ผู้เขียน หัวข้อ: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 1248974 ครั้ง)

ออฟไลน์ prachya

• LCD TV member
  • **
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #198 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 09:28:25 am »
ไปดูรุ่นมาแล้วอ่ะครับ 47PL7482 อ่ะครับ เสิร์ชดูในนี้ก็ไม่มี สงสัยไม่มีคนในนี้เค้าใช้รุ่นนี้แน่ๆเลยอ่าาา

ตอบ ... ผมหาข้อมูลแล้วพบว่า Philips PL7482 น่าจะเป็นรุ่นที่ขายกันช่วงต้นปี 2551 ครับ spec คร่าวๆก็จะเป็นดังนี้ครับ
47PFL7482 Pixe Plus HD Full HD 1080p พร้อมช่องต่อ HDMI X 2 / ค่าคอนทราส : 8000 / ความเร็วจะอยู่ที่ 8 ms
รุ่นนี้มักจะมีปัญหาคือ BlackLight ติด ๆ ดับๆ และปัญหาเครื่อง Standby เอง ซึ่งช่วงนั้นเป็นปัญหาที่ LCD TV Philips โดนด่า
ค่อนข้างเยอะเพราะไม่ใช่แค่รุ่นเดียวที่มีปัญหา ยังเจอกันรุ่น 7422 ด้วย ถ้าทนไม่ได้กับปัญหาก็แนะนำว่าตามช่างศูนย์เลยดีกว่าครับ 

คุณปรัชญา
เปลี่ยนใจ ไม่รอ sound bar แล้วเหรอครับผมเข้าไปดูที่เวปของ philip มา มีขาตั้งที่วางทีวีพร้อมแขวน sound bar ได้ด้วยนะครับ
เลยยังคงตั้งหน้าตั้งตารอ sounf bar ตัวที่เล่นบลูเรย์ได้ต่อไปครับ เลยทำเป็นไม่รับรู้ข้อมูลอื่นๆไปซะอย่างงั้น เดวอดใจไม่ไหวครับ

ตอบ ... คงไม่รอแล้วล่ะครับ เนื่องจาก Sound bar อาจจะตอบโจทย์ผมไม่ได้ เนื่องจากที่บ้านพี่ชายผมติดเครื่องเสียงแบบหลายหมื่นแต่พอมา
เปิดการ์ตูนให้ลูกดูก็แต่เปิดเบาๆ ไม่งั้นลูกจะตกใจร้องไห้เพราะเสียงดัง อีกอย่างผมไปลองฟังเครื่องเสียงมาหลายรุ่น หลายราคาแล้วผมแยกไม่
ค่อยออกระหว่างเครื่องเสียงหลักพันกับหลักหมื่นน่ะครับ เลยคิดว่าเปิดเสียงจากทีวีเอาก็พอ แค่นี้ที่บ้านก็มีรีโมท 3-4 อันแล้วแม่ผมจะเปิดดูทีวี
ยังเปิดไม่ได้เลยครับ แม่บอกว่างง ... ผมเลยเน้นแค่ภาพสวยก็เลยสอยเจ้า Xtreamer มาแทนครับ เป็น HD Media player ที่ราคาถูกกว่า
เครื่องเล่น BD Player ครับ อย่าไปลองหาข้อมูลเลยเดี๋ยวจะติดใจซื้อตามผม .. ฮิฮิ ... เอาเป็นว่าจะซื้ออะไรก็ตัดสินใจเลือกซื้อที่เข้ากับตัวเอง
ดีที่สุดครับ จะได้ใช้งานได้คุ้มค่ากับเงินที่เสียไป ... ปรัชญา

ออฟไลน์ voystudio

• *
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #199 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 10:16:23 am »
รบกวนถามนอกเรื่องเพิ่มเติมหน่อยครับ

คุณปรัชญา หาเจ้าXtreamerมาในราคาเท่าไหร่อ่ะครับ เพราะก่อนหน้านี้เห็นบอกว่าสั่งมาจาก ตปท.ได้ถูก  อิอิ...

