ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยแนะนำการตั้งค่าภาพ LG 42la690t (ภาพมีเงา เคลื่อนไหวแล้วดูไม่ลื่น)  (อ่าน 18301 ครั้ง)

ออฟไลน์ boyopop

• *
เพิ่งซื้อทีวี LG 42la690t มาได้ประมาณ 3 วัน ภาพไม่เนียนอย่างที่คิดไว้ มีเงาตามภาพและตัวอักษรในทีวี ภาพดูไม่ลื่นเหมือนกระตุก เมื่อภาพมีการเคลื่อนไหว  มีวิธีแก้ไขไหมครับ หรือควรปรับค่าภาพอย่างไร รบกวนช่วยแนะนำให้ด้วยครับ

ออฟไลน์ zero2

• Edge LED TV member
ต้องไปตั้ง truemotion จะช่วยเรื่องภาพเคลื่อนไหว

• *
ขอบคุณมากครับ

ต้องตั้งยังไงครับ รบกวนด้วยครับ

เครื่องแรกมีปัญหา แก้ยังไง เงาเบลอ ดูแล้วมึนมาก แถมรีโมทเสีย ซื้อมา 2 วัน ขอร้านเปลี่ยนเครื่องใหม่ เครื่องที่ 2 เงาน้อยลง แต่ภาพเคลื่อนไหวยังไม่ลื่น ดูแล้วเหมือนกระตุกครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
เค้าเรียกผีหลอกหรือโกสท์ครับ ส่วนที่เหมือนภาพสะดุดเนื่องจากระบบแทรกเฟรมภาพไม่แม่น และตั้งค่า tru motion ในระดับที่สูงจนเกินไป
ทางแก้คือปรับค่า tru motion ให้ต่ำที่สุด ภาพอาจไม่ลื่นมาก แต่ก็จะทำให้โกสท์น้อยลงหรืออาจไม่มีเลย และดูแล้วไม่มึนหัวด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2014, 11:29:02 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ zero2

• Edge LED TV member
กด setting ที่รีโมท -> ระบบภาพ -> ตัวเลือกภาพ -> trumotion  ลองตั้งดูครับ

• *
ขอบคุณมากครับ

ผีเริ่มหายไปแล้ว แต่ภาพยังดูไม่ค่อยลื่น

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
ในรีวิวแนะนำว่า"ให้ปรับโหมด User ปรับ De-Judder ระดับ 6 ให้ผลที่ดีที่สุด โดยที่ว่าดี ณ ที่นี้ก็คือภาพไม่หลอกตา ภาพไม่เป็นวุ้นครับ"
ผมเองใช้ W804 ก็ไม่ได้เลือกแบบ motion ต่ำสุด(ต่ำสุดน่าจะเป็น smooth LA690Tก็มี) ของ W804 ผมเลือกเป็น True Cinema เพราะ
ให้ภาพไม่หลอกตา และไม่เป็นวุ้น แต่มีกระตุกอยู่บ้างเล็กน้อยในฉากแพลนกล้อง ผมว่าใกล้เคียง plasma สุดล่ะ แต่สีจะไม่มืดทึมเหมือน "อิมพลัส"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2014, 01:16:22 pm โดย ekapan »

ออฟไลน์ sangja

• LCD TV member
  • **
ผมก็เพิ่งซื้อ42LA690Tมาไม่ทราบว่าดูภาพจากอะไรกล่องดาวเทียมครื่องเก่าจอแก้ว29นิ้วภาพยังไม่ลื่นเลยอาจจะไม่ได้เป็นจากทีวี

• *
ผมก็เพิ่งซื้อ42LA690Tมาไม่ทราบว่าดูภาพจากอะไรกล่องดาวเทียมครื่องเก่าจอแก้ว29นิ้วภาพยังไม่ลื่นเลยอาจจะไม่ได้เป็นจากทีวี

sony 32 นิ้วตัวเดิม ภาพชัดเป๊ะ ไม่กระตุกแบบนี้ ติดทั้งทรูและเคเบิลท้องถิ่น

42LA690T ซื้อมาได้เกือบอาทิตย์ ปรับค่าตามคำแนะนำดีขึ้นมาหน่อยในเคเบิล แต่ทรูยังมีภาพผีหลอกบ้าง ส่วนภาพเคลื่อนไหวยังไม่ลื่นไหลแต่พอดูได้

