่สำคัญมากครับเป็นการซื้ออนาคต ถ้าท่านไม่สนใจใน 100 Hz 
ซื้อ 5609 ก็ใช้ได้ดีครับเพราะความตั้งใจแรกสุดของผมก็ตั้งใจจะซื้อ 5609 เช่นเดียวกับท่านนั้นล่ะแต่ที่ได้ 7409 มาเพราะได้ราคาถูก
ตอนนี้ท่านคงน่าจะซื้อได้ในช่วงราคา 17,000 - 19,000 ครับแล้วแต่ร้าน และช่วงเวลาที่มีโปรโมชั่นครับ
ส่วน LG 32" 32LH70YR ที่น่าสนใจในราคาใกล้เคียงกันคงเป็นรุ่นขายดีครับ เพราะสเปคสูง ราคาแพงนิดนึง  น่าจะหาข้อมูลง่าย
ลองไปอ่านรีวิวดูครับ ที่ผมไม่เลือก LGเพราะไม่ชอบโทนสีที่ออกอมแดง ส่วน 5609 ให้โทนสีที่ดูเป็นธรรมชาติดีครับ
ทรายก็สีขาวนวลตรงตามจริงดี ... ปิดท้ายก็อยากให้ท่านไปดูด้วยตาตนเองที่สุดครับ ชอบอันไหนก็เลือกอันนั้นครับ .. ปรัชญา

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล
บอกตรง ๆ ว่าไม่มีข้อมูลอะไรเกี่ยวกับ LCD เลย...
เพียงแต่ที่บ้านใช้ Philips มา 2 เครื่องแล้ว พอจะเปลี่ยนก็มองยี่ห้อเดิมไว้ก่อน
(ใจตอนแรกก็แอบเหล่ซัมซุงไว้เพราะออกแบบสวยดี)
ตอนนี้ก็อยู่ระหว่างเปรีบเทียบราคาอ่ะครับ
เห็นราคาในบอร์ดนี้แล้วก็อึ้ง ๆ ไปพักใหญ่ เพราะถูกกว่าตามห้างหลายพันบาท  [ช็อค]
32" ตัว 5609 ได้ราคามาต่ำสุด 21,xxx บาท
ใจก็คิดอยู่ว่าถ้าพอไหว จะ Up เป็น 42" เลย...(ราคาในบอร์ดเท่าห้างฯ ตัว 32" ราคาเต็มเลย)
อีกสักอาทิตย์คงตัดสินใจซื้อแล้ว...ขอบคุณสำหรับข้อมูลอีกครั้งนะครับ   [ปลื่ม]

apecthai2006

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2009, 12:55:56 pm »
แจ้งข่าวดี !! จะได้ไม่ต้องไปหาข้อมูลกันมาก

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=147.345

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2009, 01:01:58 pm โดย apecthai2006 »

ออฟไลน์ likitp

• *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2009, 01:31:44 pm »
   ตอนผมดูแรกๆ สีก็จัดเหมือนกัน ต้องลดทุกอย่างต่ำกว่า 50 ทุกตัว แต่ตอนนี้หลัง  3 เดือนแล้วยิ่งดูสียิ่งสวย ขนาดดูวีซีดีดวงจันทร์กลางดวงใจสียังสวยเลย แต่ความละเอียดก็ตามต้นฉบับ แต่ผมว่ามันไม่ฟ้องออกมาแบบน่าเกลียดดูรับไม่ได้  ผมถอยระยะออกไปจากที่เคยดูหนังความละเอียดสูงนิดหน่อยก็ไม่น่าเกลียดแล้ว ผมยังงงว่า มันยังดูวีซีดีได้แจ่มมากๆเกินคาด สบายลูกผมไป แหมแต่เห็นท่านที่ซื้อทีหลังได้ราคาเร้าใจมาก จนอยากแนะนำให้เล่น 50 กว่านิ้วไปเลย ของผม 42 นิ้วตอนนี้มันเล็กไปซะแล้วครับ

ออฟไลน์ aragonman

• *
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 03:44:14 am »
ผมเพิ่งซื้อมาเมือ่วาน   philips 32''  32pfl3409s   เทียบราคาประมานกัน  ซัมซุงมันดูเหมือนสเปคดีกว่าเรยอะคับ  ฟิลิบ3000:1  แต่ซัมซุง5000:1
ฟิลิป 8ms   ซัมซุง 5ms  ซัมซุงถูกกว่าด้วยประมานพันนึง
แร้วฟิลิปดีกว่า หรือเสียกว่าตรงไหนครับ  ช่วยตอบหน่อย จะเอาข้อมูลไปเถียงกะคนข้างบ้านเหราะเค้าบอกให้ซื้อซัมซุง  ช้วยหน่อยคร้าบบบ

