ผู้เขียน หัวข้อ: polk rti a1  (อ่าน 5214 ครั้ง)

ออฟไลน์ onkyo

• Edge LED TV member
polk rti a1
« เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 09:03:57 am »
polk rti a1ควรจะใช้เป็นเซอร์ราวด์หรือคู่หน้าดีครับขอคำแนะนำหน่อยครับพี่ๆขอบคุณครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ หนึ่ง..bk51

Re: polk rti a1
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 11:02:51 am »
ต้องดูด้วยว่าท่านใช้ลำโพงของอะไรอยู่ครับ ถ้าลำโพงเก่าท่านมันใหญ่กว่าA1ก็ใช้เป็นเซอราวด์ ถ้ามันเล็กกว่าA1ก็ใช้เป็นคู่หน้าครับปรับเปลี่ยนได้ตามความเหมาะสมของชุดท่าน ได้A1มาแล้วลองเก็บตังค์หาซื้อA3มาอีกคู่นะแจ่มเลยครับ จากที่ผมลองฟังดูแล้วเสียงA3ดีกว่าA1อยู่พอควรเลยครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 12:03:24 pm »
...ตามหลักการเล่น สำหรับผู้ที่มีงบจำกัด
...ซื้อ A1 มาเป็นคู่หน้าชั่วคราว
...สะสมเงินซื้อ A3 เป็นคู่หน้า ย้าย A1 ไปเป็นเซอร์ราว ครับ.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 12:33:39 pm »
ผมว่า a1 ไม่มีเบสนะหรือผมตั้งไม่ถูกที่ต้องตั้งแบบไหนผมใช้สายลำโพง monster น่ะว่าจะเอา a1 มาฟังเพลงใช้กับ แอม ซันซุย ไม่รู้เข้ากันหรือปล่าว

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 05:36:44 pm »
...มีเบสครับ แต่เป็นเบสกลางถึงสูง เสริมกับเบสกลางต่ำ ของซับวูฟเฟอร์
...แอมป์ซันซุย มีข้อจำกัดที่มีเพียง Bass + Loundness แต่ AVR มี sub out เร่งดังค่อยที่ตู้ซับ ปรับความถึ่่ ปรับเฟส ปรับ mode สนามเสียง ปรับเสียงออกลำโพงทุกตัวในระบบ 5.1 7.2 จึงสามารถฟังเพลงจาก A1มากมาย
...ท่านลองกลับขั้วลำโพงที่ตู่้ A1 ครับ จากแดงเข้าแดง เป็นแดงเข้าดำ เพียง 1 ตู้ เสียงเบสน่าจะมา เรียกว่า ปรับลำโพงเข้ากับเฟสห้องครับ.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 05:59:35 pm »
เพียง 1 ตู้ที่พี่  bkav ว่าคือปรับแค่ข้างเดียวเหรอครับหรือว่าปรับทั้ง 2 ตู้ครับขอโทษครับพี่ไม่รู้จิงๆครับยังไงก็ขอบคุณพี่ๆมากๆเลยนะครับที่ช่วยแนะนำ [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 11:30:44 pm »
...ปรับข้างเดียวครับ แล้วสังเกตเสียงเบสเพิ่มขึ้นหรือเปล่า ถ้าเพิ่มขึ้นแต่เบสแข็ง ก็ใส่กลับตำแหน่งเดิม แล้วเดินไปอีกข้าง สลับขั้วลำโพง ทีนี้เสียงเบสน่าจะดีกว่าสลับตู้แรก ลองดูครับ หรือถ้ายังคล้ายกัน ก็สลับขั้วลำโพงตรงข้ามสีทั้ง 2 ตู้เลยครับให้เหมือนกันเลยครับ ไม่เสียหายหรอกครับ เพราะหน้าที่กรวยลำโพงคือขยับเข้า ขยับออก ไฟบวก(+)เข้า ถ้าข้างหนึ่งขยับเข้า(ถูกต้อง)อีกข้างหนึ่งขยับออก(ไม่ถูกต้อง) ในเสียงเดียวกัน เบสหาย หรือเสียงแห้งครับ

