ผู้เขียน หัวข้อ: (ขายแล้วครับ) onkyo 717 ขอบคุณครับ  (อ่าน 4949 ครั้ง)

ออฟไลน์ nirun_-

• Edge LED TV member
  • line ; nirun145
(ขายแล้วครับ) onkyo 717 ขอบคุณครับ
« เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 05:14:25 pm »
ปล่อยครับ ของดี ใช้รักษาสภาพใหม่ ของทุกอย่างครบ
ใช้ปรกติทุกอย่าง
ขาย 18500
086-9994188 อยู่พระขโนงครับ มาลองให้พอใจได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2014, 11:36:57 pm โดย nirun_- »

Re: ขาย onkyo 717 สภาพใหม่ครับ ยกกล่องของครบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 02:18:35 pm »
สนใจ สอบถามลองเข้ามาดูได้ครับ

ออฟไลน์ kook_331

Re: ขาย onkyo 717 สภาพใหม่ครับ ยกกล่องของครบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 05:17:27 pm »
จะไปเล่นอะไรต่อหรือครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 06:17:57 pm »
ว่าจะไปเลข 4หลัก ค่ายเดิมครับผม
หรืออย่างน้อย 818ก็ยังดี

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 06:34:47 pm »
ว่าจะไปเลข 4หลัก ค่ายเดิมครับผม
หรืออย่างน้อย 818ก็ยังดี

ซื้อพาวเวอร์มาต่อเพิ่มสิครับ เอาNAD รุ่นเก่าก็ได้เสียงค่อนข้างจะไปด้วยกันได้กับonkyo
AVR ตัวเดียววัตมันน้อยขับ5แชแนล ต้องเพิ่มพาวเวอร์ถึงจะเอาอยู่ ถึงจะเป็น 818 มันก็เห็นต่างไม่ชัดมากนะ
อาจจะได้วัตเพิ่มขึ้นนิดหน่อยเสียงก็เปิดกว่าหน่อยซัก30% แต่ถ้าลองได้เพิ่มพาวเวอร์ดูแล้วมันจะเพิ่มค่อนข้างเยอะ
แบบไม่น่าเชื่อว่าลำโพงเรามันดีขนาดนี้ มันอยู่ที่กำลังสำรองครับ onkyo กำลังสำรองค่อนข้างไม่ดี เจอลำโพงไป5ตัวก็
บาดหูแล้ว ถ้าเป็นพาวเวอร์กำลังสำรองมันจะสูงกว่าตัวเลขที่แจ้งอยู่เยอะครับ เหมือนเป็นการช่วยAVR ขับไปในตัว
ก็ให้onkyo 717เป็นปรีไป คู่หน้าก็ใช้พาวเวอร์ขับ อีก3ตัวก็ให้ onkyo ขับไป แค่นี้ก็ดีขึนมากๆแล้วครับ   
หรือในอนาคตจะหามาขับเซ็นเตอร์อีกตัวก็จะดีขึ้นไปอีก ทั้งภาพและเสียง หม้อแปลงแยกกันทำงานเลย
ดีขึ้นแน่นอน

ออฟไลน์ noom9888

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 09:43:13 am »
ใช้ 717 อยู่ คิด-วางแผนไว้เหมือนท่าน kook_331 ว่าเลยครับ แต่..ตอนนี้ยังไม่มีงบก็ต้องรอไปก่อน ส่วนตัวก็คิดว่าภาค DAC ใน 717 มันดีอยู่แล้ว แต่..แอมป์ภายในมันขับคู่หน้า Infinity Pimus 363 ขับยังไม่หลุด/เต็มที่มากกว่า จะเปลี่ยนลำโพงเป็นตั้งพื้นคู่อื่นส่วนใหญ่เห็นออกแบบให้ท่อลมเบสออกด้านหลังกัน ซึ่งผมมีปัญหากับพื้นที่จัดวางลำโพงคู่หน้าวางห่างจากผนังได้ไม่เกิน 20-30cm.เท่่านั้นครับ หากใช้ลำโพงคู่อื่นที่ท่อลมเบสออกด้านหลังเสียงเบสน่าจะอื้ออึงไปหมดเลยทีนี้ ไปๆมาๆอาจจัดการ/เซ็ตเสียงยากกว่าเดิมอีกครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 10:27:31 am »
ใช้ 717 อยู่ คิด-วางแผนไว้เหมือนท่าน kook_331 ว่าเลยครับ แต่..ตอนนี้ยังไม่มีงบก็ต้องรอไปก่อน ส่วนตัวก็คิดว่าภาค DAC ใน 717 มันดีอยู่แล้ว แต่..แอมป์ภายในมันขับคู่หน้า Infinity Pimus 363 ขับยังไม่หลุด/เต็มที่มากกว่า จะเปลี่ยนลำโพงเป็นตั้งพื้นคู่อื่นส่วนใหญ่เห็นออกแบบให้ท่อลมเบสออกด้านหลังกัน ซึ่งผมมีปัญหากับพื้นที่จัดวางลำโพงคู่หน้าวางห่างจากผนังได้ไม่เกิน 20-30cm.เท่่านั้นครับ หากใช้ลำโพงคู่อื่นที่ท่อลมเบสออกด้านหลังเสียงเบสน่าจะอื้ออึงไปหมดเลยทีนี้ ไปๆมาๆอาจจัดการ/เซ็ตเสียงยากกว่าเดิมอีกครับ

ขอเล่าประสบการณ์หน่อยแล้วกันเน้อ...