ออฟไลน์ pakinai

• *
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 04:35:55 am »
ขอรบกวนถามแฟนๆPhilips คับ คือตอนนี้กะลังชั่งใจอยู่กับ Philips 42PFL5609S กับบรรดา LG คับที่ระดับราคาพอๆกัน
1)ผมเห็นมีแต่คนชอบบอกเสป็ค LG เวอร์ แล้วไม่มีการควบคุมมาตรฐานหรือคับ LG ไม่โดนฟ้องร้องหรือ
2)มีหลายๆท่านบอกว่า Philips ให้ภาพที่ดีกว่า(จากความรู้สึก) แล้วถ้าเกิดต้องใช้ทำไรแรงๆเช่น เล่น PS3 นั้นก็คงต้องการความสามารถทางเสป็คใช่ไหมคับ
อย่าง  แล้วเมื่อ เล่น PS3 จะเกิด
         Philips 42PFL5609S ที่ผมสนใจมี Response time 5ms VS LG บางรุ่น 4ms จะเห็นความต่างไหมคับ
         Philips 42PFL5609S ที่ผมสนใจมี Response time 5ms VS LG บางรุ่น 2.7ms จะเห็นความต่างไหมคับ
         Philips 42PFL5609S ที่ผมสนใจมี Contrast 50,000:1 VS LG บางรุ่น 70,000-80,000:1 จะเห็นความต่างไหมคับ [เศร้า]
(ส่วนตัวคิดว่า ค่า Response time น่าเป็นไปตามนั้น ส่วนค่า Contrast อาจเกินจริงไปบ้าง)

ปล.กำลังเก็บข้อมูลคับ เพราะจะซื้อ PS3 พร้อมๆ LCD TV(สำหรับ PS3 โดยเฉพาะ ไม่ดู Free TV ,True Vision)
   ไม่ได้เป็นแฟน LG คับแต่หาข้อมูลมาเทียบเคียง แล้วหลายๆคนแนะนำ "ก็ไปดูที่ร้านสิ" แน่นอนคับต้องไปดูที่ร้านก่อนซื้ออยู่แล้ว แต่วันนั้นเราอาจไม่สบาย ปวดหัวเป็นไข้ทำให้ประสาทรับรู้เพี้ยนได้เหมือนกันหรืออื่นๆ เวลาแนะนำใครผมจึงดูเสป็คเป็นอันดับแรก ต่อมาคือ Feed Back ของคนที่เคยใช้ แล้วจึงไปที่ร้านคับ เพราะบางครั้งเรารู้สึกว่ามันสวยกว่าแต่เสป็กไม่อาจรองรับกับอะไรบางอย่าง จึงอยากจะถามพี่ๆเพื่อความชัวร์คับ
  [ปลื่ม]

• **
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 05:31:05 am »
1)ผมเห็นมีแต่คนชอบบอกเสป็ค LG เวอร์ แล้วไม่มีการควบคุมมาตรฐานหรือคับ LG ไม่โดนฟ้องร้องหรือ
ตอบ ทางโรงงานแต่ละที่เค้ามีมาตรฐาน+วิธีการวัดต่างกันครับ ทำให้ค่าที่ออกมาแต่ละยี่ห้อค่ามากน้อยต่างกันอย่างที่เห็น
ถ้าจับเอาทีวีมาทุกยี่ห้อแล้ววัดโดยหน่วยงานกลางของรัฐ นั่นล่ะถึงจะยุติธรรมที่สุดคครับ ใช้มาตรฐานเดียวกัน แต่จะทำยากเพราะแบนด์ต่างกัน
โรงงานอยู่คนละประเทศ มาตรฐาน ขั้นตอนวิธีการวัดต่างกัน ถ้าวัดยี่ห้อเดียวกันก็บอกค่าความแตกต่างได้แน่นอน แต่ถ้าต่างยี่ห้อคงสามารถใช้
ค่าตัวเลขเอามาดูเป็นค่าแนวโน้มเทียบรุ่นกันมากกว่าครับ

