ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเซียนผู้รู้จ้าา ซื้อชุดโฮมแบบรวม หรือแยก ดีกว่ากัน  (อ่าน 4154 ครั้ง)

ออฟไลน์ soob

• *
ถามจ้าา ระหว่าง

1. ชุดโฮมฯ แบบ in a box  <--------- อันนี้ คือ สามารถเล่นไฟล์หนัง HD และอื่นๆ ได้อยู่แล้วในตัวใช่ป่ะ

กับ  2. ถ้าเราต้องการซื้อแยกระหว่าง เครื่องเล่น HD   กับ  ชุดโฮมของ(Yahama)  พวกลำโพง5.1 กับ ซับ ไรแบบนี้อ่ะจ้า

เลือกแบบไหนดี ระหว่างข้อ 1 หรือ 2    เราเน้นดูหนัง   

รบกวนช่วยตัดสินใจหน่อยจ้า ว่า ควรจะเลือกรุ่นไหนดี      งบ ไม่เกิน 15,000 - 17,000 บ.

ขอบคุณทุกๆ ความเห็นจ้า

ออฟไลน์ Kankasem

• Full LED TV member
งบไม่เกิน 17k in the box ครับ yam  ชุด P40 ครับน่าใช้

ออฟไลน์ suchart

ถ้าผมมีงบฯ 17 k

ผมจะซื้อ

1.Onkyo HT S4505  ราคาราว 14,000 บาท
( ร้านดังย่านเกษตร / ร้านดังแถวคลองเตย ราคาประมาณนี้ครับ  ถ้าไปซื้อตามห้าง ก็แพงกว่า )
HTiB  ชุดนี้ มีแค่ AVR ( ก็คือแอมป์ ) + ชุดลำโพง 5 ตัว  คู่หน้า 2 ตัว คู่หลัง 2 ตัว Center 1 ตัว Sub 1 ตัว + สาย ครบชุด

2. HD player   ::   Egreat R6S  ราคาราว 2,500 บาท  หรือ  Xteamer Elvira ราคาราว 2,200 บาท
เอาไว้ ซื้อหนังใส่ Hardisk  เล่นหนังจาก File ได้แบบสบาย ๆ ลื่น ๆ เมนู สวยงาม โชว์ปกได้ ดูง่าย ใช้สะดวกทั้งครอบครัว

3.เหลืออีก 500 บาท 
3.1 เพิ่มเงินอีกราว พันกว่าบาทนิด ๆ  ซื้อ blu ray player LG  แบบเล่น 3D ไม่ได้  รุ่นประหยัดสุด ราว ๆ  1,500 บาท - 1,800 บาท
หรือ..
3.2 เพิ่มเงินอีกราว พันกว่าบาท เช่นกัน  ซื้อ harddisk พร้อมหนัง สัก 500 GB หรือ 1 TB 
หรือ..
3.3  ไม่ต้องเพิ่มเงิน  เอา 500 บาท ที่เหลือ ไปซื้อ แผ่น blu-ray มาดูหนังให้สบายใจครับ...

ถ้าข้อ 1 ชุดโฮม แบบ tower เสาสูง ๆ  จะได้สะดวก  เพราะเครื่องเล่น blu ray + ลำโพง อยู่ในชุดเดียวกัน
แต่ข้อเสียคือ..  สุ้มเสียง อาจได้ไม่หนักแน่น หนักหน่วง เท่าชุดข้อ 2 ( แยกชิ้น HTiB ) และ การเล่นไฟล์เสียงผ่าน
เครื่องเล่น blu ray นั้น  ทุกวันนี้ แม้ว่าอาจจะเล่นได้    แต่ก็ยังไม่เสถียร และเล่นได้ไม่ทุกไฟล์เท่ากับ เล่นผ่านเครื่องเล่น HD player โดยตรงครับ

ดังนั้น  ถ้าเน้นดูหนัง Pure   ตามโจทย์ของ จขกท.  ข้อ 2 น่าจะตอบโจทย์ได้มากกว่าครับ

ออฟไลน์ dangkab

• LCD TV member
  • **
อันนี้อีกตัวเลือกครับ yamaha rxv375(11500)ชุดลำโพง denon sys 5.1 (5500) 17000 พอดีครับต้องซื้อร้านข้างนอกนะครับ ราชดำริ คลองเตย ลอวดู

ออฟไลน์ ronnawut

• Edge LED TV member
เพิ่มอีก 2000 ไปเล่น onkyo รุ่น s 5600 เป็น 7.1 ch (ตอนนี้ 19900) คุ้มทีเดียวอยู่ เสียงดีด้วยครับ ลำโพงและสับไม่ต้องหามีให้ครบเลย