เผื่อจะสอยมาคู่กะPlayOn อีกตัวอ่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ kamalcd

• *
« ตอบกลับ #200 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 11:18:47 am »
เรียนชี้แจงเพื่อนสมาชิก Philips แฟนคลับทุกท่านก่อนนะครับ ถ้าสงสัยจะถามอะไร ผมอยากให้ไม่ต้องระบุชื่อ ผม(ปรัชญา) ครับเพราะท่านสมาชิก
ท่านอื่นที่อยากช่วยตอบ เจอตั้งคำถามระบุชื่ออย่างนี้อาจจะไม่อยากช่วยตอบก็ได้ครับ .. และอีกประเด็นคือถ้าช่วงไหนผมไม่เข้ามาช่วยตอบ ท่านอาจจะ
รอนานแล้วพาลคิดว่าผมไม่มีน้ำใจ ... ใจดำ ... เรียนชี้แจงอีกนิดว่า ผมไม่ใช่ผู้รู้หรือเซียนทีวีที่ไหน ก็แค่ผู้ใช้ธรรมดาเนี่ยล่ะครับ สมัครสมาชิกเมื่อ
เดือน กันยายนนี้เองเพราะจะซื้อ LCD TV เลยเข้ามาหาข้อมูล แล้วสนุกกับการอ่านข้อมูล การช่วยตอบคำถามโน่นนี่นิดหน่อยตอบแบบบ้านๆข้อมุล
จากผู้ใช้เอง ... ช่วงนี้ถ้าเห็นผมหายไปก็ไม่ต้องสงสัยครับ เพราะงานยุ่งปลายปีบริษัทจะปิดงบ ถ้าว่างๆคงแวะมาทักทายเพื่อนๆบ้างครับ

คำถามจากท่าน kamalcd... ผมใช้ Philips 42" 42PFL7409S ใช้งานยังไม่ค่อยเป็นเท่าไร ส่วนมากดูแต่ฟรีทีวีกับไอพีเอ็ม801 เท่านั้นครับ
มีคำถามครับ คือไม่ค่อยรู้เรื่องทีวี และสายต่างๆครับ แต่ต้องการดูหนังจากโน๊ตบุ๊คออก LCD ครับ  Notebook การ์ดจอ เป้น GMA950 ครับ
ต้องซื้อสายอะไรบ้างครับ แล้วต่ออย่างไรครับ แล้วต้องปรับค่าในคอมอย่างไรบ้างครับ  (เห็นมีคนด้านบน บอกว่าภาพมันล้นๆ แล้วปรับยังไงครับ)

ตอบ ... ชุดรับดาวเทียม IPM 801 เป็นเครื่องรับสัญญาณระบบ DIGITAL จะรับสัญญาณช่องรายการ 3 5 7 9 NBT TPBS ได้แล้ว 
ยังสามารถถอดรหัส รับรายการภาพยนต์ การ์ตูน  และสารคดี ที่เป็นลิขสิทธิ์ อย่างถูกต้องตามกฎหมายได้อีกด้วย (อันนี้แถมเป็นความรู้ครับ)
ผมไม่เห็นตัว Notebook เลยไม่ทราบว่ามี Port ต่อแบบไหนบ้าง ถ้าง่ายสุดก็คงต่อแบบ VGA ครับเหมือนต่อ Notebook เข้าเครื่องฉาย LCD
สายต่อ VGA เอาแบบถูกๆก็เส้นละ 100-150 บาท (บอกคนขายว่าเอาแบบ ตัวผู้-ตัวผู้ นะครับ) ถ้า Notebook มีช่องต่อแบบอื่นก็สามารถลองดู
ได้เช่นการเชื่อต่อแบบ S-video หรือแบบ HDMI ซึ่งแบบ HDMI จะให้สัญญาณภาพดีที่สุดครับ สาย HDMI ก็มีราคาตั้งแต่ 200 - 10,000 บาท
เริ่มต้นก็เอาแบบราคาพอดีสัก 400-500 บาทก็โอเคแล้วครับ...ส่วนการปรับค่าในคอมผมไม่ถนัดครับลอง PM ไปถามท่าน GambitX (Webmaster)
หรือท่าน Roman ก็ได้ครับเพราะเป็นคนรีวิว 7409 แล้วแนะนำว่าใครจะเอาไปต่อกับคอมพิวเตอร์หรือ Notebook ผ่าน HDMI/RGB
ก็อย่าลืมลอง “PC Mode” นะครับ ตัวอักษรคมกริบและอ่านง่ายที่สุดเท่าที่เคยทดสอบมาเลย

