ผู้เขียน หัวข้อ: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 1249136 ครั้ง)

ออฟไลน์ prachya

• LCD TV member
  • **
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #144 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 08:20:48 pm »
สวัสดีครับเพื่อนๆ วันนี้ผมเพิ่งจะถอย 7409s รุ่น 42 นิ้ว มาครับ

สรุปแล้วตอนนี้ที่บ้านใช้ philips อยู่ทั้งหมด 3 เครื่อง คือ
34 นิ้ว crt รุ่นที่เป็น pixel plus 2
42 นิ้ว plasma pixel plus 2 HD Ready embilight 2
42 นิ้ว lcd 7409s ตัวล่าสุด

พอใจครับกับสิ่งที่ได้รับจากระบบของ philips
ชอบอ่านบทวิจารณ์ของคุณปรัชญา มากครับ ได้ความรู้ดี [ปลื่ม]

แหมนานๆจะได้เจอแฟนพันธ์แท้ Philips ตัวจริงซะที ... ดีใจจริงๆครับ ที่ยังเชื่อใจในคุณภาพของแบนด์ Philips และดีใจอีกครั้งด้วยที่ได้ทีวี

LCD ทีวีเครื่องใหม่ 7409 รุ่นเดียวกับผมเลยครับ ... ถ้ามีปัญหาอะไรให้ช่วยแล้วผมพอจะช่วยตอบได้ยินดีเลยครับ ไม่ต้องเกรงใจกัน เต็มที่

เลยครับ สำหรับชาวแฟนคลับของ LCD TV Philips ตอนนี้ผมก็ติดทีวีใหม่จนไม่ค่อยอยากออกไปไหนเลยครับ ดูแต่หนัง+เล่นเกมส์อยู่บ้าน ... ปรัชญา

ออฟไลน์ ssdewss

• Flat TV member
  • *
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #145 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 10:08:48 pm »
ยังมืดแปดด้านอยู่เลยคับคุณ ssdews อาการเหมือนกันเป๊ะเลย ลองมั่วๆ ดูยังไม่ work แต่ได้ข้อมูลเพิ่มเติมว่า น่าจะเป็นปัญหาของ driver ATI ครับ เพราะถ้า uninstall driver แล้ว reboot สามารถเข้าหน้า desktop ได้ที่ความละเอียดต่ำสุด(ถ้าปรับความละเอียด no signal ทันที - -") ถ้ายังมี driver ATI อยู่ต่อให้เซ็ตต่ำสุด ก็ไม่มีภาพตอนเข้า windows คับ ยกเว้นเข้า safe mode เลยเดาว่า เป็นที่่ driver ไว้ก่อนครับ

ไม่ทราบว่าคุณ ssdews ซื้อการ์ดยี่ห้อไหน รุ่นไหนมาครับ รบกวนขอเลียนแบบหน่อยครับ ไม่อยากลองผิดลองถูกแล้วอ่ะคับ รุ่นที่ซื้อมาต้องใช้ตัวแปลง dvi-hdmi หรือเปล่าครับ ผมหา Nvidia รุ่นใหม่ๆ ที่เป็น native hdmi ไม่ค่อยได้เลย ส่วน ATI มีเยอะหลายรุ่น แต่ไม่ค่อยกล้าเสี่ยงแล้วครับ

ท่านใดต่อ PC ออก 7409 ได้ รบกวนช่วยบอกยี่ห้อ รุ่น การ์ดจอ หน่อยนะครับ พอดีอยากได้ที่ชัวร์ๆ หมดตังค์มั่วแล้วคับ - -"

4870 ต่อแล้ว ภาพขึ้นไหมครับ ของผมมีปัญหาภาพไม่ขึ้นแก้ยังไงก็ไม่ได้ เปลี่ยนสายแล้ว เปลี่ยนช่องเสียบแล้ว set ค่า cardจอ แล้วก็ไม่ขึ้น สุดท้ายผมไปซื้อ GT220 มาติดเพิ่มในเครื่อง คราวนี้พอเสียบเสร็จภาพขึ้นทันทีเลยครับ เข้าใจว่าเป็นเพราะ card ATI มีปัญหากับ philip เพราะผมก็เจอคนที่มีอาการแบบนี้หลายคนเหมือนกัน