2)มีหลายๆท่านบอกว่า Philips ให้ภาพที่ดีกว่า(จากความรู้สึก) แล้วถ้าเกิดต้องใช้ทำไรแรงๆเช่น เล่น PS3 นั้นก็คงต้องการความสามารถทางเสป็คใช่ไหมคับ
อย่าง  แล้วเมื่อ เล่น PS3 จะเกิด
         Philips 42PFL5609S ที่ผมสนใจมี Response time 5ms VS LG บางรุ่น 4ms จะเห็นความต่างไหมคับ
         Philips 42PFL5609S ที่ผมสนใจมี Response time 5ms VS LG บางรุ่น 2.7ms จะเห็นความต่างไหมคับ
         Philips 42PFL5609S ที่ผมสนใจมี Contrast 50,000:1 VS LG บางรุ่น 70,000-80,000:1 จะเห็นความต่างไหมคับ
ตอบLCD เครื่องแรกผมก็ใช้ Sharp ใช้มา 2 ปีกว่า Response time 6 ms ผมก็อยู่กับมันมาได้ 2 ปีกว่าไม่มีปัญหาอะไร
อาจเพราะสายตาผมมันแยกภาพไม่ได้ละเอียดขั้นเทพ อันนี้ก็ขึ้นกับส่วนบุคคลแล้วละครับ บางท่านอาจรับกับ 5 ms ไม่ได้เลย บางท่าน 8 ms ยังสบายๆ
ผมซื้อทีวีมาใหม่ 7409 มี Response time 3 ms ผมก็ยังไม่เห็นความต่างครับ แต่ถ้าเทียบกับ Plasma หรือ CRT อันนี้ต่างอย่างเห็นได้ชัดเจนครับ
ดังนั้นลองไปมองดูตาของท่านดีกว่าครับ ถ้าถามผมผมว่าค่า Response time ไม่มีความต่างกันทางสถิติครับ (ไม่ Significant ครับ)  ส่วนค่า
Contrast ratio ตามความเห็นผมก็อย่างที่ท่านคิดนั้นล่ะครับ จากคำบอกกล่าวของพนักงานขายที่ผมไปรับฟังข้อมูลมา ไม่ใช่
ของผมเองนะครับเค้าบอกว่าค่า Contrast ratio ของ LG ควรจะต้อง หาร 3 ถึงจะนำมาเทียบกันอย่างเหมาะสม

สุดท้ายก็ฝากไว้เหมือนกับทุกครั้งครับ เก็บข้อมูลเยอะๆ วิเคราะห์ข้อมูลเอง เลือกสินค้าที่เหมาะกับเราที่สุด ไปดูด้วยตาหลายๆรุ่นหลายๆยี่ห้อที่สนใจ
ทีวีที่เราชอบใจภาพ รูปลักษณ์เอาจะสวนทางกับทีวีของคนส่วนใหญ่ก็ได้ครับ เชื่อในตัวเอง อย่าไปตามคนอื่นมากนักจนเสียความเป็นตัวเอง เพราะ
ทีวีเราใช้ดูเอง คนอื่นไม่ได้มาดูกับเรา ถ้าซื้อมาไม่ถูกใจ มันจะอยู่กับเราไปอีกนานหลายปีครับเดี๋ยวดูทีวีแล้วจะหงุดหงิด ไม่มีความสุขครับ ... ปรัชญา

ออฟไลน์ pakinai

• *
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 06:27:50 am »
ขอบคุณคับพี่ปรัชญา ตื่นเช้าจัง(แต่ผมยังไม่นอน 555+)

" Contrast ratio ของ LG ควรจะต้อง หาร 3 ถึงจะนำมาเทียบกันอย่างเหมาะสม " โอ้อย่างนี้ก็แย่อะดิ LG ตัว 120,000:1 ก็จะเหลือ 40,000:1

ตอนซื้อแน่นอนคับผมจะยกPS3 ไปลอง(ก็ซื้อในวันเดียวกันอยู่แล้ว ไงๆต้องหิ้วไป) แต่อย่างที่บอกคับประสบการณ์กับPS3 ไม่มีและสายตาผมก้ไม่ใช่ขั้นเทพอาจแยกแยะไรไม่ออกด้วยความรู้สึกก้ได้ และถ้าหากในร้านเขาวุ่นๆ ทำให้ลองได้นิดเดียวก็จะเป็นการไปเสียเที่ยว จึงต้องมารบกวนขอข้อมูลเซียนพี่ทั้งหลายคับ เผอิญที่บ้านเขาไม่ให้ซื้อ LG และตามงบที่มีก็อาจจะได้ Philips 42PFL5609S  ก็ได้ แต่ขอเก็บข้อมูลต่อก่อนซื้อคับ
  [หื่น]