...ผมเคยสัมผัสเครื่องเสียงสเตริโอ 2 ch. บ้านญาติ ยืนตรงกลางเบสบาง แต่พอเดินมาด้านข้างเสียงเบสมาเป็นลูก แบบนี้ต้องสลับสายตุ้ลำโพงใหม่ จะได้ยินเสียงเบสทันทีเมื่อเรายืนตรงกลางระหว่างตู้ลำโพงครับ

...ขั้วดำแดงของแอมป์เอาแน่ไม่ได้ บางทีสลับขั้วปลั๊กไฟฟ้า ก็มีผล

...เมื่อเราสลับสายตู้ลำโพงได้เสียงดีแล้ว หาลิควิปเปเปอร์ แต้มปลั๊กตัวผู้ของเครื่องเสียงที่จะเสียบเต้าไฟฟ้า ทุกครั้งเมื่อเสียบเต้าไฟฟ้า จะต้องเอาจุดแต้มไว้ตำแหน่งบนทุกครั้ง อย่างนี้เป็นต้น ถ้าเอาไว้ข้างล่าง เบสไม่อิ่ม เบสแห้ง ประมาณนี้ครับ

...มันเป็นเรื่องละเอียดอ่อนครับ นี่เฉพาะหาเสียงเบสคู่หน้าของชุด 2 Ch. ถ้าเพิ่ม subwoofer มาผสมแบบ AVR จะยิ่งปวดหัว

...ว่าแต่ A1 ผ่านการเบริน( 100 ชั่วโมง)แล้วหรือยัง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 09:16:43 am »
ลองสลับขั้วแล้วครับเบสมาเลยครับพี่ดีมากเลยครับเเต่รู้สึกว่าเบสจะออกบวมครับพี่คือผมแขวนติดกับผนังครับลำโพง 

ห่างกันประมาณ  2 เมตรครับจะมีวิธีแก้ยังไงครับพี่ BKAV ขอบคุณพี่มากๆเลยครับที่ให้คำแนะนำครับ [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 10:30:11 am »
ดีแล้วครับ เสียงเบสมา...

...ปัญหาเสียงเบสบวม ให้ยกตู้ออกมาจากที่แขวน นำมาวางชั้นวางเคียงข้างทีวี สูงประมาณระดับหูที่นั่งฟัง ขยับเข้า-ออกตำแหน่งซ้าย-ขวาออกจากทีวี สังเกตลูกเบส เปรียบเสมือนยางยืดกลมๆ ถ้าวางลำโพงห่างออกมา ความแน่นของเบสจะลดลง(เบสกว้าง)เหมือนยืดยางยืดออกมา แต่มีตัวแปรคือมุมห้องที่จะทำให้เสียงเบสล้น ก็จงหันหน้าตู้ลำโพงเข้าหาจุดนั่งฟัง ถอยตู้ลำโพงเข้าและออก ให้เสียงเบสดีที่สุด เสียงออกมาตามที่ท่านพอใจ งานนี้ควรใช้คน 2 คน คนหนึ่งขยับลำโพง อีกคนหนึ่งฟังและคอยบงการ ถ้าคนเดียวก็ลุกนั่งเหนื่อยหน่อย อาจนั่งหาจุดเหมาะสมเป็นวัน เป็นสัปดาห์ อิ อิ.