ขอบคุณ พี่ปรัชญา ครับ ที่ให้คำตอบ

รบกวนใครก็ได้ครับ

รีวิว 7409 มันอยู่ตรงไหนครับ จะไปหาอ่านดูครับ

ไม่รู้จริงๆนะครับ

ออฟไลน์ Masaru

• *
« ตอบกลับ #201 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 11:42:04 am »

ขอบคุณ พี่ปรัชญา ครับ ที่ให้คำตอบ

รบกวนใครก็ได้ครับ

รีวิว 7409 มันอยู่ตรงไหนครับ จะไปหาอ่านดูครับ

ไม่รู้จริงๆนะครับ

http://www.lcdtvthailand.com/review/detail.asp?param_id=250

ลองดูนะครับ

• **
« ตอบกลับ #202 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 11:43:46 am »
ขอบคุณ พี่ปรัชญา ครับ ที่ให้คำตอบ รบกวนใครก็ได้ครับ รีวิว 7409 มันอยู่ตรงไหนครับ จะไปหาอ่านดูครับ ไม่รู้จริงๆนะครับ

ขอมาก็จัดให้ !!! รีวิว Philips 47PFL7409 Full HD LCD TV รุ่นยอดฮิตสุดร้อนแรงในตอนนี้
http://www.lcdtvthailand.com/review/detail.asp?param_id=250
อย่าให้ใครรู้ล่ะว่า สายตาไม่ดี .. ฮิฮิ .. อยู่หน้าแรกของ web เลยครับในส่วนของการรีวิว

รบกวนถามนอกเรื่องเพิ่มเติมหน่อยครับ
คุณปรัชญา หาเจ้าXtreamerมาในราคาเท่าไหร่อ่ะครับ เพราะก่อนหน้านี้เห็นบอกว่าสั่งมาจาก ตปท.ได้ถูก  อิอิ...
เผื่อจะสอยมาคู่กะPlayOn อีกตัวอ่ะครับ

ตอบ ... เราไม่ใช่พ่อค้าขายของ งั้นคงลงราคาชัดๆได้มั้ง ผมรวมกลุ่มกันกับเพื่อนๆที่เชียงใหม่สั่งจากเมืองนอก ได้ราคามาตก
เครื่องละ 5,000 บาทรวมค่าขนส่งแล้วครับ ที่สั่งไปประมาณ 20 เครื่องครับ เพื่อนผมเค้าจัดการติดต่อเอง ผมก็ไม่ทราบ
ข้อมูลแบบละเอียดมากมาย จริงๆคงราคาไม่ถึงหรอกแต่ก็ให้เค้าไปเถอะค่าการจัดการ ... ราคาตลาดทั่วไปน่าจะอยู่ที่ประมาณ
5,200 - 5,700 บาท ค่าจัดส่งอีก 100-200 บาทครับ

ออฟไลน์ Masaru

• *
« ตอบกลับ #203 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 11:47:13 am »
ถึงคุณ Roman ครับ

อยากทราบว่าระหว่าทดสอบไม่เคยเจอเรื่องของ ghost บ้างเลยเหรอครับ เท่าที่ได้คุยกับเพื่อนๆหลายๆคนพบว่าเป็นกันหมดโดยเฉพาะตอนที่กล้องเคลื่อนที่เร็วและตัวละครขยับ จะเเห็นเป็นออร่ารอบๆ ถ้าเปิด HD motion ไว้จะเห็น แต่ถ้าปิดไว้จะไม่มีอาการ แต่จะกระตุกแทน ทั้งๆที่เป็น 3ms ผม ว่ากันตามตรงส่วนนึงที่ผมตัดสินใจซื้อซื้อมาเพราะได้อ่านรีวิวในนี้ ผมเห็นเขียนว่า เปิดแล้วเนียนมาก ได้ไปดูที่ร้านร้ายก็เป็นแต่หนังที่เอาไว้โช เลยไม่ได้สังเกตุ พอซื้อกลับมาบ้านแล้วรู้สึกเสียความรู้สึกไม่ช่ายน้อยเลยครับ ภาพที่ได้มีมิติก็จริงแต่ถ้ามีแล้วทำให้ภาพมีออร่าดูแล้วเมาๆจะอวกก็ไม่ไหวครับ