ออฟไลน์ vespa

• *
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 09:12:43 am »
ห้องขนาด 3x4 ม. เครื่องเล่น oppo 981 เล่น DVD Rip File จาก BLU-RAY

ราคา Philips 47PFL7409S  ต่างจาก Philips 42PFL7409S  อยู่ 13,000

ถ้าเอา ตัว47 นิ้วนี้คุ้มกับที่จ่ายเพิ่มไปไหมครับ

หรือมีตัวเลือกอื่นที่น่าสนใจกว่านี้อ่ะ

[คุก]

• **
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 01:04:10 pm »
คงแนะนำเรื่องระยะห่างครับ ตามที่บอกมาห้องขนาด 3x4 ม. แต่จุดที่จะตั้งทีวีกับจุดที่นั่งดูห่างกันเท่าไรครับ

ระยะเหมาะสมที่สามารถดู 42 นิ้วใกล้สุดอย่างสบายตาคือระยะห่าง 2 เมตรเป็นต้นไป

ระยะเหมาะสมที่สามารถดู 47 นิ้วใกล้สุดอย่างสบายตาคือระยะห่าง 2.5 เมตรเป็นต้นไป

อันนี้จำมาจากเรื่องระยะห่างที่เหมาะสมคร่าวๆนะครับ แต่จำตัวเลขเป๊ะๆ แต่มันก็จะขึ้นกับความชอบส่วนบุคคลอีกครับ

บางท่านซื้อจอใหญ่ๆมา ตอนแรกๆจะว่าจอใหญ่ ดูไม่สบายตา แต่หลังๆมาจะชิน ปล่อยไปนานๆเข้าจะรู้สึกว่าจอหดได้

สุดท้ายจะซื้อใหม่เอาจอใหญ่กว่าเดิม  ส่วนราคา Philips 47PFL7409S  ต่างจาก Philips 42PFL7409S 

อยู่ 13,000  ถ้าเอา ตัว47 นิ้วนี้คุ้มกับที่จ่ายเพิ่มไปไหมครับ ถ้าท่านไม่มีปัญหาเรื่องงบประมาณ ก็ตอบโจทย์เรื่อง

ระยะห่างที่ต้องการก่อนดีกว่าครับ ส่วนความคุ้มค่าควรไปเช็คราคามาหลายๆร้าน ดูร้านในบอร์ดซื้อขายก็ได้ครับ จะ PM

หรือโทรไปสอบถามได้เลย ... อย่าลืมไปดูราคาในงาน Home pro Expo ที่จัดช่วงนี้ด้วยนะครับ เผื่อจะได้ราคาดี ไม่งั้น

ก็รอช่วงปลายปี ทีวีเค้าจะทำยอดปิดปีกัน จะมีโปรโมชั่นดีๆ ไม่ก็มีของแถมเพิ่มขึ้นครับ ... ปรัชญา

ออฟไลน์ aumme

• **
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 02:25:38 pm »
[ปลื่ม] ขาย pfl 7409 ราคาพิเศษ สินค้าใหม่ รับประกัน โทรสอบถามราคาก่อนได้ที่ 081-6990075 cat ค่ะ

• **
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 06:38:06 pm »
[ปลื่ม] ขาย pfl 7409 ราคาพิเศษ สินค้าใหม่ รับประกัน โทรสอบถามราคาก่อนได้ที่ 081-6990075 cat ค่ะ

ฝากถึงท่านที่จะมา comment ต่อด้วยนะครับ .. เป็นห่วงเฉยๆ ว่าท่าน Roman เคยแจ้งไปแล้วทีนึงว่าในกระทู้แฟนคลับของแต่ละยี่ห้อ

อย่ามีการโฆษณาแอบแฝง ถ้าจะมาแจ้งรายละเอียดสินค้า , ร้านค้า ควรใช้บอร์ดซื้อ-ขาย และ การลงราคาไม่ควรลงราคาเป็นตัวเลขชัดเจน

ใครสนใจสินค้าหรือจะสอบถามราคาให้ PM หรือโทรสอบถามราคากันเอง อันนี้แค่บอกเล่าให้ฟัง .. เป็นห่วงท่านที่อาจจะลงโฆษณาสินค้าเดี๋ยว

