ผู้เขียน หัวข้อ: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 1249432 ครั้ง)

ออฟไลน์ Auiaeng

• Flat TV member
  • *
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 07:52:59 am »
เห็นด้วยกับคุณ pang ครับ
คุณ ปรัชญา อย่าเพิ่งน้อยใจไปครับ
ผมเองก็อ่านคำแนะนำของคุณปรัชญานี่แหละ ถึงได้ตัดสินใจซื้อ 7409 ตาม
และผมเองก็เป็นมือใหม่ ยังไม่กล้าแสดงความคิดเห็นไรมาก ได้แต่ตามอ่านไปทุกวัน
เก็บความรู้ไปเรื่อยๆครับ ปรับแต่งอะไรก็ไม่ค่อยเป็น ตั้งตามค่าของทีวีอย่างเดว

ขืนบอร์ดนี้ไม่มีคุณปรัชญาไปคนนึง ใครจะคอยแนะนำข้อมูลดีๆละครับ
เป็นกำลังใจให้คุณปรัชญาอีกคนครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ jikkadoo

• *
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 08:44:04 am »
เวลา ผม ดู dvd แล้ว ภาพมันจะกระพริบๆ เป็น ระยะ ๆ มีคัยเป็นเหมือนผมบ้างครับ

ออฟไลน์ singtoo

• *
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 12:00:07 pm »
ข้อความเมื่อ: วันนี้ เวลา 08:44:04 amข้อความโดย: jikkadoo 
ใส่การอ้างถึงคำพูด
เวลา ผม ดู dvd แล้ว ภาพมันจะกระพริบๆ เป็น ระยะ ๆ มีคัยเป็นเหมือนผมบ้างครับ
ข้อความเมื่อ: วันนี้ เวลา 07:52:59 amข้อความโดย: Auiaeng 

คุณ jikkadoo  ของผมก็เป็น กระพริบๆวาบๆบางที  ทั้งดูtv และ dvd  โทรไป ศูนย์เลยครับ ผมโทรไป วันรุ่งขึ้น ช่างหิ้ว Board มาเลย เปลี่ยน ให้ หายกระพริบ แล้วครับ ตอนนี้ใส่เครื่องกรองไฟอยู่
  ศูนย์เขาปรับปรุงแล้วครับ มาเร็วมากๆโทรไปเลย เบอร์อยู่ในใบรับประกัน

• *
« ตอบกลับ #165 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 01:39:41 pm »
ข้อความเมื่อ: วันนี้ เวลา 08:44:04 amข้อความโดย: jikkadoo 
ใส่การอ้างถึงคำพูด
ข้อความเมื่อ: วันนี้ เวลา 07:52:59 amข้อความโดย: Auiaeng 

คุณ jikkadoo  ของผมก็เป็น กระพริบๆวาบๆบางที  ทั้งดูtv และ dvd  โทรไป ศูนย์เลยครับ ผมโทรไป วันรุ่งขึ้น ช่างหิ้ว Board มาเลย เปลี่ยน ให้ หายกระพริบ แล้วครับ ตอนนี้ใส่เครื่องกรองไฟอยู่
  ศูนย์เขาปรับปรุงแล้วครับ มาเร็วมากๆโทรไปเลย เบอร์อยู่ในใบรับประกัน

ผมโทรแจ้ง แล้ว แต่ปัญหา ของ ผม คือ เครื่องผม ซื้อมาได้ 15วัน เอง อ่ะครับ ทางร้านบอกว่า ต้องให้ ทาง philips ทำเปลี่ยนเครื่องให้ ถึงจะเปลี่ยนให้ใหม่ได้ แล้วตอนเปลี่ยนบอร์ด นี้ช่างเปลี่ยนสดๆ เลยใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ singtoo

• *
« ตอบกลับ #166 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 06:08:10 pm »
แล้วตอนเปลี่ยนบอร์ด นี้ช่างเปลี่ยนสดๆ เลยใช่ไหมครับ ---ตอบ ใช่ครับ ใช้เวลาประมาณ 15-20 นาที รวมtest