เข้าsafe mode ผมก็ภาพขึ้นนะ คงเป็นที่ driver ไม่ก็ ตัวการ์ด

ที่ผมซื้อมาก็
gigabyte GT220 1GB DDR3 อะครับ มีทุกport เลย VGA DVi HDMI ราคาประมาณ 2600 +- นิดนึง ไม่ต้องต่อไฟเลี้ยงด้วย psu ตัวเดิมใช้ได้สบายๆ ตอนแรกคิดว่าจะลองเปลี่ยนสายเหมือนกันแต่คำนวนราคาแล้ว ซื้อการ์ดจอคุ้มกว่าครับ ไม่เสี่ยงด้วย แถมเอามาต่อคู่กะ 4870 แฮกเปิด physx ไว้เล่นเกมได้ด้วยนะเออ

7409s ต่อdvicoของที่ร้านสัญญาณยังไม่ชัดเลยครับ  ภาพเขียวๆ ตลอดเลย  [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ akerra21

• *
« ตอบกลับ #146 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 07:13:14 am »
ไม่ทราบว่า 7409 มีปัญหากับการ์ดจอ ati หรือเปล่าครับ
เห็นหลายท่านบอกว่าบู๊ตไม่ขึ้นครับ
พอดีสนใจรุ่นนี้อยู่  ผมใช้การ์ดจอออนบอร์ดอยู่ครับ
ตกลงว่าใช้ได้หรือไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ snopyspynop

• *
« ตอบกลับ #147 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 08:15:42 am »
รีวิวมาแล้วครับอ่านกันเถอะ เย้ๆๆๆๆ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ superhulk

• *
« ตอบกลับ #148 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 10:11:47 am »
ขอบคุณมากครับ คุณปรัชญา ในความเอื้อเฟื้อ ตอนนี้ เท่ากับที่บ้านผมยังเหลือ tv crt sony 29 นิ้ว trinitron
อยู่อีกเครื่อง ซึ่งใชมานานมากแล้ว ซ่อมไปหนึ่งครั้งก็ยังใช้มาถึงทุกวันนี้

บางครั้งผมเองก็แปลกใจว่า ทำไมบางคนไม่ชอบ philips เพราะ dvd เอง ผมก็ใช้อยู่อีก 2 ตัว ก็ไม่เคยเกเร
อ่านได้ทุกแผ่น 

สำหรับในความเห็นของผมแล้ว ผมว่าไม่ว่าจะเป็นเครื่องใช้ไฟฟ้า หรือแม้กระทั่งรถยนตร์ มันขึ้นอยู่กับการใช้และ
การประกอบที่ออกมาจากโรงงาน ซึ่งบางครั้งมันก็อาจจะมีบ้างที่เจอเครื่องที่มันรวน หนึ่งในพัน เพราะตั้งแต่ใช้
เครื่องไฟฟ้ามาทุกชนิด ผมไม่เคยคิดว่าจะต้องไปเครมบริษัทผู้ผลิต หรือเวลามีปัญหาก็ติดต่อศูนย์ เพราะเคยใช้
projection samsung 43 นิ้ว 3 ปีนิดหน่อย ก็เสียพอโทรหาศูนย์เพื่อปรึกษาและบอกว่าอยากให้ช่างมาดู
ว่ามันเสียเพราะอะไร ทาง cal center บอกมาเลยว่า จะส่งช่างมาดู แต่เบื้องต้นต้องเสียตค่าใช้จ่ายก่อนหนึ่ง
พันบาท ผมเลยบอกว่า ไม่ต้อง และได้ยก projection เครื่องนั้นให้กับญาติไป และก็เปลี่ยนเป็น plasma
philips ก็ใช้มาจนทุกวันนี้

