ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ ขอความเห็นเรื่อง เปรียบเทียบ Soundbar หน่อยครับ Yamaha & Pli  (อ่าน 12625 ครั้ง)

ออฟไลน์ auszang13

• Flat TV member
  • *
เนื่องจากผมต้องการ เครื่องเสียงมาเล่น กับ HD Player ของผม (Xtreamer Prodigy)  และไม่ต้องการ โยงสายเครื่องเสียงอะไรมากเนื่องจาก ใช้ดูในห้องนอนครับซึ่ง ผมก็ไปเจอ 2 ตัวนี้มาครับ    Philips HTB9150 และ yamaha Yas201

1. Philips HTB9150  (http://www.philips.co.th/c/home-theater-systems/fidelio-soundbar-home-theater-with-ambisound-technology-htb9150_98/prd/;jsessionid=8072E062579FC8797C1C7FC27540FE58.app120-drp2?t=specifications)

ข้อดีที่ผมเห็น
        1. มีช่อง input- output ค่อนข้างเยอะ
        2. สามารถเล่นแผ่น Blu-ray ได้ในตัว
     ข้อเสียที่ผมเห็น
        1. ไม่ได้เป็น 7.1 แต่เป็น 5.1 ครับ
        2. ราคาอยู่ที่ 23000 + + (แพงกว่า yamaha Yas201)
        3. ไม่ค่อยเห็นมีใครมา review จึงไม่มั่นใจในคุณภาพ เสียง
2. yamaha Yas201

ข้อดีที่ผมเห็น
        1. ราคาถูกกว่า
        2. ดูจากชื่อเสียงแล้ว คิดว่าดีกว่า (ความคิดของมือใหม่อย่างผมนะครับ)
        3. เป็นระบบรองรับ 7.1
       ข้อเสียที่ผมเห็น
        1. ช่องเสียบ ค่อนข้างน้อย (ผมก็ไม่รู้นะครับว่าต้องใช้อะไรบ้าง แต่ผมใช้กับ เครื่อง hd player ของผมนั่นแหล่ะครับ )
        2. ไม่มีเครื่องเล่น แผ่น (ก็คงไม่ค่อยได้เล่นคับ)

ผมจึงอยากถามความเห็นจากผู้รู้หน่อยครับ
1. ตัวไหนคุ้มค่ากว่ากัน
2. ตัวไหนเหมาะกับเครื่องเล่น hd player ของผมครับ

ขอบคุณครับผม  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Jin

• Edge LED TV member
ดูแค่ของ Yamaha กับ Polk ก็พอครับถ้างบขึ้นถึง 2 ขนาดนั้นนะ จริงๆ ห้องนอนวาง 5.1 ก้ได้ครับ สายก็แอบเดินตามมุมห้องเอา แต่สำหรับผม soundbar บางตัวเสียงมันกระป๋องจริงๆครับ ลองไปหาฟังของ polk กับ yamaha ดูนะครับ น่าจะตอบโจทย์ได้

ออฟไลน์ Chronos_X

• *
 [โขก]ต้องบอกว่า มองเหมือนผมตอนแรกเลยครับ ด้วยความที่ไม่อยากให้ห้องรก และต้องการความสะดวก เลยเคยมอง Soundbar ไว้เหมือนกันครับ

แต่จากที่ผมเคยไปลองฟังมา ก็ต้องพบกับความจริงครับ  [เศร้า]  นั่นคือ Soundbar เสียงมันไม่ดีเท่า ชุดแอมป์กับลำโพง 5.1 ของแท้นี่สิครับ
(ขนาดลองตัวแพง ๆ นะครับ)

ถ้าจะมี Soundbar ดี ๆ ที่ฟังละอึ้งทึ่ง ก็คงจะเป้น Bose ครับ (แต่ราคาก็สุดโหดเช่นกัน)

ถ้าสมมุติว่ามีงบ 2 หมื่นจริง ๆ ลองดูพวกชุดลำโพง+แอมป์ของ Sherwood ก็ได้ครับ ราคาไม่แพงมาก ส่วนตัวเคยลองฟังแล้วก็ชอบนะครับ
2 หมื่นต้น ๆ ได้อะไรที่คุ้มค่าเงินดีผมว่า ของพวกนี้เรื่องเสียง แนะนำต้องฟังด้วยตัวเองครับ เพราะเอาจริง ๆ บางทีชุดที่เค้าว่าดีว่าแพง บางทีเราก็ฟังแยกไม่ออกครับว่ามันต่างกับชุดถูก ๆ อย่างไร (เวลาไม่ได้เปรียบเทียบนะครับ)

ปล. ถ้าเล่นชุด 5.1 มันก็จะมีเรื่องของการโยงสายไปมาอย่างที่บอก ถ้าไม่อยากเจาะหรืออยากเห็นรางเก็บสายตามพื้นตามผนัง ก็เล่น Soundbar ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ speck

• *
ลองหา soundbar jbl sb 400 ฟังดูครับ ผมว่าเสียงไม่เป็นรอง 2 รุ่นที่ท่านกล่าวมาครับ ราคา 23,900 ได้ hdmi in 3 out 1 ครับ
ความเห็นส่วนตัวผมที่ลองไปฟังมาเทียบกัน 3 ตัว (ที่ท่านเจ้าของกระทู้ถามมา 2 ตัว) ผมว่า jbl เสียงถูกใจผมมากที่สุดครับ

ออฟไลน์ moo plai mai

• *
Soundbar  Yamaha ที่ดีจริงๆมีครับ ราคา 40,000 - 50,000 ดีกว่า Bose แน่นอน Bose ในเมืองไทยตั้งราคาแพงมาก ใน USA ถูกมาก แต่ห้องที่จะใช้กับ sound bar
ต้องเป็นสี่เหลี่ยมมีผนังสี่ด้านที่มีขนาดเหมาะสม เพราะใช้หลักการสะท้อนของคลื่นเสียง ถ้าเป็นรุ่นเล็กๆเสียงจะบางมาก รายละเอียดไม่ค่อยดี แต่ถ้าเอาสะดวกไม่ซีเรียสก็จัดไปครับ