ผมโทรแจ้ง แล้ว แต่ปัญหา ของ ผม คือ เครื่องผม ซื้อมาได้ 15วัน เอง อ่ะครับ ทางร้านบอกว่า ต้องให้ ทาง philips ทำเปลี่ยนเครื่องให้ ถึงจะเปลี่ยนให้ใหม่ได้ แล้วตอนเปลี่ยนบอร์ด นี้ช่างเปลี่ยนสดๆ เลยใช่ไหมครับ
ข้อความเมื่อ: วันนี้ เวลา 12:00:07 pmข้อความโดย: singtoo 

• *
« ตอบกลับ #167 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 08:26:36 am »
แล้วตอนเปลี่ยนบอร์ด นี้ช่างเปลี่ยนสดๆ เลยใช่ไหมครับ ---ตอบ ใช่ครับ ใช้เวลาประมาณ 15-20 นาที รวมtest

ข้อความเมื่อ: วันนี้ เวลา 12:00:07 pmข้อความโดย: singtoo 

เมื่อวาน ทางร้าน นำตัวใหม่มาเปลี่ยนให้ ก็เป็น อาการทางจะหนักกว่าเครื่องเก่า มีทั้งกระพริบแบบอาการเก่า หน้าจอมีเส้นทึบๆ ผมอีกเลยใช้เครื่องเก่าก่อน เพราะเครื่องใหม่ หมดสต๊อก รอของเข้ามาใหม่ แล้วจะนำมาเปลี่ยนให้

เรื่องการบริการทาง ร้านผม ให้ 10 เต็มเลยครับ  ซื้อกับ คุณ cat ครับ ในบอร์ดนี้ครับ
เรื่องการบริการของ phlilps  แต่ก่อนนี้ เรียกลำบากมากกก การติดต่อ ก็ต้องติดตามผลเอง  แต่ เด่วนี้ ผมว่า ดีขึ้นมาก โทรแจ้ง  มีการติดตามผลงาน ขอให้เป็นอย่างนี้ตลอดครับ

ออฟไลน์ tOnnie

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #168 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 03:00:03 pm »
สวัสดีครับ ผมใช้ LCD Philips PF9531 อยู่ครับ อายุประมาณ 1 ปีแล้ว
ตอนนี้เจอปัญหาคือเปิดทีวีขึ้นมาแล้วภาพขึ้นแป๊ปเดียว (ประมาณ 2-3 วิ) แล้วหน้าจอดับ
ต้องเปิดปิดอยู่หลายครั้งถึงจะติดครับ

ใครเคยเจออาการแบบนี้บ้าง แล้วเกิดจากอะไรครับ

เซ็งมากๆ เป็นมา 4-5 เดือนแล้ว  [โขก]

ออฟไลน์ Joah

• *
« ตอบกลับ #169 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 05:45:11 pm »
Blacklight รั่ว แก้ไขยังไงคับ

ขอบคุณคับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ coffee05

• *
« ตอบกลับ #170 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 09:55:54 pm »
เพิ่งซื้อ 7409 มาวันนี้ครับ  ขอเข้าชมรมคนใช้ Philips ด้วยครับ

ออฟไลน์ FungFung

• *
« ตอบกลับ #171 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2009, 09:56:27 am »
กะลัังชั่งใจอยู่ระหว่า 47PFL7409  กะ 42PFL9664H ราคามันก็ต่างกันเยอะอยู่ แถมขนาดจอ ห่างตั่ง 5 นิ้ว กะลูกเล่นที่ยังไม่เคยเห็นอะ  [มากมาย]

ไม่ได้ไปดูเอง เพราะแถวบ้านไม่มีตัวอย่างให้ดูซักกะรุ่น [ร้องไห้] เลยต้องมาถามผู้ที่เคยผ่านตา