จะผิดกติกา, กฎ และความตั้งใจจริงที่จะแบ่งปันข้อมูลกันเองจากผู้ใช้สินค้าจริงของกระทู้นี้ครับ ... ปรัชญา

ออฟไลน์ Playjames

• *
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 12:03:51 pm »
มารายงานตัวเพิ่มอีกคนครับ

เพิ่งถอยมาเมื่อวาน 42PFL4709S กินมาม่าไปอีกเป็นเดือน [ปาดเหงื่อ]

รายต่อไปจะต้องเป็น soundbar เพื่อให้เข้าชุด โดนแน่ๆ  [หื่น]

ออฟไลน์ How_To_Do

• *
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 11:04:59 pm »
เพื่อน ๆ พี่ ๆ ที่ใช้ Philips 7409s
ตั้งค่าการใช้กันอย่างไรบ้างครับ Update กันหน่อยครับ

• **
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 02:11:32 am »
ตอนแรกผมกะจะไปถอยเครื่องเล่น Blu-ray: Philips BDP3000 มาล่ะจะเอามาต่อ7409 เห็นช่วงนี้ราคากำลังสวยเลย 7,xxx บาทแต่ก็คิดว่าถ้าเรา

เอามาเล่นมั้งไม่เล่นมั้ง ซื้อ PS3 ดีกว่ามั้งเพราะจะได้เล่นเกมส์ด้วย(เนื่องจากไม่สนใจต่อทีวีกับชุด HTอยู่แล้ว) จึงทนเอาเจ้า DVD player

Pioneer DV400 ตัวเก่าที่ซื้อมา 2 ปีกว่าต่อ HDMI (ไม่แน่ใจว่ามันเป็น 1.3หรือเปล่า) ปรับ 1080p Upscale เล่น Ironman ที่ซื้อ

DVD จากแม่สายแผ่นละ 30 บาท โอ้โห แม่เจ้า แจ่มมากเลยครับ เล่นภาพพริ้วไม่มีสะดุด จนคิดว่ายังงี้ก็พอแล้วไม่ต้องเล่น Hi-def ก็แจ่มมากๆ

จากนั้นลองเปลี่ยนแผ่นหนังเรื่อง Knowing ดูคุณ Nicolas Case แจ่มภาพคมมากแต่สงสัยคราวนี้ภาพกระตุกนิดหน่อยต้องปรับนิดๆ ภาพดรอป

มาหน่อยแต่ลื่นขึ้น ก็ดูสนุกจนจบได้ เลยไม่แน่ใจว่าเป็นที่แผ่นหนังบางเจ้าที่ผลิตออกมาไฟล์มีคุณภาพทำให้เล่นลื่น? หรือไม่ก็ถ้าเจอแผ่นที่ทำออกมา

ไฟล์ไม่ดีก็จะเจอภาพไม่คม  7409ชอบอีกอย่างคือการดูฟรีทีวี สัดส่วนภาพดีมากไม่ค่อยผิดเพี้ยนไม่มีการยืดด้านข้างเช่นทีวีเก่า ช่องอื่นผมดูปกติภาพคมดี

แต่สงสัยรายการช่อง 5 เนี่ยต้องมีการปรับแต่งตั้งค่าภาพจึงจะดูลื่นภาพไม่สะดุด ไม่เคลื่อนไหวสั่นๆ ตอนนี้ผมใช้สาย HDMI ของจีนซื้อมาเส้นละ 500 บาท

เค้าเขียนว่าหัวต่อแบบชุบทองคำ 24K ไม่ได้ศึกษาเรื่องนี้ก็ลองซื้อมาดูเอามาต่อ Xbox ภาพก็โอเคปล่อยสัญญาณที่ 1080p แต่กำลังจะหาข้อมูลว่ามันต่าง

หรือไม่ต่างเพราะสาย HDMI บางยี่ห้อเส้นเป็นหลายพันก็มีครับ ท่านใดศึกษาเรื่องนี้มีข้อมูลก็เอามาแบ่งปันกันบ้างนะครับ  ตอนนี้ที่บ้านผมทุกคนในบ้าน

มานั่งรวมกันหน้าทีวีดูทีวีใหม่ด้วยกันเพราะว่าทุกคนชอบที่จอใหญ่ ภาพสวยแจ่ม สีสดใสเป็นธรรมชาติถือว่าเป็นกิจกรรมที่ดีอีก 1 อย่างครับที่เจ้า 7409

ให้กับที่บ้านผมครับ