ผู้เขียน หัวข้อ: ก่อนจะมาเป็น ห้องเด็กชาย ห้องทำงาน ห้องนอน ห้องดูหนัง ....  (อ่าน 10779 ครั้ง)

ออฟไลน์ nutsayjumpp

• Flat TV member
  • *
สวัสดีคับผมชื่อนัทคับ อายุ21 ยังเป็นนักศึกษาอยู่ผมได้กลับมาอยู่ที่บ้านที่ แถวงามวงวาน ที่บ้านเป็นบ้านตึกแถวคับมี4ชั้นผมอยู่ชั้น3พ่อแม่อยู่่ชั้น4 -*
แต่ก่อนที่จะมาอยู่บ้านผมเป็นเด็กหอคนนึงก็ว่าได้เพราะ80%ของชีวิทผมอยู่แต่หอแถวสาทรเป็นหอพักโรงบาลกรุงเทพคริสเตียนแม่ผมทำงานที่นั้นผมก็เรียนที่นั้นตั้งแต่เด็กจนโต -ป.1 - ปวช3- พ่อผมอยู่บ้านคับแต่นานๆทีผมจะได้กลับบ้าน. ตอนนี้ผม เข้ามหาลัยแล้วผมเข้าเกษตร แม่ผมกับผมก็เลยต้องย้ายกลับมาอยู่บ้านกับผม.ปล.ที่งามวงวานรถติดชิปๆผมย้ายกลับมาพ่อผมก็ทำบ้านใหม่ ทำห้องให้ผมผมดีใจจะได้มีห้องส่วนตัวแล้ววว [โย่ว]
ผมได้แต่ห้องโล้งๆ มีแค่โต๊ะอ่านหนังสือกับเก้าอี้2ตัว ผมต้องไปนอนรวมกับพ่อแม่ที่ชั้น4  :D 1เดือนต่อมาพ่อก็ไปซื้อ เฟอร์นิเจอร์ เตียง ตู้ ชั้นวางทีวีให้ +แอร์ ให้ผมโครตดีใจผมให้ห้องนอนของตัวเองล่ะผมเดินไปห้องเก็บของเจอทีวี LCD sony 23นิ้ว ที่พ่อจับฉลากได้จากที่ทำงานผมเลยยึดเลยผมดูทีวีผ่าน กล่องฟรีทรู ที่มากับเน็ทบ้านผมเริ่มอยากมีหนังดูผมเลยเอาเงินเก็บไปซื้อ apple TV มาดูหนังผมรู้สึกภาพมันไม่เต็มตาเพราะทีวีจอเล็กมากระยะดู3เมรตก่านอนดูนะคับ

ไปๆมาๆ ผมก็ เซงกับทีวีผมเลยคิดจะออก ทีวีใหม่เลยหาข้อมูลในเว็บ มองหลายตัว แต่ก็เลือกได้ล่ะ 42 690T  ราคา23000บาท ผมเลยเริ่มหางานตอนปิดภาคเรียนทำเป็นPCน้ำหอมทำได้ 1เดือนก่าก็ได้เงินครบเลยรีบไปออก ทีวี สรุปผมได้ ราคาเงินสดได้ราคามา 21000บาท  เงินเหลือ 5000บาทผมเงินไว้กินขนมกลับบ้านมานั้งประกอบทีวีผมโครตชอบ จอมันใหญ่มาก5555 [รัก] ผ่านไป1เดือนผมก็คิดหาเรื่องเสียเงินอีก ผมอยากได้ชุดโฮมสักเครื่องเลยหาข้อมูล เลยได้ชุด yamaha yht-299 มาเลยเริ่มหาเงินทำงานอีกพอผมได้งานก็ทำได้ 2เดือนก็มีเงินถึงที่จะซื้อyamaha yht-299ได้ผมไปถอยมาเลยวันเงินเดือนออก ได้มา 15400บาท  หมดกับ HDMI อีก 3 4 เส้น เส้นล่ะ 200-300บาท  สรุปตอนนี้ผมครบผมล่ะ กลับมานั้งต่อชุดyamaha yht-299 ลองฟังเสียงผมว่ามันดูไสไปเลยไปเอาลำโพง sony 3ตัวในห้องเก็บของ ป.ล ลำโพง คู่หน้า2 เซ็นเตอร 1 เอามาต่อ โอเคเสียงแน่นขึ้น ลำโพง 3ตัวนี้อยู่กับผมตั้งแต่ ผมอนุบาล55ยังไม่พังเลยโชคดีไป................... [ปาดเหงื่อ]

