ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ polk rti a5 กับ int. บ้างครับ  (อ่าน 6725 ครั้ง)

ออฟไลน์ ck@ocz

• Flat TV member
  • *
ใครใช้ polk rti a5 กับ int. บ้างครับ
« เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 11:54:27 am »
มีใครใช้ A5 กับ int บ้างไหมครับ  int ตัวเล็กๆ 10-13k กำลังขับดีไหมเทียบกับ avr ตอนนี้ใช้ tx-nr 616  แล้วเกิดคันไปเอาซีดีรถยนต์ (50watt @ 4 โอมห์) ที่ถอดตั้งไว้มาลองต่อดูจ่ายไฟด้วย PSU คอม ปรากฏว่ามันตึบมากครับ จังหวัดกดกระเดื้องนี้แทบจะนับได้เลยว่ากระทืบไปกี่ที โน๊ตก็ชัด แต่แหลมฟุ่งไปหน่อย  มันเพราะกำลังมันมากกว่า avr หรือเพราะแนวเสียง avr กับเพลงที่ฟังมันไม่ได้กันแน่ครับ  ก่อนนี้เคยใช้  rotel กับลำโพงวางหิ้ง  กลับรู้สึกว่าเบสมันน้อยกว่า avr  สับสนกับชีวิตครับ  มีความคิดจะปล่อย avr อีกแระ แอะ..หรือจะปล่อยลำโพงด้วยดี  [ไม่เอา]

ออฟไลน์ HiFi Tower Staff

• Edge LED TV member
Re: ใครใช้ polk rti a5 กับ int. บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 01:45:04 pm »
int ในระดับราคา 13k ผมว่าการฟังเพลงได้เปรียบกว่า avr616 แน่นอนครับ
ความสะอาด ความเป็นธรรมชาติ ภาค analogue ฟังเนียนกว่าเยอะครับ

แต่ถ้าถามว่า int ในกลุ่มนี้ขับ a5 หมดมั๊ย???
อันนี้เรียกว่าแค่พอขับได้ครับ...แต่ยังไม่เต็ม (แต่ดีกว่า 616 แน่นอน)

ในกลุ่มหมื่นต้นๆก็มี
- nad c316
- marantz pm5004
- denon pm520

ลองฟังดูครับ...เคยแล่น rotel มาก่อน (ฟังเพลง) ฟังเปรียบเทียบไม่ยากครับ

[กระโดด]

• *
Re: ใครใช้ polk rti a5 กับ int. บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 02:59:40 pm »
ฟังเพลงตลาดๆ paramore ,Avirl Lavigne, Lady Antebellum ฯลฯ เพลงแบบมีจังหวะสักหน่อย  มองยี่ห้อไหนดีครับ สายลำโพงตอนนี้ใช้ jps supper blue 2 เนียนไปไหม  ควรจะเปลี่ยนยี่ห้อไหม ถ้าควรเปลี่ยนไปตัวไหนดี   

ออฟไลน์ HiFi Tower Staff

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 04:03:25 pm »
หลากหลายแนว marantz น่าจะเหมาะครับ
ส่วนสายมีอยู่ใช้ไปก่อนเถอะครับ...ไม่ต้องรีบร้อนแะไร

ฟังไปแล้วอยากปรับเปลี่ยนแนวเสียงเป็นยังงัยอีกเล็กๆน้อยๆ ต่อยไปพิจรณาเรื่องสายครับ
ตอนนี้ แอมป์ ยังไม่ได้ไปเข้าคู่กับ ลำโพง เลย...ต้องลองฟังดูก่อนครับ

[กระโดด]

ออฟไลน์ STi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 07:28:56 pm »
งบที่ตั้งไว้น่าจะได้ที่ประมาณ 40-50w (มือสองดีๆ) การที่จะเอามาขับ a5 ก้ออาจจะเป็นงานหนักซักหน่อยครับ เสียงที่ได้กับแนวที่ชอบฟังอาจไม่โดน ถ้าเป็นผมฟังแนวนี้เล็ง JBL+H/K น่าจะเข้าทางกว่าครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 06:34:59 pm »
ตอนนี้สองจิตสองใจ  เปลี่ยนแอมป์ไม่เท่าไหร่  กลัวอย่างเดียวพลังจะไม่เหมือนตอนใช้ avr เปลี่ยนลำโพงลำบากใส่รถตัวเองไม่ได้  ตอนซื้อขนส่งมาส่งถึงบ้าน  แต่ใจก็อยากเปลี่ยนตอนนี้ห้องเล็กต้องการพื้นที่ [เปล่า]

ออฟไลน์ หนึ่ง..bk51

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 08:56:40 pm »
อย่าเปลี่ยนลำโพงเลยครับเสียดาย ขายไปแล้วหากลับคืนยากนะครับ [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Jin

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 10:17:05 pm »
ทำไมเอาเบส ลำโพงวางหิ้งมาเทียบกับรุ่นตั้งพื้นละครับ - - มันไม่เกี่ยวกับ rotel หรือ AVR ละที่เบสมันน้อย มีส่วนแต่น้อย แต่ด้วยตัวตู้และดอกลำโพงของตั้งพื้นกับวางหิ้งมันให้เสียงเบสออกมาต่างกันอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ นังกชกรเล้าไก่

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 01:12:59 am »
ทำไมเอาเบส ลำโพงวางหิ้งมาเทียบกับรุ่นตั้งพื้นละครับ - - มันไม่เกี่ยวกับ rotel หรือ AVR ละที่เบสมันน้อย มีส่วนแต่น้อย แต่ด้วยตัวตู้และดอกลำโพงของตั้งพื้นกับวางหิ้งมันให้เสียงเบสออกมาต่างกันอยู่แล้วครับ

ตามนั้น..

ออฟไลน์ ronnawut

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 11:33:08 am »
ร่วมสับสนด้วยคนครับ มีคลิปยูทูปจับคู่ onkyo 9377 กับ polk rti a5 ( ความไว 90 ) ผลออกมาเสียงไพเราะทีเดียว  ส่วนกำลังขับเอาอยู่หรือไม่สุดหรือไม่สุดแล้วแต่ระดับความชำนาญทางหูแต่ละท่าน ถ้าเข้าใจศิลปะแห่งดนตรีก็อยู่พอแล้ว  เอาไรมาก

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 12:20:43 pm »

ที่เทียบนั้นคือ ลำโพงตัวเดียวกันครับ ก่อนนี้ใช้วางหิ้งอยู่สลับฟังระหวา่ง 607 กับ rotel ครับ