อยากทราบว่าคุณ roman พอจะทราบวิธีแก้ไขไหมครับ แล้วระหว่างรีวิวได้สังเกตุเห็นบ้างไหมครับ

ขอบคุณครับ

คุณ darkbennybot มาจาก DGO ใช่มั้ยครับ
บอกก่อนครับว่าผมเองยังไม่มี LCD รุ่นนี้นะครับ
แต่เท่าที่ลองไปดูใน Config ของ PS3 น่าจะอยู่ในส่วนของ Setting มันมีพวกหัวข้อ เปิด 24p ครับ
ไว้กลับบ้านแล้วผมจะไปดู ให้นะครับว่าอยู่ตรงไหน

ใจเย็นๆนะครับ เอาใจช่วยให้แก้ไขได้ครับ

ออฟไลน์ darkbennybot

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #204 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 12:40:52 pm »
ตอบคุณ masaru

ขอบคุณมากครับ

ทั้งเปิดและปิดแล้วครับ ไม่มีผลเลย คงจะขายดีกว่าครับ อย่างอื่นดีหมดแต่เสียตรงที่ว่า ผมดูหนังแล้วคลื่นไส้นะครับ หันไปเล่น plasma ดีกว่าครับ

ท่านใดสนใจอยากจะรับไปเลี้ยงดู อายุเครื่อง ซื้อมาเมื่อวันเสาร์ที่ 14 ครับ อาทิตย์กว่าๆ โทรมาที่เบอร์ 081-8034088 นะครับ

เดี๋ยวจะไปประกาศที่หน้าซื้อขายด้วยครับ

ออฟไลน์ kamalcd

• *
« ตอบกลับ #205 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 01:09:02 pm »
ขอบคุณ คุณ masaru และ คุณพี่ปรัชญา  ครับ

ขชอบคุณทั้ง 2 ท่านครับ เดี๋ยวมีปัญหาจะมาถามใหม่ครับ

ออฟไลน์ s_narucha

• *
« ตอบกลับ #206 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 12:02:12 pm »
ถามท่านผู้รู้ เกี่ยวกับกุญแจล็อค เฮลซิงตัน ของ philips pfl 7409ว่าคืออะไร เป็นสายล็อคแถมมาด้วยหรือเปล่าครับ
เพราะอ่านเจอในคู่มือการใช้   ขอบคุณครับ

• **
« ตอบกลับ #207 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 08:03:33 pm »
ถามท่านผู้รู้ เกี่ยวกับกุญแจล็อค เฮลซิงตัน ของ philips pfl 7409ว่าคืออะไร เป็นสายล็อคแถมมาด้วยหรือเปล่าครับ
เพราะอ่านเจอในคู่มือการใช้   ขอบคุณครับ

ไม่มีแถมมาให้กับ 7409 ครับ เข้าใจว่าต้องซื้อเพิ่มเองครับ ส่วนเรื่องรายละเอียดกุญแจ ไม่ทราบครับ เพราะทีวีที่บ้านไม่ได้สนใจใช้

เนื่องจากที่บ้านติดเหล็กดัด เลี้ยงสุนัข มีคนอยู่บ้านตลอดเวลาครับ ... ปรัชญา

ออฟไลน์ ja ne

• *
« ตอบกลับ #208 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 10:38:18 am »
ตามอ่านมาตั้งแต่หน้าแรก
ตกลงใจจะซื้อ  7409 นี่แหละ
ลงตัวที่สุดแล้ว ตอบความต้องการได้ครบ( [ปลื่ม])
พอโทรถามที่ร้าน บอกของมาอาทิตย์หน้า แง๊ววววว อยากได้วันนี้