ต่อจากนั้นผมดูหนังโครตมัน  ดูผ่าน โนทบุค โบทบุคโหลดจากเว็บ หนังเรื่องล่ะ 2-3 กิก เสียงได้ 5.1 ภาพหยั่งกับ บลูเล ตอนนี้ผมลืม apple TV  ไปเลย -.- ใช้apple TV ตอนดู ซีรี่เกาหลีผ่านแอฟ +แอฟกาตูน แค่นั้น  ผมไม่อยากคิดอะไรให้เสียเงินล่ะ 555แต่ผมก็อยากได้ ซับใหม่เหมือนกันแต่อย่าดีก่า แค่นี้ เปิดหนังทุกครั้งแม่ก็ ลงมาด่าทุกครั้ง 5555  [จิ้ม]

ห้องเริ่มต้น

ฝันเป็นจิงงง แล้วววว

ผมเพิ่งลงครั้งแรก เล่าชีวิดก่อนจะได้เครื่องเสียงซะยาววเลย ขอบคุณ พี่ๆมากคับที่รับผมจนจบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2014, 12:02:44 am โดย nutsayjumpp »

ออฟไลน์ Deawma

• LCD TV member
  • **
เปลี่ยนเครื่องเสียงเลย

เราเป็นเหมือนกัน    อายุยังเท่ากันอีก   

ลองมองลำโพง   ที่มีคุณภาพว่านี้ แล้วจะดูหนังมันขึ้นแน่นอน

ปล.  แม่ด่าเหมือนกัน [คิคิ] [คิคิ] [คิคิ] [คิคิ] [คิคิ] [คิคิ]

• *
5555 ผมเคยคิดอยู่ อยากได้เซท cinema 500 ของ JBL  ไม่รู้เสียงจะดีป่าว เพราะลำโพง sonyผม มันมีsub ในตัวเหมือนกันฟังเพลงนี้ไม่ต้องเปิดซับเลย

ผมชอบดูหนังเสียงแบบ ดุดัน เสียงsub ลงลึกแบบกระหิ่มๆ 555 แต่กลัวเอาตัวใหญ่มาแล้วห้องจะกระเทือนไป เลยคิดอะไรยาวไกลไม่ได้  [เศร้า]

ผมมอง jbl studio 180 ไว้เหมือนกัน

2ตัวนี้ผมยังไม่ได้ราคา ที่แน่นอนเลย ยังไงช้วยแนะนำ อะไรหน่อยนะคับว่า สมควร อะไรยังไง  [ปลื่ม]

• *
แฮะๆ ห้องกว้างยาว4*4 เองคับ เตียงนอน 6ฟุด เกิบเต็มห้องเลย ตู้เสื้อผ้าอีก เปิดหนังดีเสียงเอฟเฟค Subนี้ ตู้ เพดาน สั่นเลย 555 
 [กระโดด] [กระโดด]

ออฟไลน์ suchart

• Full LED TV member
ความสุข มันอยู่ตรงที่ ซื้อด้วยน้ำพัก น้ำแรงของเรานี่ละครับ...   [yes] [yes]

( ผมยังจิ๊กตังค์แฟน แอบซื้ออยู่  555++    [ไม่พูด] [ไม่พูด]  )

ถ้าเล่น Sat Yam ไปแล้ว  ถึงแม้จะขยับมา JBL Cinema 
ก็อาจจะไม่เห็นผลเท่าไรครับ   เพราะยังไง ๆ ก็เป็น Sat เหมือนกัน

