ผู้เขียน หัวข้อ: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 1259038 ครั้ง)

ออฟไลน์ ekamai

• Flat TV member
  • *
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #234 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 12:39:53 pm »
ถอยมาแล้ว ตั้งแต่วันที่ 15 เดือนที่แล้วครับ(อันที่จริงต้องเรียกว่า ยกมาเองแล้ว มากกว่า) ไปที่ร้าน เรียกมาทดสอบประมาณ ครัีงชั่วโมง ยกขึ้นรถเลย กล่องไม่เอา ต่อสายเข้าชุดโฮมเสร็จสรรพ เย็นรับ ผบ.ทบ.มาเห็นพร้อมลูก อึ้งกันไปเลย สายฟ้าแลบจริงๆ ทดสอบดูอยู่จนได้ข้อสรุปรวมว่าพอใจครับ ปัญหาเดียวที่มีเหมือนกันคือ ออร่าตอนฉากแพนกล้อง แต่ค้ิดว่าไม่ได้หนักหนาอะไรมากครับ สบายใจ ผ่อนไปได้หนึ่งงวดแล้วด้วย ปัญหาเรื่องอื่นๆๆ ที่เพื่อนๆมาโพสไว้ ผมอ่านหมดแล้ว ไม่เจอนะครับ โอกาสหน้าคือ สอยเจ้า extremer มาเล่น Hidef ครับ จะมารายงานให้ทราบครับ ยังไงบอร์ดนี้ก้อมีคุณปรัชญาคอยแนะนำอยู่ ขอบคุณแทนทุกคนด้วย

ออฟไลน์ prachya

• LCD TV member
  • **
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #235 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 04:45:26 pm »
ทักทายชาวแฟนคลับ Philips ทุกท่านครับ อย่างที่เคยเรียนให้ทราบครับว่าผมงานยุ่งมากเลยครับ เพิ่งกลับมาจากกรุงเทพเมื่อคืนนี้เอง

ยินดีกับท่าน ekamai ด้วยครับที่ได้ทีวีใหม่ ดูแล้วสบายตาและสบายใจ ส่วนปัญหาที่เจอเรื่อง ออร่าตอนฉากแพนกล้อง ผมว่ามี 3 ประเด็นคือ

1.เรื่องไฟล์ของหนังว่าแหล่งสัญญาณเป็น Hi-def หรือไม่ ถ้าเป็น Hi-def ก็อาจจะมีปัญหาที่ไฟล์นั้นๆเอง  2.เรื่องของ Hardware คือเครื่องเล่น

ทั้งตัวของทีวีและเครื่องเล่นที่ต่างกันด้วยครับทั้ง BD Player , HD Media player และ DVD upscale ก็ให้ภาพที่แตกต่างกันครับ 3.เรื่อง

ระดับการรับรู้ส่วนบุคคล บางท่านเห็นภาพเดียวกันว่าพอดูได้ อีกท่านอาจจะดูแล้วเวียนหัวก็ได้ครับ ส่วนตัวผมถ้าเจอปัญหานี้วิธีที่ผมแก้ไขปัญหาคือ

การปิดทั้ง HD Nature motion และ 100Hz ครับ

ส่วนเรื่อง Xtreamer ผมอยากจะแนะนำเครื่องเล่นอีกตัวให้ครับน่าสนใจมากเลยครับ PlayOn HD เครื่องนี้มีข้อได้เปรียบ-เสียเปรียบ เมื่อเทียบ

กับเครื่อง Xtreamer เรียกว่าเป็นคู่แข่งที่สู้กันถูกคู่ได้เลย สนใจอ่านการเปรียบเทียบเพิ่มเติมได้ที่ ผมอ่านแล้วยังอยากได้ PlayOn HD เลยครับ

http://www.cm-club.com/vb/showthread.php?t=120776:Emo-korea_070:

ปัญหาของท่าน Pang อ่านดูแล้วน่าจะเป็นที่ไฟล์ของหนัง DVD มากกว่าครับเพราะหนังเรื่องอื่นก็ไม่เจอปัญหานี้ครับ ส่วนการทดสอบ Dead pixel