ลืมถามไป ทีวึี philips ถ้ารีโมทหายเนียะ หรือว่าพัง (กรณีทำหล่นบ่อยเป็นประจำ ) จะเปิดเข้าเซตเมนูได้หรือเปล่า หรือ ใช้ทีวีได้หรือเปล่า ( เมื่อวานไปห้างโลตัสแถวบั้าน พนักงานขายบอกเป็นทีวียี่ห้อเดียวที่รีโมทหายแล้วทำอะไรไม่ได้เลย แต่ที่มีขายในห้างเป็นตัว32 นิ้ว ซีรีส์ 3000 )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2009, 09:59:26 am โดย FungFung »

ออฟไลน์ darkbennybot

• *
« ตอบกลับ #172 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2009, 10:16:12 am »
Philips 42" 42PFL7409S ได้มาจะครบอาทิตย์แล้วครับ มีเรื่องสงสัยมากมายครับ เท่าที่ดู review ที่ LCDTVTHAILAND แล้วไม่มีใครพูดถึง GHOST บ้างเลย เลยเอามาถามในนี้ดูครับ ว่ามีใครเจอบ้างครับ เวลาที่กล้อง pan แล้วตัวละครเคลื่อนที่เร็วๆจะเห็น อะไรก็ไม่รู้มัวๆรอบๆตัวละครนั้นนะครับ อาจจะเรียกได้ว่า ghost เท่าที่ลองปรับดู แล้วถ้าปิด HD motion แล้วหายครับ แต่กระตุกๆไม่ smooth เลย

การเล่นเกมก็ดูจะกระตุกนิดหน่อยครับ แต่รับได้ครับ

ผมใช้ PS3 เปิด DVD และก็ file AVCDH ครับ ยังไม่เคยลอง blu ray ครับ ผมไม่รู้ว่าเกี่ยวกับ แผ่นที่ถูกบีบอันด้วยรึเปล่า มีใครทราบไหมครับ ว่าต้องแก้ยังไง เป็นเหมือนกันทุกเครื่องรึเปล่า หรือต้อง update อะไรไหมครับ

ตอนนี้ผีตรึมเลย แล้วมีบางแผ่นที่ ภาพค่อยๆสว่างเองแล้วก็ตัดมืดลอง แบบวน loop แต่คิดว่าอันนี้เป็นที่การบีบอัด file เพราะเจอแค่แผ่นเดียว

รบกวนผู้รู้ด้วยครับ จนใจจริงๆครับ

ออฟไลน์ jkloring

• *
« ตอบกลับ #173 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 07:26:01 am »
ลอง File ที่เป็นพวก .mkv หรือพวก full rip หรือยังแล้วเปิด HD motion แบบสูงสุดซิครับ ผมว่าอาการเจอผีน่ะ น้อยมากจริงๆ ไอ้อาการที่จะเจอผีอ่ะผมเจอตอนเล่น DVD upscale อ่ะแล้วภาพก็แบบว่าหน้าคนมันเป็นพลาสติกไปเลยตอน up ไปเป็น 1080p แต่ตอนเล่น 720p ก็พอได้อ่ะ (DVD OPPO 981 HD)

แต่ถ้าเป็นหนัง 1080p จริงนี้ ok เลยภาพแบว่ามีมิติมากถึงจะเจอผีบางก็ไม่ขนาดทำให้เสียอารมณ์ในการดูหนัง

จริงถ้าซื้อมาดูทีวี หรือดู DVD ผมว่าซื้อพลาสม่าดีกว่าน่ะ แต่ถ้าซื้อมาดูหนังพวก HD ผมว่าซีรีย์ 7 นี้เป็นทางเลือกที่น่าสนใจไม่น้อยอ่ะ

[คิคิ]

• *
« ตอบกลับ #174 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 10:46:41 am »
แล้วได้ลอง dvd9 ที่ rip blu ray เป็น avchd รึเปล่าครับ ผมดูกับ ps3 รับไม่ค่อยได้เลย ถ้าเปิด 100Hz แล้วดูแล้วจะมึนหัวเลยครับ