ดูใน youtube ภาพเคลื่อนไหวแบบเร็ว หรือสโล อาจมีกระตุกบ้าง ไม่แน่ใจว่าเป็นที่ไฟล์วีดีโอ หรือเป็นที่เครื่อง

ออฟไลน์ stardog

• Flat TV member
  • *
สวัสดีครับ  LA690T ได้ลองดูหนังผ่านเครื่องเล่นต่างๆหรือยังครับ ถ้าลองแล้วไม่ทราบว่าไหลลื่นดีหรือเปล่าครับ (กำลังหาข้อมูลครับ )

ออฟไลน์ nuttapolw

• Flat TV member
  • *
ของผม LA 740 47 นิ้ว ผมลองเซตภาพมาหลายครั้งแล้ว และก็เซตภาพตามเวปต่างประเทศ แต่ค่าสีต่าง ๆ ที่ได้ไม่ค่อยถูกใจผมเท่าไร ก็เลยลองมาปรับแบบว่าในที่มืด และที่สว่างรับได้

อันนี้เซตแบบเฉพะดูหนังนะครับ
black light 55
contrast 60-65 (ถ้าเล่น PS4 ด้วยนะตรงนี้ผมลองเซตภาพของ PS4 เป็น RGB FULL RENGE ภาพมื่ดเกินไป ถึงจะปรับความสว่างเป็น สูง แล้วก็เถอะแต่ความดำมันกลับดูออกเทา ๆ ไม่ปลื้ม ให้ใช้เป็น rgb limit รู้สึกดีสุดนะ ส่วนอีกอันนึงจำไม่ได้ YC ปรับเป็น AUTO ภาพเจ๋งดี)
color 50
bright 50
ความคมชัด 15
ส่วนการตั้งค่าสีเหลือเขียงแดงฟ้า เซตเป็น 0 ให้หมด
แล้วผมมาเล่นในส่วนของการตั้งค่าชั้นสูงตัวอื่นผมปิดหมด แต่มาใช้ปรับ resolution เป็นสูงสุด (เพราะรู้สึกว่าภาพดูใสๆ ดี)
ปรับ gamma เป็นธรรมดา เพราะภาพจะได้ดูเข้มแต่ไม่มืดมากไป ยังทำให้เห็นรายละเอียดในที่มืดได้ดี

ปรับ Local damming เป็นต่ำ ภาพที่ได้จะดูเข้มอีกมานิสนึงครับ

ส่วน Tru motion ผมลองปรับสูงสุดดู แบบเต็มแม็กซ์เลยนะ ถ้าเป็นการ์ตูนภาพดูมีมิติดี ไม่มีอาการโกสต์เลยครับ ส่วนหนังที่เป็นคนแสดง ผมลอง Transformer 2 มีโกสต์บ้างนิดหน่อย พอรับได้อยู่

อันนี้ปรับตามความชอบของผมเองนะ

• *
ปรับแล้วก็ยังดูไม่ลื่นไหลอยู่ดี เมื่อภาพมีการเคลื่อนไหวเร็ว และสโลว ทั้งในเคเบิล ทรู และ youtube

ส่วนภาพผีหลอกก็ยังมีอยู่บ้าง แต่พอยังดูได้

ไม่รู้ปัญหาเป็นที่ตัวเครื่อง หรือที่สัญญาณภาพที่ส่งมากันแน่

ตัวแรกยิ่งกว่านี้ เปลี่ยนมาตัวที่ 2 ก็ยังมีปัญหาเช่นเคย (หรือภาพของ lG รุ่นนี้เป้นแบบนี้)

ไม่รู้จะปรับอย่างไรแล้ว

ติดต่อศูนย์ LG ดีไหม