ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆ ห้องเครื่องเสียงหน่อยครับ denon AVR2113 ภาพหาย  (อ่าน 3766 ครั้ง)

ออฟไลน์ rv-ln

• Flat TV member
  • *
รบกวนพี่ๆ ห้องเครื่องเสียงหน่อยครับ

ผมซื้อ denon AVR2113 คู่กับลำโพง SCS200.5 มาประมาณเดือน ธค 56 ปกติผมต่อกับโน้ตบุ๊ค เปิดดูหนัง MKV ช่วงแรกๆ ก็ oK เปิดประมาณวันละ 2 เรื่อง(เสาร์/อาทิตย์) หลังจากนั้นก็ไม่ค่อยได้เปิด แต่ช่วงหลังๆ ประมาณเดือน มีนา-เมษา 57 มีเวลาเลยเอาหนังมาเปิด แต่ปรากฏว่า เปิดเรื่องเดียวดูได้ซักพัก สัญญาณภาพอยู่ดีๆ ก็หาย แต่เสียงยังดังปกติ (ผมต่อ notebook HDMI ผ่าน AUX แต่ใช้ช่อง ARC ผ่านไปยังทีวีครับ) อาการอย่างนี้แสดงว่ามันร้อนหรือปล่าวครับ ตอนแรกวางในช่องใต้ทีวี เลยย้ายออกมาที่โล่งๆ ดูได้นานขึ้นนิดหน่อยแต่ก็ดูได้ไม่จบเรื่อง ภาพก็หายเหมือนเดิมเสียงมาปกติ ต้องคอยปิดเปิดเครื่อง ห้องไม่ได้ติดแอร์ครับ

พอมีวิธีเช็คไหมครับ ปกติมันร้อนขนาดนี้เลยเหรอเนี่ย  [ร้องไห้]

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

• Full LED TV member
เครื่องไม่ตัด เเต่ ภาพหาย น่าจะผิดปกติ เพราะถ้าเป็นที่สาย ก็ต้องไม่มีเสียง อันนี้ดูได้ซักพัก ถ้าเป็นที่ความร้อน amp น่าจะตัด นะครับ ผมว่าส่งเครื่องเช็ค ศูนย์ ดีที่สุด หรือลองต่อตรง ไม่ผ่าน amp ดูว่าดูได้จบมั้ยครับ ถ้าดูจบปัญหา น่าจะอยู่ที่ amp ครับ

• *
คุณ ชอลิ้วเฮียง หมายถึงให้ผมลองต่อสาย HDMI out จาก notebook ไปเข้า HDMI in ที่ TV โดยไม่ยุ่งกับ AVr เลยใช่ไหมครับ เพื่อเช็คว่า ปัญหาเกิดจาก TV หรือ Notebook; ถ้าสองอย่างไม่มีปัญหา ก็จะเฟิมได้ว่ามาจาก AVR แต่ปกติถ้าร้อนมากมันจะดับเลยใช่ไหม, แล้วปกติที่ AVR มันมีตั้งให้จอดับเองหรือปล่าวครับ คล้ายๆ กับ scren saver แบบในคอมอ่ะ 

ขอบคุณมากๆ ครับ

ออฟไลน์ STi

• Edge LED TV member
เรื่องความร้อน : เดนอนไม่ใช่แอมป์ที่ร้อนมากนะครับ ผมว่าพอๆกับแยม คืออุ่นๆฝ่ามือวางทาบได้ ที่สภาวะห้องเปิดไม่มีแอร์ ถ้าวางในช่องตู้อาจร้อนขึ้นบ้าง  ลองดูการวางในคู่มือครับ ควรจะมีช่องว่างให้ได้ระบายความร้อนบ้าง
อาการตัด : ถ้าแอมป์ตัดเพราะเหตุใดๆเช่น ขั้วสายลำโพงแตะกัน ขั้วต่อต่างๆหลวม หรืออัดหนัก(เปิดดังมากมาก) เป็นเวลานานๆ จะเป็นการตัดแบบปิดตัวเองเลยครับ ไม่ใช่ว่าตัดเฉพาะอย่างใดอย่างหนึ่ง เพื่อเป็นการป้องกันอุปกรณ์ภายในเสียหาย
การอัพเฟิร์มแวร์ : avr รุ่นใหม่มักเชื่อมต่อกับ internet ได้ จึงสามารถอัพเฟิร์มแวร์  ผมเองก้อไม่รู้ว่าจะอัพทำไม เพราะที่เคยลองอัพแยกไม่ออกในความแตกต่าง ก่อนอัพกับหลังอัพ แต่ถ้าอัพแล้วไม่สมบูรณ์นี่สิปัญหาตามมาเยอะเลย  สองเดือนที่แล้วเพิ่งพา 1912 ไปอัพมา เหตุเพราะอยู่ดีๆเทอก้ององแง ไม่ถอดรหัส เสียงลำโพงดังไม่เท่ากัน หน้าจอขึ้นแปลก ไม่ตอบสนองต่อรีโมท  คิดว่างานนี้ยาวแน่  เข้าศูนย์ฯช่างบอกว่าแค่อัพเฟิร์มแวร์เวอร์ชั่นล่าสุดเท่านั้น ลองเทสท์อยู่สามสี่วัน ปกติดี  ทุกวันนี้ใช้ได้ปกติ

• *
ขอบคุณทุก ท่านที่เข้ามาแนะนำนะครับ เมื่อวันหยุดที่่านมาลองต่อกับ DVD เล่นตั้งหลายแ่ผ่นไม่เห็นดับ แสดงว่าคงเป็นเพราะ การต่อจาก Notebook แน่่เลย ผมใช้ POT Player ครับ พอจะมีใครแนะนำเรื่องการ set โปรแกรมนี้บ้างไหมครับ ปกติผมเซ็ทตามที่เขาแนะนำในการทำ Pass Through เพื่อให้ถอดรหัสจาก AVR เท่านั้น แต่รายละเอียดอื่นๆ ไม่เคยลองครับ มันมีให้เช็ทเรื่องสัญญาณภาพให้ ดับเอง คล้ายๆ กับ Sleep Mode หรือปล่าวครับ ช่วยแนะนำผมทีครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