ยังไม่เคยลอง blu ray แท้ๆ

แล้ว blu ray แท้ จะดีกว่าเยอะไหมครับ

ออฟไลน์ prachya

• **
« ตอบกลับ #175 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 12:03:51 pm »
หวัดดีครับเพื่อนชาวแฟนคลับ Philips ตอนนี้ผมกำลังสั่งเจ้า Xtreamer (หลวมตัวซื้อเพราะได้ราคาถูก เลยสั่งไปกะเค้า 1 เครื่อง) มา

ได้ของเมื่อไรจะลองเล่นหนัง Hi-def file คู่กะเจ้า 7409 แล้วเอาข้อมูลจากการใช้มาบอกเล่าให้ฟังนะครับ ไปดูที่ร้านมาไฟล์ DVD ที่ผมดู

ว่าคมชัดแล้วเจอไฟล์ Blu ray แบบ Full rip เล่นผ่านเจ้า Xtreamer เห็นแล้วบาดตาบาดใจเหลือเกิน เหมาะกับคนงบน้อยอย่างผมซะด้วย

ใจจริงจะเก็บเงินไปสอยเจ้า Dvico6600 แต่เก็บกันอีกนานเลย มาเจอเจ้าตัวนี้ซะก่อนเลยต้องสอยมาลองว่าถูกใจไหม ไม่ถูกใจก็ขายทิ้ง

แล้วเก็บเงินรอเจ้า LG BD390 เลยครับ เครื่องเดียวครบทุกอย่าง ราคาเปิดตัวก็น่าจะประมาณ 13-15k ครับ ... ปรัชญา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2009, 12:40:15 pm โดย prachya »

• *
« ตอบกลับ #176 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 12:19:47 pm »
เล่นแล้วเห็นมีอาการอย่างที่ผมเขียนไว้ข้างต้นไหมครับ

เป็นเหมือนขอบเบลอๆที่ตังละครนะครับในส่วนใหญ่จะเป็นในฉากที่กล้อง pan ตามตัวแสดงแล้วตัวแสดงเคลื่อนไหวนะครับ

ออฟไลน์ Joah

• *
« ตอบกลับ #177 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 05:56:56 pm »
ขอถามคุณ prachya คับ

1 backlight รั่วแก้ไงคับ

2 เวลาแพนกล้อง มีเงาหรือภาพเบลอๆตาม เวลาเปิด motion min or max และ 100hz เลยต้องปิดตลอด ไม่ได้ใช้ซักที

3 ทำไม TV มันไม่จำเวลา set up คับ เวลาเล่นเกมส์ ผมต้องเปลี่ยนเป็น game mode แล้วค่อย ย้อนกลับมาที่ผม set ไม่งั้น เวลาเล่น มีออร่า ออกมาตลอด(ทั่งที่ผมปิด motion กับ 100hzแล้ว)

ใช้มา 18 วันคับ TV ปกติ หรือ ไม่คับ ?

ขอบคุณคับ m(_ _)m

ออฟไลน์ prachya

• **
« ตอบกลับ #178 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 06:46:56 pm »
ขอถามคุณ prachya คับ

1 backlight รั่วแก้ไงคับ  ...  ตอบ  LCD TV เกือบทุกตัวที่ทางเวปรีวิว ก็มักจะเห็นว่ามีอาการ back light รั่วบ้างเล็กน้อย ไม่มากก็น้อย
   คงขึ้นอยู่กับท่านจะยอมรับได้มากน้อยขนาดไหน ซึ่งอาการเช่นนี้ถ้าท่านเห็นว่ามันมากผิดปกติก็ตามช่างที่ศูนย์มาดูดีกว่าครับ จะได้สบายใจ
   ส่วนตัวผมเองคงสายตาไม่ดี หรือได้สินค้าตามมาตรฐานมาเพราะยังดูไม่ออกเลยครับว่าอาการที่ back light รั่ว เนี่ยมันเป็นยังไง