...อีกประการหนึ่ง ปุ่ม Louness ตามหลักแล้วใช้สำหรับเปิดเบาๆ ถ้าเปิดดังๆ ปิดก็ได้เปิดก็ได้แล้วแต่ชอบ
...การนำลำโพงคู่หน้าแขวนผนัง เป็นการจำกัดเสียงไม่สามารถให้เสียงที่เราพอใจได้ ส่วนมากใช้กับลำโพง in the box หรือแชลแนล Front wide speaker ของระบบ 7.2 ch.ขึ้นไป  ถ้านำลำโพงตู้ A1 A3 แขวนผนัง ต้องทดลองอย่างยากเย็น หาจุดที่เสียงดีที่สุด แล้วจึงเจาะผนังจุดนั้นเพื่อแขวนลำโพง

...แต่ AVR ที่มี Mic setup นำลำโพงตู้ดังกล่าวแขวนผนังจุดไหนก็ได้ เครื่องจะคำนวนค่าที่เหมาะสมให้ครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2014, 10:38:48 am โดย bkav »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 10:39:01 am »
ขอบคุณพี่ bkav มากๆครับตอนนี้มีความคิดว่าจะเปลี่ยน a1 เป็น a3 ครับเป็นคู่หน้่าเหมือนเดิมผมต้องสลับขั้วลำโพงเหมือน a1 หรือป่าวครับพี่ bkav ว่าจะเอา a1ไปเป็นเซอร์ราวด์ครับรบกวนพี่อีกสักรอบครับผม [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 01:14:11 pm »
...ต้องทดลองดูครับ ต่อแบบปกติเป็นอันดับแรก จากนั้นสลับขั้ว แต่ทางที่ดีถ้าแกะกล่องใหม่ๆ เบิร์นให้ครบ 100 ชั่วโมง อาจใช้แผ่นเบิร์นช่วย หรือเปิดเพลงทิ้งๆ ขว้างๆ ก็ได้ครับ
...A1 สำหรับเป็นลำโพง surround อยู่แล้วครับ สิ่งที่ต้องคำนึงก็คือ เมื่อต่อ 5.1 จะยิ่งละเอียดขึ้นไปอีก ระดับน้องๆ มืออาชีพมาเซ็ทเครื่อง เสียงจึงจะดีครับ. ถ้าเครื่องมีระบบ Mic setup ก็จะเบาแรงเยอะ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 06:54:54 am »
ถ้าเราใช้แผ่นซับเสียงจะช่วยเบสบวมได้ไหมครับแล้วเราจะติดบริเวรไหนของห้องบ้างครับรบกวนพี่ๆแนะนำหน่อยครับ [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 05:32:10 pm »
แผ่นซับเสียงไม่มีความรู้ครับ ต้องรอท่านอื่นมาตอบ

ออฟไลน์ pongtorn_kero

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 12:04:27 am »
แผ่นเบิร์นหาซื้อหรือโหลดได้ที่ไหนครับ
Yam 299 แมทใช้กับ ลำโพง a1 และa3 ได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ ronnawut

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 02:40:12 pm »
เป็นคู่หน้าก็สมบูรณ์ครบทุกย่านเสียงนะครับ ไปได้ในงาน bav ที่ผ่านมา ไม่เคยเล่นpolk กลับติดใจเลย เบสลึกนุ่มดีลึกด้วย ครบเครื่องไม่มีข้อตำหนิเลยครับ ฟังได้นานไม่ล้าหู แต่ต่อแบบbi wire จัดเต็มในระบบไฟนะครับ ลงกราวน์ด + wattgatt 381 1เสียงเนีี๊ยบมากๆครับ เคยเอาเป็นคู่หลังแล้วก็โอเคนี่ครับเสียงกระจายแผ่กว้างดี

ออฟไลน์ Lekjang

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 10:35:12 am »
ขออนุญาตแจม จขกท.นะครับ  ไม่ทราบว่า A3 นี่ต้องการกำลังขับที่เท่าไร จึงเหมาะสมครับ ผมมี INT  50+50  ไม่รู้ขับไหวไหมครับ

ออฟไลน์ หนึ่ง..bk51

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 03:24:49 pm »
ขออนุญาตแจม จขกท.นะครับ  ไม่ทราบว่า A3 นี่ต้องการกำลังขับที่เท่าไร จึงเหมาะสมครับ ผมมี INT  50+50  ไม่รู้ขับไหวไหมครับ
สบายครับพี่เล็กถ้างบถึงแนะนำเลยครับ