ขอโทษด้วยที่ ระบายซะยืดยาว แต่ต้องการแชร์ประสบการณ์ให้เพื่อนๆนะครับ

ดีใจครับที่มี club นี้ ทำให้ได้ความรู้อีกมากมาย

ออฟไลน์ jikkadoo

• *
« ตอบกลับ #149 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 11:39:15 am »
ไม่ทราบว่า 7409 มีปัญหากับการ์ดจอ ati หรือเปล่าครับ
เห็นหลายท่านบอกว่าบู๊ตไม่ขึ้นครับ
พอดีสนใจรุ่นนี้อยู่  ผมใช้การ์ดจอออนบอร์ดอยู่ครับ
ตกลงว่าใช้ได้หรือไม่ได้ครับ

เพิ่งถอยมาเลยครับ เป็น ออนบอร์ด Ati HD3200 ก็มีอาการเหมือนกัน ครับ  แต่ ก็แสดงผลได้ที่ 1920*1080 นะครับ  เป็นๆหาย ครับ วิธีแก้ของผม ก็ ถอดเข้าถอดออก ก็หาย

ออฟไลน์ abeecii

• *
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 09:44:03 pm »
ซื้อมาแล้วเหมือนกันครับ 42PFL7409S
จริงๆไม่ได้กะจะซื้อเลยครับ ตอนแรกเล็ง Sony W หรือไม่ก็ Z ไว้
แต่เงินมันไม่ถึง T_T พอดีไปเดินงานบ้านและสวน (ไม่คิดจะซื้อทีวีซักกะนิสสส)
เห็นราคา 3 หมื่น แล้วมาลองอ่านๆ ที่นี่ดู ก็ไม่ค่อยเห็นคนบอกว่ามีปัญหาเท่าไหร่
เลยตัดสินใจซื้อมา

สรุปการใช้งาน ประทับใจดีครับ ทีวีมองไกลๆ ชัดดีครับ ใกล้ๆไม่ไหว (แต่ใครจะไปมองใกล้ๆเนอะ)
สีสันจัดจ้าน ใช้ได้ ต่อคอม ก็โอเคดีครับต่อสาย VGA จาก Notebook เท่าไหร่ก็ไม่เต็มจอ
มันล้นจอตลอด (ด้านข้าง) แต่ถ้าเปิดแบบ Extend ที่ความละเอียดเดียวกันจะเต็มจอได้ งงมาก

การใช้งานก็ประทับใจดีครับ เมนูก็ใช้งานง่ายดี  โดยเฉพาะที่ตั้งช่องต่อ ว่าออกเกมส์ ออกคอม ออกเครื่องเลา่นนี่ชอบมาก
ไม่ต้องไปนั่งจำ ช่อง 1 /2 /3 มันยิ่งมีมาให้เยอะๆอยู่ด้่วย >_<

เห็น คห. ก่อนหน้ามี บ่นๆเรื่องต่อคอม ผมไม่ได้ใช้ ATI ครับใช้ On board GMA950 ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ
ต่อออกได้สบายความละเอียดที่ต่้อแล้วดีสุดที่ลองคือ 1280*768 ติดตรงที่บอกนี่แหละว่า มันล้นจอถ้าไม่ Extend -*-

ปล. มีเพื่อนใช้เยอะเหมือนกันนะเนี้ย แถมได้ลงรีวิวด้วย นึกว่าจะไม่มีของ Philips ให้อ่านซะแล้ววว

ออฟไลน์ yuu1999

• *
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 09:52:34 pm »
เห็นมีคนบ่นเรื่อง โกสท์ เรื่องเบลอ ตอนภาพเคลือนไหวเร็วๆ [ร้องไห้]
รบกวนทุกท่านที่มีรุ่น 7409 ลองตั้งค่าแบบที่คุณโรมันรีวิว แล้วดูผลที่ได้ด้วยนะครับ

แล้วรบกวนนำมาบอกกล่าวกันด้วยครับว่ามันมีปัญหาแบบที่เค้าว่าๆกันหรือปล่าว?

