ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการชมช่อง HD ครับ  (อ่าน 2940 ครั้ง)

ออฟไลน์ wat001

• LCD TV member
  • **
สอบถามการชมช่อง HD ครับ
« เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 11:01:49 am »
ที่บ้านใช้จานแดงทรู ระบบ KU band ระบบอนาล๊อค ถ้าเปลี่ยนกล่องรับสัญญาณที่มีช่อง HD เราจะสามารถชมช่องที่เป็น HD ได้ไหมครับ หรือต้องเปลี่ยนจากจานเป็นเสาก้างปลาด้วยครับ ถึงจะชมช่อง HD ได้ แล้วระบบสัญญาณดิจิตอล ใช้จานยังจะสามารถดูได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ 

ออฟไลน์ Krit Suansiam

• Full LED TV member
  • ??????? ??????? ????????????????????????? ????????????????
Re: สอบถามการชมช่อง HD ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 11:39:30 pm »
ตอนนี้ช่องรายการทีวีดิจิตอลภาคพื้นดิน ได้ถูกส่งขึ้นสู่ดาวเทียมแล้วทั้ง ๒ ย่านความถี่ (C และ KU-Band) คุณจะสามารถดูได้ด้วยเครื่องรับดาวฯทั้งแบบ SD และ HD  อยู่ที่ว่าคุณมีเครื่องแบบไหนใช้งานอยู่ ที่สำคัญ กสทช.ได้กำหนดไว้ว่าช่องทีวีดิจิตอลที่อยู่บนดาวฯ ต้องเข้ารหัสด้วย นั้นก็จะทำให้เครื่องที่คุณมีอาจจะใช้ไม่ได้

ออฟไลน์ wat001

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 11:46:25 pm »
ตอนนี้ช่องรายการทีวีดิจิตอลภาคพื้นดิน ได้ถูกส่งขึ้นสู่ดาวเทียมแล้วทั้ง ๒ ย่านความถี่ (C และ KU-Band) คุณจะสามารถดูได้ด้วยเครื่องรับดาวฯทั้งแบบ SD และ HD  อยู่ที่ว่าคุณมีเครื่องแบบไหนใช้งานอยู่ ที่สำคัญ กสทช.ได้กำหนดไว้ว่าช่องทีวีดิจิตอลที่อยู่บนดาวฯ ต้องเข้ารหัสด้วย นั้นก็จะทำให้เครื่องที่คุณมีอาจจะใช้ไม่ได้

ช่วยแนะนำกล่องเครื่องรับดาวฯแบบ HD หน่อยครับ แบบไม่มีรายเดือนครับ เอาแบบใช้กับจานแดง KU band ของผมได้น่ะครับ

ออฟไลน์ Krit Suansiam

• Full LED TV member
  • ??????? ??????? ????????????????????????? ????????????????
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 12:02:21 am »

ช่วยแนะนำกล่องเครื่องรับดาวฯแบบ HD หน่อยครับ แบบไม่มีรายเดือนครับ เอาแบบใช้กับจานแดง KU band ของผมได้น่ะครับ
ถ้าจาน KU-Band บ้านเรามีอยู่ ๖ ราย คือ
๑.True
๒.DTV
๓.GMM Z
๔.RS
๕.PSI
๖.IPM ในรายนี้ ไม่ได้รับสัญญาณจากดาวเทียม ไทยคม ๕/๖ ถ้าจะใช้เครื่องนี้ ต้องเปลี่ยนหัวรับสัญญาณและปรับหน้าจานใหม่ด้วย เจ้านี้เน้นช่องฟรี ไม่มีเติมเงิน