ออฟไลน์ bkav

...ชุดพวกลำโพงเสาสูงๆ หนีให้ไกลๆ มาห้องนี้เล่น AVR เริ่มต้นได้ตั้งแต่ in the box เป็นต้นไป ค่อยๆ เรียนรู้แล้วขยับลำดับชั้นขึ้นไป เราท่านอายุยังยืนยาวไปอีกหลายสิบปี โอกาสไปถึงจุดสูงสุดตามใจปรารถนาได้แน่นนอนครับ
...ผมเริ่มต้นตั้งแต่ AVR in the box 5.1 ปัจจุบัน 7.2 แล้วครับ ใช้เวลา 3 ปี มีเงินอย่าทุ่มครั้งเดียว ค่อยๆ เล่นตัวเล็กเพื่อศึกษาแนวเสียง เมื่อตัวเล็กเสียงถูกใจ ตัวใหญ่ยิ่งถูกใจมากยิ่งขึ้นจริงไหมครับท่าน
...เหมือนซื้อรถ จะฮอนด้าหรือโตโยต้าดี ซื้อตัวเล็กโตโยต้าวีออสใช้ก่อน ไม่ถูกใจ ขายไปซื้อฮอนด้าซิตี้ ถูกใจ สมรรถนะเยี่ยม วันหน้าขายไป ซื้อซิวิคหรือแอคคอร์ท สมรรถนะยิ่งยอดเยี่ยม ยิ่งชอบ ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ pratad22

• Edge LED TV member
++ จะเลือก In The Box หรือ แยกชิ้น สิ่งสำคัญมันอยู่ที่ความพอใจของเรานั่นเองครับ ถ้าเราพอใจ(ตั้งความหวังเสียงไว้ไม่สูง) แค่ In The Box ก้เพียงพอและก็พอเพียงแล้วละครับ แต่ถ้าตั้งความหวังเสียงที่จะต้องได้ยิน ให้ได้ละเอียด ยิบ ๆ  ต่อให้เล่นไปถึงปรีโปร ก็ยังไม่สุด จะสุดไม่สุด ขึ้นอยู่ที่ใจของเรา เครื่องเสียงซื้อมาฟังเพื่อความสุข ไม่ใช่ซื้อมาเพื่อจับผิดจนเกิดทุกข์ ครับ.......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2014, 10:58:41 am โดย pratad22 »

ออฟไลน์ golf8023

• **
งบ17kนี่คือยังไม่มีอะไรเลยใช่มั้ยครับ
งั้นลองไปฟังตามร้านดูครับ ชอบยี่ห้อไหน ที่เด่นๆจะมีOnkyo Yam Denon+jbl
ถ้าซื้อสดอย่าซื้อตามห้างครับ ดูตามร้านหรือที่ขายกันในเวบเรานี่ครับ ถูกกว่าในห้าง ส่งถึงบ้านด้วย
งบที่เหลือไปสอยเครื่องBD PlayerหรือHD Playerครับ

พวกIn the boxที่รวมภาคขยายกับBDเข้าด้วยกัน ถ้าคิดจะเล่นจริงจัง หลีกเลี่ยงของพวกนี้ครับ ข้อดีของพวกนี้คือสวย กระทัดรัด ลำโพงทรงเสาสวยงาม แต่เสียงหาดียากมาก ที่บ้านเคยซื้อมาชุดนึง ของSam...หมื่นฝ่า พอผมซื้อชุดDenon+jblชุดเล็กๆมาให้ Sam...ไปนอนกองอยู่ในห้องเก็บของจยถึงวันนี้

เร็วๆนี้เคยฟังชุดIn the boxของL.. ลำโพงทรงสูงสวยงามมากเป็นBD+ภาคขยายในตัว ชุดนี้เกือบ2หมื่น พนักงานเปิดคอนเสืร์ตให้ลูกค้าฟัง ผมฟังผ่านๆ มีแต่แหลมเจี้ยวจ๊าว สากเสี้ยนเต็มไปหมด หาความไพเราะอะไรไม่ได้ แต่ลูกค้าคนนั้นก็ซื้อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2014, 07:40:29 pm โดย golf8023 »

ออฟไลน์ dangkab

• **
ถ้าเน้นประหยัดและคุณภาพสมราคาก็ onkyo 4505 ร้านแถวคลองเตยเงินสด 13500 บาท ซื้อเครื่องเล่น blu ray ตัว1000กง่าบาท หรือจะเอา3dก็2พันกว่าแค่นี้ก็ คุณภาพมากๆแล้วครับ เราซื่อมาใช้เพื่อการพักผ่อน ผ่อนคลาย แค่นี้ก็เพียงพอครับ