ลองกับพวก transformer2 คงเห็นภาพชัดเจน

รบกวนทุกท่านด้วยนะครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ pakinai

• *
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 01:49:30 am »
เจ๋งจังเลยชักอยากได้ 7409 เร็วๆแล้วสิ แต่ต้องรอPs3 slim FFXIII ก่อน จะได้เอาไปลอง TV เลย

ขอบคุณ ท่านโรมันมากที่มารีวิว ดูรีวิวแล้วในระดับเดียวกันรุ้สึกว่าตัวนี้ดีที่สุดเลย ลืม LH70YR ไปเลย
[ปลื่ม]

ออฟไลน์ Masaru

• *
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 11:04:47 am »
รุ่น 7409 Support 24p ในการดูหนังหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ jikkadoo

• *
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 02:22:50 pm »
รองรับ ครับ 1080/24p

ออฟไลน์ DeathDeMoN

• *
« ตอบกลับ #155 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 09:19:18 pm »
ผมใช้ Philips 42PFL3403 ครับ
ท่านใดพอจะแนะนำการปรับค่าสีสันได้บ้างเพราะแผ่น DVE ก็หาไม่ได้  หรือพอจะมีเทคนิคเปิดนั้นปิดนี่
รบกวนแนะนำผมหน่อยครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2009, 09:25:16 pm โดย DeathDeMoN »

ออฟไลน์ ekamai

• *
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 10:06:28 pm »
สมาชิกหายเงียบกันไปเลยอะคับ ถอยน้องฟิลป์กันไปคนละตัวเลยหลบหน้ากันหมด เหงาหาคนรีวิวเพิ่มเติมอยู่ครับผม คุณปรัชญาเล่นเกมส์เพลินหรือเปล่า

ออฟไลน์ prachya

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #157 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 10:43:34 pm »
สมาชิกหายเงียบกันไปเลยอะคับ ถอยน้องฟิลป์กันไปคนละตัวเลยหลบหน้ากันหมด เหงาหาคนรีวิวเพิ่มเติมอยู่ครับผม คุณปรัชญาเล่นเกมส์เพลินหรือเปล่า

เล่น Xbox เพลินครับ เพราะช่วงนี้เกมส์ Xbox ออกมาค่อนข้างเยอะ ตอนนี้กำลังเล่น Winning 2010 อยู่ครับ ส่วนเรื่องที่เงียบหายไปก็เป็นเรื่อง

ธรรมดาครับ ทุกท่านพอได้ซื้อทีวีแล้วมีน้อยคนครับที่จะเฝ้าอยู่บอร์ด รอแค่มีปัญหาเท่านั้นล่ะถึงจะกลับมาถามปัญหา พอได้คำตอบก็หายไปอีก ผมเห็นทำอย่างนี้กัน

ประจำ บอร์ดนี้ถึงมีแต่คนถามเยอะ แต่น้อยคนตอบ มีแต่มือใหม่ มือเก่าก็อ่านกันอย่างเดียวบางท่านก็ไม่ยอมช่วยตอบ บางคำถามผมเห็นแล้วพอช่วยตอบได้

แต่ก็เบื่อตอบเพราะเป็นคำถามซ้ำซาก หลายท่านไม่ยอมค้นหาข้อมูลด้วยตนเองเลยมาก่อนกะเอาสบาย พอไม่มีคนตอบก็บ่นว่าคนอ่านเยอะคนตอบน้อย

ผมเจอเหตุการณ์อย่างนี้จนเริ่มเบื่อๆแล้วครับ อีกสักพักผมก็คงหายหน้าไปแล้วล่ะ ว่างๆค่อยผ่านมาเยี่ยมเยี่ยน ปล่อยให้ท่านใหม่ๆได้ตอบแสดงความคิดเห็นบ้างครับ

ออฟไลน์ pang

• *
« ตอบกลับ #158 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 07:55:32 pm »

เล่น Xbox เพลินครับ เพราะช่วงนี้เกมส์ Xbox ออกมาค่อนข้างเยอะ ตอนนี้กำลังเล่น Winning 2010 อยู่ครับ ส่วนเรื่องที่เงียบหายไปก็เป็นเรื่อง