ลองไปอ่านเพิ่มเติมที่กระทู้นี้ดูครับ  http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=264.msg1390#msg1390

ส่วนคุณ aamtatow  ถ้าอนาคตอยากต่อทีวีกับคอม เพื่อดู youtube อาจจะต้องสังเกตก่อนครับว่าทีวีทีช่องต่อแบบไหนบ้าง การเชื่อมต่อกับคอมของ

ทีวีโดยส่วนมากมักใช้สาย VGA ครับ เหมือนกับการต่อออก LCD monitor ครับ ถ้าทีวีมีช่องต่อแบบ HDMI ก็ดูต่อว่าคอมที่จะใช้เชื่อมต่อมีช่องต่อแบบ

HDMI หรือไม่ ต่อโดยใช้สาย HDMI จะให้ภาพละเอียดที่สุดครับ ... อาจจะงงหน่อยแต่ถ้าจะต่อทีวีกับคอมจริงๆค่อย PM มาถามผมอีกทีละกันครับ

ถ้าว่างยินดีช่วยตอบครับ ... ปรัชญา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2009, 04:52:52 pm โดย prachya »

ออฟไลน์ cediatop

• *
« ตอบกลับ #236 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 08:30:04 pm »
สวัสดีครับ

พรุ่งนี้ก็จะได้เป็นแฟนคลับในนี้บ้างแล้ว

วันนี้ไปสอย LCD Philip ที่เซ็นทรัลแจ้งวัฒนะมาครับ

47PFL7409 เงินสดเหลือแค่ 42,750 บาท

[ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

• *
« ตอบกลับ #237 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 10:29:03 pm »
welcome mr.cediatop to philips club.

ออฟไลน์ Gear

• *
« ตอบกลับ #238 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 11:48:12 pm »
ในที่สุดก็ได้ Philips 42PFL7409S มาครอง ด้วยค่าตัว 31,500 ผ่อน 0% 6 เดือน

แต่มีปัญหาอยู่อย่างนึงคือ มันต่อกับคอมไม่ได้อะครับ [ร้องไห้] ไม่รู้ว่าเป็นเพราะการ์ดจอ ATI HD2600XT ที่เก่าไปด้วยหรือเปล่า

เห็นมีท่านนึงใช้ ATI พอเปลี่ยนเป็น Nvidia แล้วใช้ได้ ก็ว่าจะไปซื้อมามั่ง แต่ไม่มั่นใจกลัวซื้อมาแล้วยังใช้ไม่ได้เหมือนเดิมเสียดายตังค์อ่าครับ

จะแก้ปัญหาอย่างไรดี ช่วยแนะนำหน่อนครับ

• **
« ตอบกลับ #239 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 01:24:59 am »
ในที่สุดก็ได้ Philips 42PFL7409S มาครอง ด้วยค่าตัว 31,500 ผ่อน 0% 6 เดือน

แต่มีปัญหาอยู่อย่างนึงคือ มันต่อกับคอมไม่ได้อะครับ [ร้องไห้] ไม่รู้ว่าเป็นเพราะการ์ดจอ ATI HD2600XT ที่เก่าไปด้วยหรือเปล่า

เห็นมีท่านนึงใช้ ATI พอเปลี่ยนเป็น Nvidia แล้วใช้ได้ ก็ว่าจะไปซื้อมามั่ง แต่ไม่มั่นใจกลัวซื้อมาแล้วยังใช้ไม่ได้เหมือนเดิมเสียดายตังค์อ่าครับ

จะแก้ปัญหาอย่างไรดี ช่วยแนะนำหน่อนครับ

ผมแนะนำว่า PM ไปหาท่าน Roman เลยดีกว่าครับ ถ้าจะต่อแบบ HDMI หรือ DVI -> HDMI ส่วนวิธีง่ายที่สุดคงเป็นการต่อแบบ VGA ซึ่ง