แนะนำหาเป็น  book shelf  คู่หน้า - คู่หนัง + up center + sub ใหม่ ดีกว่าครับ
( แต่ต้องดูกำลังขับดี ๆ ด้วยนะครับ  บางตัวขับยาก บางตัวขับง่าย
หาตัวที่ขับง่าย ๆ หน่อยดีกว่า  เพราะ AVR ตัวนี้  เรี่ยวแรงไม่เยอะเท่าพี่ ๆ เค้าครับ )

คุณภาพเสียง - มิติเสียง - ความโอบล้อม - แรงปะทะ ของเสียงที่ได้
ทิ้งห่างจาก Sat ขึ้นไปพอสมควรครับ     

คุ้มค่ากับเงินที่เสียไปมากกว่าครับ

• *

วันนี้ผมไปถามร้านLENNShop ซีค่อน เขาแนะนำเซท นี้ให้
Floorstanding : Polk Audio TSi400 คู่
Bookshelf : Polk Audio TSi200
Center : Polk Audio CS20
Subwoofer : Polk Audio PSW125   12นิ้ว

Tsi400 16900
TSI200 7900
CS20 7900
PSW125 12500

เขาตีราคาให้ 39000 บาท
เขาบอกว่าYHT299 ขับไหวครับ ลำโพงไม่กินวัตต์ครับ 15W ก็ดังลั่นแล้วครับ 299 90W สบายๆครับ ยืนยันครับ 299 ขับ Polk ทั้งชุดไหวครับ

ผมเลยคิดอยู่ว่า จะเอาดีป่าวหน้าตา ชุดpolk ชุดนี้ดูดีพอสมควร แต่ราคานี้ผมคงต้องทำงานประมาน 3เดือนถึงจะออกได้
ยังไงช้วยแนะนำ ยี่ห้อ สำหรับห้อง 4*4 เน้นดูหนัง80% ชอบแนวเสียงดุดัน Subลงลึก เอาแบบว่าเสียงเข้าไปตีหัวใจได้เลย [คิคิ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2014, 05:58:48 pm โดย nutsayjumpp »

ออฟไลน์ STi

• Edge LED TV member
ชื่นชมในแนวทางครับ  อยากได้ก้อต้องหามาด้วยน้ำพักน้ำแรงตัวเอง (ในวิธีที่ถูกต้องด้วยนะ)  ยังไม่ต้องรีบร้อนโตครับ  ใช้ชุดที่มีอยู่อย่างเต็มที่ทั้งลองฟังและลองปรับดู ไม่มีชุดไหนที่สมบูรณ์ทุกอย่างที่เราต้องการ มันอยู่ที่ความพอใจของเรามากกว่า [ปลื่ม]  ที่สำคัญอายุประมาณนี้ยังมีกิจกรรมอืนๆที่น่าสนใจอีกตั้งเยอะครับ [หื่น]

• *
ใช้แล้ว คับ STi
วันที่17นี้ผมได้งาน ยาว3เดือนแนะวันล่ะ 500 เงินออกคงมีหลายหมื่นอยู่ไม่รุ้จะเอามาลงลำโพงหลือเก็บเงินออกรถดีแม่ผมบอกว่าทะทำงานมีเงินเก็บถึง3แสนเมื่อไรแม่จะให้เพิ่ม อีก 1ล้าน  [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ] ผมเก็บไม่ถึงแสนสักที 555555
แม่บอกจะออกรถ bmw 1000 rr  หลือ honda civic FD  แต่คงอีกยาวไกลเพราะเอาเงินหมดกับห้องนี้ไปหน่อย 555

[เศร้า] [เศร้า] [เศร้า] [โขก]

ออฟไลน์ hobbycarp

• *
ผมชอบเด็กคนนี้มาก เจ๋งว่ะ ชอบๆ

• *
 [ไม่เอา] ขอบคุณคับบพี่hobbycarp ผมเขิลเลยอ่ะ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ pannpower

• *

YHT-299 ท่านได้จากที่ไหนมาครับ ^_^ รบกวนสอบถามหน่อยครับ

ขอบคุณคร๊าบบบ

• *
ร้านแสงชัย คับบ แถวเกษต [โย่ว]

ออฟไลน์ Komkay0402

• *
เป็นแฟน onepice ด้วยชอบๆครับ [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ thelordofthelinks

• *
จัดห้องสวยมากเลยครับ