ขอบคุณทุกความคิดเห็นจริงๆ ค่ะ

• *
« ตอบกลับ #209 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 06:01:56 pm »
http://www.youtube.com/watch?v=SiQy7_LYYXU

ช่วยผมวิเคราะห์ หน่อยครับ ที่ว่าเรื่อง ghost แล้วมีเงาแตก รอบตัวนะครับ อาจจะดูไม่ชัดนะครับ อยากได้ตัวชัดจะเมลไปให้ครับ

จากที่ได้เห็นใน clip มันไม่ค่อยชัดเท่าไหร่ครับ สังเกตุช่วงท้ายจะเห็นได้ครับ ว่ามีเงารอบตัวคนแบบแตกๆ

ทั้งเปิด HD natural motion ให้เป็น MIN ก็แล้ว จะให้หายต้องปิดไว้สถานเดียวครับ แต่ภาพก็จะกระตุกๆ

ตอนนี้ช่างกำลังเดินเรื่องให้อยู่ครับ ล่าสุดเค้าว่าเป็นทุกเคื่อง ยกเว้น รุ่นที่ลงท้ายดู 3 ครับ

ก่อนหน้านี้ ถามคุณ ROMANไปแล้วสงสัยจะไม่เห็นนะครับ ยังไงรบกวนด้วยนะครับว่าตอนรีวิวได้เห็นอะไรแบบนี้บ้างไหม

เพราะช่างเท่าที่เค้าไปเชคมาเค้าบอกผมว่ามันเป็นทุกเครื่องนะครับ

• **
« ตอบกลับ #210 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 10:25:17 pm »
ผมแนะนำว่า PM ไปหาท่าน Roman เลยดีกว่าครับ ไม่แน่ใจว่าท่านโพสถามในกระทู้อย่างเดียวหรือเปล่า ส่วนคลิป link

ที่แปะมาให้ด้านบน ผมเข้าไปดูแล้ว ก็เห็นภาพพอดูได้ แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นที่ไฟล์หนังของท่านเองหรือไม่ ทีวีรุ่นก่อนของท่าน

เปิดแล้วไม่เจอเหรอครับ ... สายตาผมอาจจะไม่ดีมากต้องลองให้สมาชิกท่านอื่นๆช่วยกันดูครับ ... ปรัชญา

ออฟไลน์ lordfauntleroy

• *
« ตอบกลับ #211 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2009, 09:48:24 am »
ตอนแรกผมเลือกไว้หลายตัวครับ
Sharp 32D30M , Panasonic L32C10T , Toshiba 32AV600T , LG 32LH20R , Sony 32T550A

แต่สุดท้ายได้ Philips 32PFL5409 มาแทนครับ ตอนจะซื้อกำลังจะไปซื้อ Sharp แต่ขอให้เซลส์ลองเปิดเทียบ
Philips 32PFL5409 กับ Sharp 32D30M ปรากฎว่า Philips ให้ภาพดีกว่าอย่างเห็นได้ชัดครับ
รายละเอียดของภาพแตกต่างกันชัดเจนครับ เลยเลือก Philips ครับ
แต่ไม่ได้เปิดเทียบกับ Pana เพราะอยากได้ USB port ใน Philips มากกว่าช่อง SDHC ของ pana ครับ

อย่างเส้นขนของแพนด้าที่เป็นสีดำ มันจะมีเส้นสีขาวแซมๆอยู่ด้วย
ซึ่งใน sharp จะเห็นรายละเีอียดไม่ชัดเจนเท่าไรครับ แต่ใน philips จะเห็นชัดมากครับ

เสียดายผมไม่ได้ถ่ายภาพนั้นมาครับ มีแต่ภาพนี้ครับ

เมื่อคืนลองดูฟุตบอลพรีเมียร์(ช่อง 3 จากเคเบิ้ลทีวี) , เล่นเกมส์ฟุตบอลใน PS2 , ดูหนัง hidef
ก็เป็นที่น่าพอใจครับ
- ไม่มี ghost ในฉากเร็วๆ เช่น เวลาลูกบอลเคลื่อนที่เร็วๆ อะไรแบบนี้ครับ
- ภาพจากฟรีทีวีก็ใช้ได้ครับ ปกติสายเคเบิ้ลก็ไม่ได้ชัดนักหนาอยู่แล้วครับ
- เสียงดีครับ เปิดแค่ขีดเดียวก็ได้ยินในระดับปกติแล้วครับ