ผมทำเป็นแต่วิธีนี้ ส่วนการต่อจากคอมที่มีการ์ดจอ ไม่ได้ศึกษามาครับ เพราะไม่คิดจะต่อคอมอยู่แล้ว ... ปรัชญา

ออฟไลน์ Gear

• *
« ตอบกลับ #240 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 02:16:44 am »

ผมแนะนำว่า PM ไปหาท่าน Roman เลยดีกว่าครับ ถ้าจะต่อแบบ HDMI หรือ DVI -> HDMI ส่วนวิธีง่ายที่สุดคงเป็นการต่อแบบ VGA ซึ่ง

ผมทำเป็นแต่วิธีนี้ ส่วนการต่อจากคอมที่มีการ์ดจอ ไม่ได้ศึกษามาครับ เพราะไม่คิดจะต่อคอมอยู่แล้ว ... ปรัชญา

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ

• *
« ตอบกลับ #241 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 10:24:18 am »
ทักทายชาวแฟนคลับ Philips ทุกท่านครับ อย่างที่เคยเรียนให้ทราบครับว่าผมงานยุ่งมากเลยครับ เพิ่งกลับมาจากกรุงเทพเมื่อคืนนี้เอง

ยินดีกับท่าน ekamai ด้วยครับที่ได้ทีวีใหม่ ดูแล้วสบายตาและสบายใจ ส่วนปัญหาที่เจอเรื่อง ออร่าตอนฉากแพนกล้อง ผมว่ามี 3 ประเด็นคือ

1.เรื่องไฟล์ของหนังว่าแหล่งสัญญาณเป็น Hi-def หรือไม่ ถ้าเป็น Hi-def ก็อาจจะมีปัญหาที่ไฟล์นั้นๆเอง  2.เรื่องของ Hardware คือเครื่องเล่น

ทั้งตัวของทีวีและเครื่องเล่นที่ต่างกันด้วยครับทั้ง BD Player , HD Media player และ DVD upscale ก็ให้ภาพที่แตกต่างกันครับ 3.เรื่อง

ระดับการรับรู้ส่วนบุคคล บางท่านเห็นภาพเดียวกันว่าพอดูได้ อีกท่านอาจจะดูแล้วเวียนหัวก็ได้ครับ ส่วนตัวผมถ้าเจอปัญหานี้วิธีที่ผมแก้ไขปัญหาคือ

การปิดทั้ง HD Nature motion และ 100Hz ครับ

ส่วนเรื่อง Xtreamer ผมอยากจะแนะนำเครื่องเล่นอีกตัวให้ครับน่าสนใจมากเลยครับ PlayOn HD เครื่องนี้มีข้อได้เปรียบ-เสียเปรียบ เมื่อเทียบ

กับเครื่อง Xtreamer เรียกว่าเป็นคู่แข่งที่สู้กันถูกคู่ได้เลย สนใจอ่านการเปรียบเทียบเพิ่มเติมได้ที่ ผมอ่านแล้วยังอยากได้ PlayOn HD เลยครับ

http://www.cm-club.com/vb/showthread.php?t=120776:Emo-korea_070:

ปัญหาของท่าน Pang อ่านดูแล้วน่าจะเป็นที่ไฟล์ของหนัง DVD มากกว่าครับเพราะหนังเรื่องอื่นก็ไม่เจอปัญหานี้ครับ ส่วนการทดสอบ Dead pixel

ลองไปอ่านเพิ่มเติมที่กระทู้นี้ดูครับ  http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=264.msg1390#msg1390

ส่วนคุณ aamtatow  ถ้าอนาคตอยากต่อทีวีกับคอม เพื่อดู youtube อาจจะต้องสังเกตก่อนครับว่าทีวีทีช่องต่อแบบไหนบ้าง การเชื่อมต่อกับคอมของ

ทีวีโดยส่วนมากมักใช้สาย VGA ครับ เหมือนกับการต่อออก LCD monitor ครับ ถ้าทีวีมีช่องต่อแบบ HDMI ก็ดูต่อว่าคอมที่จะใช้เชื่อมต่อมีช่องต่อแบบ

