ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้งาน ทีวี LED ยังไง ถึงจะใช้งานได้ยาวนานครับ (ทนทาน)  (อ่าน 2860 ครั้ง)

ออฟไลน์ wat001

• LCD TV member
  • **
ใช้งาน ทีวี LED ยังไง ถึงจะใช้งานได้ยาวนานครับ (ทนทาน) เคยมีคนบอกว่า TV LED ไม่ค่อยได้ใช้ (ประมาณว่าใช้งานน้อย) เครื่องจะไม่ทนทาน เขาว่า ต้องใช้งานบ่อยๆถึงจะทนทานครับ อันนี้จริงหรือเปล่าครับ พี่ๆว่าใช้งานแบบไหนถึงจะทนทานและถูกต้องครับ ช่วยชี้แนะหน่อยนะครับ

แต่ส่วนตัวผมว่าถ้าไม่ค่อยได้ใช้งาน น่าจะเป็นการยืดอายุการใช้งานมากกว่านะครับ พี่กูรูช่วยชี้แนะหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ suchart

• Full LED TV member
ใช้งานตามปกตินี่แหละครับ 

เปิด-ปิด สวิตช์ และปิดปลั้ก ทุกคร้ัง หลังใช้งาน

วางทีวีไว้ในที่แห้ง  ไม่ร้อน  ไม่ชื้น  ถ่ายเทความร้อน และระบายอากาศได้ดี   

อุปกรณ์อิเลกทรอนิกส์นั้น    ... ถ้ามันจะเสีย ก็มันก็เสียขึ้นมาดื้อ ๆ ครับ  อย่าไปซีเรียสมากครับ   

ให้มันเป็นอุปกรณ์ที่ให้ความบันเทิงแก่เรา    ดีกว่า ซื้อมาแล้ว นั่งเป็นทุกขฺ์ หรือกังวลกับมัน   จะดีกว่าครับ...