จะมีข้อเสียนิดนึง จากที่มันเป็น LCD นี่ล่ะครับ เพราะใจจริงอยากได้ plasma มากกว่า แต่มันไม่มี 32 นิ้ว
ข้อเสียจาก LCD (ผมหมายถึงทุกยี่ห้อนะครับ ไม่ได้หมายถึง Philips 32PFL5409 ตัวเดียวนี้ครับ
ซึ่งมันคงเป็นธรรมชาติของ LCD อยู่แล้วครับ)
- เวลาดูตอนปิดไฟมืด มันจะแสบตาครับ คือมันจ้า...นี่ปรับเป็นโหมดภาพยนตร์แล้วนะครับ
  ซึ่งต่างจาก  plasma ที่ไม่แสบตา คือดูสบายตากว่าครับ
- สีผิวของคน LCD จะออกแดงๆหน่อยครับ ถ้า plasma จะเป็นธรรมชาติกว่า
- ภาพของทีวี สู้ plasma ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Notting_Hill

• *
« ตอบกลับ #212 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2009, 09:44:51 pm »
สวัสดีเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ .. น้องใหม่ (แต่แอบดูมาซักระยะแล้ว) ขอรายงานตัว พร้อมคำถามครับผม อยากจะรบกวนด้วยนะครับ

ตอนนี้ที่บ้านผมกำลังอยากได้ทีวีเครื่องใหม่ประมาณ 47" เพื่อตั้งในห้องกลาง และผมสนใจคุณภาพของ Philips เป็นการส่วนตัว (เรื่อง spec อาจจะงงๆ นิดหน่อย)

เห็นว่าหลายๆ ท่านในนี้ แนะนำรุ่น 7409 ซึ่งก็น่าสนใจ แต่อยากทราบว่า ถ้าจะเพิ่มเงินเพื่อไปเล่นรุ่นที่สูงกว่า คือ 9664 .. มันจะคุ้มมั๊ยครับ สำหรับระยะยาว?

อีกอย่างหนึ่งคือผมเพิ่งเห็นไม่นานมานี้ว่า มี LED ของ Philips ออกมา ซึ่งตัวที่ดูไว้ก็เป็น 9704 ซึ่งผมเห็นว่ามันต่างกับ 9664 ในเรื่องของ Contrast และ การประหยัดไฟ นอกนั้นจะเหมือนกัน .. ไม่ทราบว่า ความแตกต่างของ 2 รุ่นนี้ มีอย่างอื่นอีกมั๊ยครับ และคำถามเดิม ว่าคุ้มมั๊ย ถ้าจะลงทุนเพิ่มเป็น 9704 ในระยะยาว ?

อีกตัวเลือกนึงที่คิดเล่นๆ .. หรือจะซื้อเป็น 7409 แต่เพิ่มขนาดที่ใหญ่ขึ้นดี ?? (อันนี้ความน่าจะเป็นน้อยสุด)

ลืมบอกไปครับ .. การใช้งานที่คาดว่าจะเป็น คงค่อนข้างหลากหลาย เพราะเป็นเครื่องของครอบครัว ทั้ง TrueVision, DVD (เผื่อ BR ในอนาคต) และเล่นเกม (Wii) ครับ แต่น่าจะเน้น DVD มากที่สุดครับ

คือ ไม่ได้รวยหรอกนะครับ ถ้าจะซื้อคงรอโปรโมชั่นดีๆ .. แต่มุมมองของผมคิดว่า เทคโนโลยีไม่ว่าอะไรก็ตาม ซื้อวันเดียววันต่อมามันก็สามารถตกรุ่นได้แล้ว เลยอยากจะได้ตัวที่ถึงแม้จะลงทุนสูงหน่อย แต่มันคุ้มค่าจริงๆ และใช้งานได้ในระยะยาวจริงๆ

รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2009, 09:48:41 pm โดย Notting_Hill »

ออฟไลน์ Navatoe

• *
« ตอบกลับ #213 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2009, 11:09:58 pm »
พอดีเพิ่งซื้อ TV Philips รุ่น 42PFL7409S/98

ลองต่อเล่นกับเครื่องเล่น DVD Pioneer ใช้สาย HDMI แต่ว่า ภาพที่ออกมาบางครั้งมันแบบว่า สดุ้งๆ

เวลาภาพเคลื่อนไหวเร็วๆ(หรือว่าผม ต้องไป Set อะไรเพิ่ม ??) ไม่รู้ว่าเป็นที่ สาย รึเปล่า ?? หรือว่าเป็นที่แผ่น แต่ที่แผ่นก็มีรอยนิดหน่อย

แต่สาย HDMI นี่เค้าแถมมากับเครื่องเล่น DVD (ดูสายเล็กๆยังไงก็ไม่รู้) นะครับ

และอยากจะรู้ว่า สาย HDMI กับ สาย component  ผมควรใช้สายอะไรดีครับ

^^ รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #214 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 10:45:06 am »
ตอบคุณ prachya ครับ

จากใน clip นะครับ ช่วงตอนท้ายๆจะเห็นได้ชัดครับว่า มีเงานรอบตัวคนเวลากล้องแพนครับ ลองดูเป็น HD จะเห็นชัดขึ้น แต่ถ้าเทียบกับมาดูจริงๆแล้วจะเห็นได้ชัดจนช่างส่ายหัวครับ แล้วถ้ายิ่งดูไปทั้งเรื่องเจอแบบนี้ก็ทำเอาจะอวกได้ครับ

ส่วนตัวเก่าที่ใช้เป็น SHARP A66M ครับ ไม่อาการอย่างงี้ภาพ smooth แต่เรื่องของสีกับมิติ สู้ไม่ได้เลยครับ philips ดีกว่าเยอะในหลายๆด้านครับ ติดแค่นี้เนี่ยแหละ อยากให้ช่างหาคำตอบได้เร็วๆครับ

เดี๋ยวว่าจะ pM หาคุณ ROMAN ด้วย อาจจะได้ตำตอบอะไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ natoboyz

• *
« ตอบกลับ #215 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 10:51:41 pm »
ตอบคุณ prachya ครับ

จากใน clip นะครับ ช่วงตอนท้ายๆจะเห็นได้ชัดครับว่า มีเงานรอบตัวคนเวลากล้องแพนครับ ลองดูเป็น HD จะเห็นชัดขึ้น แต่ถ้าเทียบกับมาดูจริงๆแล้วจะเห็นได้ชัดจนช่างส่ายหัวครับ แล้วถ้ายิ่งดูไปทั้งเรื่องเจอแบบนี้ก็ทำเอาจะอวกได้ครับ

ส่วนตัวเก่าที่ใช้เป็น SHARP A66M ครับ ไม่อาการอย่างงี้ภาพ smooth แต่เรื่องของสีกับมิติ สู้ไม่ได้เลยครับ philips ดีกว่าเยอะในหลายๆด้านครับ ติดแค่นี้เนี่ยแหละ อยากให้ช่างหาคำตอบได้เร็วๆครับ

เดี๋ยวว่าจะ pM หาคุณ ROMAN ด้วย อาจจะได้ตำตอบอะไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

เอาใจช่วย คุณ darkbennybot  ครับ ผมเองก็ชอบ Philips เหมือนกันครับแต่ถ้าภาพที่ได้ออกมาแบบที่ว่าจริงๆคงไม่ไหวอ่าครับ

สิ้นปีว่าจะถอยซักเครื่อง  แต่ขอดูก่อนละกันครับว่าเอาตัวไหนดี อันดับ 1 ในใจก็ 7409 นี่แหละ  อีกตัวก็ Samsung B650 ครับ

ขับเคี่ยวกันอยู่สูสีเลยทีเดียว  แต่พอข่าวนี้ออกมา Philips ท่าจะแย่แล้วครับ         [เศร้า]