HDMI หรือไม่ ต่อโดยใช้สาย HDMI จะให้ภาพละเอียดที่สุดครับ ... อาจจะงงหน่อยแต่ถ้าจะต่อทีวีกับคอมจริงๆค่อย PM มาถามผมอีกทีละกันครับ

ถ้าว่างยินดีช่วยตอบครับ ... ปรัชญา

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ทราบว่าเล่นเจ้า xtremer อยู่นี่ครับ ทำไมอยากได้ Playon อีก เล่นทั้งสองเลยเป็นไงส่วนตัวเพิ่งเข้ามาศึกษา ที่สนใจเพราะค่าตัว และอ่านกะทู้ในคลับเวปดีวีดีแล้ว รู้สึกอบอุ่นมีการช่วยเหลือแนะนำที่ต่อเนื่องดีครับ ถึงตอนนี้คงต้องศึกษาเจ้า playon อีกตัว แล้วค่อยเปรียบเทียบอะครับ

ออฟไลน์ aamtatow

• *
« ตอบกลับ #242 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 11:35:21 pm »
ขอบคุณ คุณปรัชญา สำหรับคำแนะนำมากๆเลยนะคะ
ตอนนี้ได้เล่นคอมฯผ่านจอ 42" เรียบร้อยแล้วค่ะ
ได้สาย VGA มา เพราะคอมฯรุ่นเก่ายังไม่มีช่องต่อ HDMI เลย
ภาพชัดเจนใช้ได้เลยค่ะ ได้ดูหนังจอใหญ่สมใจ
แล้วก็ขอให้ฟิลิปส์แฟนคลับมีความสุขกับทีวีใหม่ทุกคนด้วยนะคะ
 [โย่ว]

ออฟไลน์ jierawat

• *
« ตอบกลับ #243 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 07:34:47 pm »
มาสมัครเป็นแฟนใหม่ Philips 42PFL7409 ด้วยคนครับ  [ปลื่ม]

Happy มากมาย ผมว่าชิป Pixel Precise HD เนี่ยมันเมพขิงๆ บังเอิญยังไม่มีเครื่องเล่น BD มีแต่ DVD Oppo นั่งขุดเอา DVD ที่สะสมไว้มากมายมาดู โอ้ว พระเจ้าจอร์จ มันทำให้หนังเก่าดูเป็นหนังใหม่ไปเลยครับ อย่างเอาการ์ตูน Sleeping Beauty ฉบับ remaster ฉลอง 50 ปี ภาพที่ปกติที่เราดูเป็นแบน (เพราะเป็นการ์ตูนเก่ามากใช้มือวาด) Pixel Precise HD มันทำให้ภาพดูยังกะหนัง CGI มีมิติตื้นลึก ทดสอบเปรียบเทียบอีกครั้งด้วยการเปิด PC Mode เป็น On เพื่อบังคับปิดวงจรประมวลผลภาพทั้งหลาย ภาพที่ได้ก็จะเป็นการ์ตูนแบนๆ เหมือนดูบน Computer หรือ LCD TV รุ่นธรรมดาตัวอื่นๆ อีกหลายตัวที่เคยเห็นครับ   หรือเอาหนังในดวงใจตลอดกาลของผม Dune (เวอร์ชั่น 1984) ที่สร้างมาจากนิยาย SciFi classic และมีมาสร้างเป็นเกมส์ที่หลายๆ คนอาจเคยเล่น ปกติหนังเรื่องนี้มันจะมืดๆ มัวๆ โอ้ แม่เจ้า Pixel Precise HD ทำให้หนังมันดูเหมือน Remaster อีกแล้วคือชัดแจ่มมีมิติ ตามมายืนยันอีกเสียงด้วยหนัง Alfred Hitchcock อีกหลายเรื่อง ก็ได้ผลประมาณเดียวกัน คือชัดแจ่มมีมิติ