2 เวลาแพนกล้อง มีเงาหรือภาพเบลอๆตาม เวลาเปิด motion min or max และ 100hz เลยต้องปิดตลอด ไม่ได้ใช้ซักที
   ตอบ ... เวลาดูหนังจาก DVD บางเรื่องผมก็เปิดดูแบบ Maximum +100 Hz ภาพคมจนบาด เห็น ghost บ้าง สะดุดนิดหน่อย แต่กับบางเรื่อง
   DVD ดูก็จะเห็น ghost ชัดเจน ภาพดูสั่นๆ ไม่เป็นธรรมชาติ แก้ง่ายๆโดยการปิดทุกอย่างเป็น off ทั้ง 100Hz และ HD Nature motion
   แสดงให้เห็นว่า source ที่ปล่อยสัญญาณภาพสำคัญมากครับ ความละเอียดมันก็แค่ 480 จะให้แสดงผลแบบ 1080p ก็คงลำบาก อีกอย่างแม้จะ
   เล่นจากแผ่น dvd เหมือนกัน ต้นฉบับก็อาจจะให้ภาพต่างกันก็ได้ครับ ผมดู file หนัง Hi-def ยังไงก็ไม่เคยเจอผี เจอแต่สะดุดนิดหน่อยซึ่งอยู่
   ในระดับที่ส่วนตัวผมยอมรับได้ ... นับว่าเป็นโชคดีของคนที่ตา+หูไม่เทพ อย่างผม ระดับการยอมรับของภาพ+เสียงมันก็ลดต่ำลงครับ มองภาพ dvd
   ยังแจ่ม ภาพจาก Hi-def file นี่ยิ่งบาดตาเลยครับ

3 ทำไม TV มันไม่จำเวลา set up คับ เวลาเล่นเกมส์ ผมต้องเปลี่ยนเป็น game mode แล้วค่อย ย้อนกลับมาที่ผม set ไม่งั้น เวลาเล่น มีออร่า   
   ออกมาตลอด(ทั่งที่ผมปิด motion กับ 100hzแล้ว)
   ตอบ ... ใช้ปุ่ม Home (รูปบ้าน) ในการ Add new device หรือใช้ปุ่มเลือก source เอาล่ะครับ ถ้าใช้ปุ่ม Home สร้าง Game console
   มันจะจำเวลา set up นะครับว่า set ภาพและเสียงยังไง ในส่วนของ game mode จะปิดทั้ง motion กับ 100hz ถ้าเลือก game mode
   ซึ่งเป็น mode สำเร็จรูปแล้วท่านไปกด set up ปรับความสว่าง ปรับสีอีก มันจะคิดว่าเป็นการปรับแบบ Personal แต่มันก็จะจำค่าไว้แบบนั้นล่ะครับ
   ครั้งต่อไปท่านก็ไม่ต้องปรับอะไรอีกแล้ว นอกจากใช้ปุ่ม Home แล้วกดเลือก Game console เท่านั้นเอง ... คิดว่าคงพอช่วยได้นะครับ
   ขอตัวกลับไปเล่น Assassin creed 2 เครื่อง Xbox ต่อก่อนนะครับ ... กำลังสนุกเลย ... ปรัชญา

ออฟไลน์ chopperkun

• *
« ตอบกลับ #179 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 12:02:37 am »
รบกวนถามเกี่ยวกับการเซ็ตทีวีรุ่น 7409 หน่อยครับ
ถ้าเราต้องการลบอุปกรณ์ใหม่ที่เราแอดเข้าไปในหน้าเมนูแล้ว...ต้องทำยังไงครับ
ไม่เห็นมีคำสั่งให้เราลบได้เลย  แบบว่าเผลอไปกดแอดบลูเรย์ผิดเข้าช่องสัญญาณ CVI ซะงั้น เลยอยากจะลบออกน่ะครับ