ธรรมดาครับ ทุกท่านพอได้ซื้อทีวีแล้วมีน้อยคนครับที่จะเฝ้าอยู่บอร์ด รอแค่มีปัญหาเท่านั้นล่ะถึงจะกลับมาถามปัญหา พอได้คำตอบก็หายไปอีก ผมเห็นทำอย่างนี้กัน

ประจำ บอร์ดนี้ถึงมีแต่คนถามเยอะ แต่น้อยคนตอบ มีแต่มือใหม่ มือเก่าก็อ่านกันอย่างเดียวบางท่านก็ไม่ยอมช่วยตอบ บางคำถามผมเห็นแล้วพอช่วยตอบได้

แต่ก็เบื่อตอบเพราะเป็นคำถามซ้ำซาก หลายท่านไม่ยอมค้นหาข้อมูลด้วยตนเองเลยมาก่อนกะเอาสบาย พอไม่มีคนตอบก็บ่นว่าคนอ่านเยอะคนตอบน้อย

ผมเจอเหตุการณ์อย่างนี้จนเริ่มเบื่อๆแล้วครับ อีกสักพักผมก็คงหายหน้าไปแล้วล่ะ ว่างๆค่อยผ่านมาเยี่ยมเยี่ยน ปล่อยให้ท่านใหม่ๆได้ตอบแสดงความคิดเห็นบ้างครับ

โห..คุณ prachya มีน้อยใจซะแล้ว...
ผมเองก็เพิ่งได้ตัว 42PFL5609 มาได้ประมาณ 2 สัปดาห์ ก็ได้คุณ prachya นี่แหละครับ ที่ให้ข้อแสนอแนะและคำแนะนำดี ๆในการตัดสินใจ
พอได้มาก็หายเงียบไปเลยจิง ๆ ... [เศร้า]
แต่เพราะยังไม่มีเวลมาปรับแต่งอะไรเลยครับ เดิม ๆ เกือบทั้งหมด เพราะกว่าจะกลับถึงบ้านก็สองสามทุ่ม แทบไม่มีจังหวะมาศึกษาและตั้งค่าต่าง ๆ
ส่วนส.-อา.ก็ออกไปข้างนอกบ้าง มีบางวันที่ได้ดูเต็ม ๆ
แต่ที่ไม่กล้าแสดงข้อเสนอแนะก็เพราะคิดว่า ตัวเองยังเอาตัวไม่รอดเลย..เปิดคู่มือซะแทบเยินไปหมดแล้ว
และเกรงว่าหากเสนอแนะอะไรในบอร์ดเดี๋ยวกลายเป็นปล่อยไก่ไปซะก่อน
ก็เลยแอบมาเก็บข้อมูลไปเรื่อย ๆ โดยเฉพาะคำแนะนำที่คุณ prachya ที่มีต่อเพื่อสมาชิกในบอร์ด ยังคงเป็นประโยยชน์ทั้งหน้าเก่าและหน้าใหม่เหมือนเดิม
ถ้าขาดไปสักคน...มีหวังหน้าใหม่ ๆ เลิ่กลั่กกันเป็นแถวแน่ ๆ เลยครับ... [ปลื่ม]

ออฟไลน์ magnet

• *
« ตอบกลับ #159 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 06:09:44 pm »
สมาชิก PHILIPS  อีกคนครับ  ตอนนี้มีใครใช้  XTREAMER  ดูหนังบ้างครับหาเพื่อนแลกหนัง [หื่น] [หื่น]

ออฟไลน์ Joah

• *
« ตอบกลับ #160 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 08:52:01 pm »
ผมใช้ 7409S คับ มีไฟสว่างตรงขอบนี่ปรกติหรือป่าวคับ ใช้มาวันนี้วันท่ี่ 8

ออฟไลน์ pakinai

• *
« ตอบกลับ #161 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 04:11:51 am »
ท่าน prachya  มีPS3 หรือเปล่าคับ ผมอ่านที่ DGO มีคนบอกว่าหากซื้อมาเล่น PS3 ไม่ควรเล่น Philips 7409 เพราะจามี โกสท์ มาก พี่คิดเห็นเป็นอย่างไรบ้างคับ   [นอน]