นี่ขนาด DVD ที่ส่วนใหญ่จะเป็น NTSC 480p ยังแจ่มได้อีกยังงี้ ไว้จะหาโอกาสยืมพวกเครื่องเล่น Media Box HD 1080p แท้มาลองดูอีกทีครับ ไว้จะมารายงานผลคราวหน้า

เรื่องการดูฟรีทีวี ผมว่าก็โอเคนะ บังเอิญที่บ้านไม่มี UBC มีแต่เสาธรรมดา ส่วน Computer ลองต่อ notebook สองเครื่อง เครื่องนึงของผมเป็นเครื่อง HP EliteBook ใช้ VGA Nvidia Quadro FX770M คิดว่าเทียบได้กับประมาณ 9600GT ก็แจ่มดี กับอีกเครื่องเป็นของแฟนเป็น Acer ใช้  VGA ATI 4570 อันนี้ภาพมันไม่ออกเต็มจอแหะ คือมีพื้นที่ดำๆ เหลือนิดหน่อย ไม่แน่ใจว่าเป็นเฉพาะ Acer หรือว่าเป็นที่ ATI ตัวนี้ แต่ภาพก็คมชัดแจ่วดีครับ  [เท่ห์]  ทดสอบทั้งหมดใข้ HDMI ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2009, 09:56:59 pm โดย jierawat »

ออฟไลน์ Auiaeng

• *
« ตอบกลับ #244 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 07:45:40 am »
มีเรื่องรบกวนคุณปรัชญาอีกแล้วครับ

ด้วยความประมาท บวกกับไม่มีเวลาซักเท่าไหร่
ผมเพิ่ง test เจ้า 7409 ดู ผลปรากฎว่ามี dead pixel อยู่จุดนึง
ซึ่งร้านค้าก็ปฎิเสธความรับผิดชอบแล้วเพราะผมซื้อมาเดือนกว่าแล้ว
เลยอยากขอความเห็นหน่อยครับว่า เจ้า dead 1 จุดเนี่ย
มันมีผลไรมากมั้ยครับ แล้วมันมีสิทธจะเพิ่มขึ้นหรือเปล่าครับ

ลืมบอกไปครับ dead pixel อยู่กลางจอเลยครับ แล้วเป็นที่สีแดง กะสีขาวครับ
ปล.รบกวนแนะนำเรื่อง black light รั่วหน่อยสิครับ
ผมลองทดสอบแล้ว แต่ตาไม่ถึงครับ แยกไม่ออกว่าถ้ารั่วมันเป็นยังไงครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม  [ปลื่ม]

• **
« ตอบกลับ #245 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 10:13:33 am »
เพิ่ง test เจ้า 7409 ดู ผลปรากฎว่ามี dead pixel อยู่จุดนึง
ซึ่งร้านค้าก็ปฎิเสธความรับผิดชอบแล้วเพราะผมซื้อมาเดือนกว่าแล้ว
เลยอยากขอความเห็นหน่อยครับว่า เจ้า dead 1 จุดเนี่ย
มันมีผลไรมากมั้ยครับ แล้วมันมีสิทธจะเพิ่มขึ้นหรือเปล่าครับ
dead pixel อยู่กลางจอเลยครับ แล้วเป็นที่สีแดง กะสีขาวครับ

ปล.รบกวนแนะนำเรื่อง black light รั่วหน่อยสิครับ
ผมลองทดสอบแล้ว แต่ตาไม่ถึงครับ แยกไม่ออกว่าถ้ารั่วมันเป็นยังไงครับ

ตอบเรื่อง Dead pixel ... ขึ้นอยู่กับการยอมรับครับ ถ้าดูหนังดูทีวีแล้วไม่รบกวนสายตา เวลาดูก็ปล่อยมันไปเถอะ

อย่าไปมุ่งเน้นแต่จะจับผิดเฉพาะจุด Dead pixel เพราะ ทีวีทุกเครื่องเมื่อใช้ไปนานขึ้นก็มีโอกาสที่จะเกิดได้เองอยู่แล้ว

ส่วนมาก ถ้าร้านไม่เปลี่ยนตัวใหม่ให้ ท่านก็อาจจะดูไปเรื่อยๆจนมันเกิด Dead pixel มากกว่า 3-5 จุด แล้วเป็น Dead

pixel ที่สังเกตเห็นได้โดยตาเปล่าตลอดเวลา ตอนนั้นท่านก็อาจจะยกไปเปลี่ยนหน้าจอที่ศูนย์บริการเลย แนะนำควรโทรไป

สอบถามที่ศูนย์บริการถึงอาการ และการแก้ไขปัญหา เผื่อจะมีวิธีการแก้ไขทางเทคนิคของช่าง ลองถามราคาการเปลี่ยนหน้าจอ

ไว้ก่อนเผื่ออนาคตจะได้ใช้ในการตัดสินใจ ... แนะนำทุกท่านที่ซื้อทีวีใหม่ควร ตรวจสอบ Dead pixel ก่อนทุกครั้งที่ซื้อทีวี

เพราะทางร้านมักจะมีเงื่อนไขให้เปลี่ยนเครื่องใหม่ได้ถ้ามี Dead pixel 1-3 จุด ในช่วง 3-7 วันแรกครับ

ส่วนเรื่อง black light รั่ว ผมสายตาไม่ขั้นเทพครับ เลยไม่รู้ว่าอาการมันเป็นยัง ... ง่ายๆคือลองเปิดฉากสีดำสนิท เอาอันที่ท่าน

ใช้ทดสอบสีดำ Dead pixel นั่นล่ะแล้วมองดูตรงมุมจอของทีวีทั้ง 4 มุมว่ามีแสงสีขาวส่องออกมามากจนสังเกตเห็นได้ชัดเจนครับ

อย่างนั้นเค้าเรียก Black light รั่วครับ ... ปรัชญา

ออฟไลน์ Auiaeng

• *
« ตอบกลับ #246 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 12:38:48 pm »
ขอบคุณครับ คุณปรัชญา

เดวคืนนี้จะกลับไปลองเช็คดูอีกทีตามที่แนะนำครับ
ฝากถึงทุกท่านที่เพิ่งซื้อทีวีมาใหม่ด้วยนะครับ
ว่าอย่าประมาทเหมือนผม

[เศร้า]

108crap

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #247 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 05:15:05 pm »
 [หื่น]ระกด้วนคน

• **
« ตอบกลับ #248 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 01:00:28 pm »
[หื่น]ระกด้วนคน

ท่านหมายถึง ร่วมเป็นสมาชิก Philips แฟนคลับด้วยคนใช่ไหมครับ ถ้าใช่ก็ยินดีต้อนรับครับ ... รณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยนะครับ

จะพิมพ์อะไรก็ขอให้พิมพ์ให้ถูกต้องครับ จะได้อ่านง่าย สื่อสารตรงประเด็น ขอทุกๆท่านช่วยกันด้วยนะครับ ... ลูกครูสอนภาษาไทย

ออฟไลน์ dukdikdog

• *
« ตอบกลับ #249 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 05:49:26 pm »
 [กระโดด] หวดมาแล้วครับ 47 นิ้ว 7409 ตอนนี้ติดงอมแงม ราคา 42*** ครับ คุ้มค่าที่สุดในชีวิต

ออฟไลน์ mootoo

• *
« ตอบกลับ #250 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 06:31:06 pm »
กำลังสนใจ รุ่น led pro 46pfl9704h ครับ รบกวนขอความเห็นด้วยครับ

• **
« ตอบกลับ #251 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 07:25:35 pm »
กำลังสนใจ รุ่น led pro 46pfl9704h ครับ รบกวนขอความเห็นด้วยครับ

ดีทุกอย่างครับ ... สเปกขั้นเทพ ลบจุดอ่อนของ LCD ออกไปได้เกือบหมด เหมือน LCD+Plasma+กินไฟน้อยลง  .. เสียอย่างเดียวคือราคาแพง