คือบางคนคิดว่าเปลี่ยนเป้นรุ่นใหญ่กว่าแล้วมันจะดีขึ้นเสมอไป จริงๆแล้วมันไม่เสมอไป ถ้าเราเอามาใช้ขับลำโพง
มันทุกตัวด้วยavr ตัวเดียว ยังไงมันก็ให้เสียงไม่ได้แบบเพิ่มพาวเวอร์ครับ อันนี้ลองมากับตัว หรืออาจจะเป็นเพราะ
พาวเวอร์มันมาเสริมจุดด้อยของonkyo ด้วยมั้ง เสียงที่ได้เพิ่มเข้ามาคือความสงัด แยกแยะรายละเอียด เสียงมีเนื้อมีหนัง
เบสลงได้แน่นขึ้น เสียงของเซอร์ราวเปิดขึ้น

แล้วถ้าถามว่าขับหมดในความหมายของหลายๆคนมันก็ไม่เหมือนกัน บางคนอาจจะคิดว่าเสียงที่ตัวเอง ฟังอยู่มันขับหมดแล้ว
จะรู้ได้ต้องมีประสบการณืฟังมาเยอะครับ แล้วจะรู้ว่านี่แหละใช่เลย อย่าเพิ่งไปโทษว่าลำโพงเสียงมันไม่ดี ห่วย เพราะบางที
avr มันอาจจะขับออกไม่หมดก็ได้ ถ้าขับหมดขนาดลำโพงที่คนว่าเบสน้อยๆอย่าง psb b1 ผมใช้พาวเวอร์ขับจนเอาไว้ห้องผมไม่ได้เลย
เบสอื้ออึงเยอะไป เลยต้องหาลำโพงตู้ปิดมาใช้แทน

ถ้าขับได้ดีเสียงที่ได้คือเบสครับเยอะแบบไม่น่าเชื่อ จะไม่ได้ยินเสียงออกจากลำโพงเลย หรือได้ยินแต่น้อยมาก ขับหลุดหมด คู่หน้าเซ็นเตอร์
ทะลุกำแพงออกไปเลย รายละเอียดโอบล้อมของเซอร์ราวต้องดีมาก เสียงเล็กเสียงน้อยต้องได้ยินพอสมควร

แนะนำลองเพิ่มขับคู่หน้าดูซักตัวพอครับ แล้วจะเห็นสวรรค์รำไร ไม่ใช่แค่มันจะเสียงดีขึ้นอย่างเดียว ภาพมันก็ยังดีขึ้นด้วย
เนื่องจากมีพาวเวอร์มาช่วยแบ่งเบาภาระหน้าที่ของavr ทำให้avr สามารถไปจัดการกับระบบอื่นได้ดีขึ้น

สเต็ปที่ผมสังเกตเรื่องภาพมันจะมีประมาณนี้

เพิ่มพาวเวอร์ให้คู่หน้า ภาพจะดีขึ้นอีกพอสมควร +3
เพิ่มพาวเวอร์ให้ เซ็นเตอร์ ภาพจะดีขึ้นไปอีก+2

พอหาพาวเวอร์มาขับทั้ง3แชแนลภาพที่ได้มันจะดีขึ้นแบบเห็นๆเลย โดยไม่ต้องเปลี่ยนสายอะไรเลย
เหตุผลคือ avr สามารถจ่ายไฟไปให้ระบบอื่นๆได้ดีขึ้น เพราะเพิ่มพาวเวอร์คือเราแยกหม้อแปลงมาเฉพาะ
แล้ว มันย่อมดีกว่าหม้อแปลงตัวเดียวทำงานถูกอย่างถูกไหมครับ

ถ้าใครมีคำถามประมาณจะเปลี่ยนavr ไปรุ่นใหญ่ผมแนะนำให้เพิ่มพาวเวอร์ดีกว่าครับ ในกรณีที่เรามีภาคปรีเอ้าอยู่แล้ว
ลองเพิ่มดู เพราะในอนาคตถ้าเปลี่ยนรุ่นใหญ่ถ้าเสียงไม่ได้อีก ก็ต้องเปลี่ยนไปเรื่อยๆ แล้วไม่ใช่ถูก อย่างต่ำเทิร์นตัวเก่าไป
ก็ต้องเพิ่มอีกเยอะ แล้วก็ไม่แน่ถ้าเปลี่ยนแล้วอาจจะต้องเพิ่มพาเวอร์ในอนาคตอยู่ดี ส่วนพาวเวอร์ที่เราเพิ่มในอนาคตก็สามารถเก็บไว้
ใช้ได้ เปลี่ยนเฉพาะavr ที่นี้ภาพเสียงที่ได้ก็จะเพิ่มขึ้นอย่างมหาศาลเลยทีเดียว

ในความหมายผมคือเพิ่มพาวเวอร์ได้อะไรเยอะกว่าเปลี่ยนavrครับ

Re: ขายครับขาย onkyo 717 สภาพใหม่ครับ ยกกล่องของครบ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 12:34:47 am »
ขายยยครับ

ออฟไลน์ mailtakong

Re: ขายครับขาย onkyo 717 สภาพใหม่ครับ ยกกล่องของครบ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 09:15:50 pm »
สนใจแลก 818 มั๊ยครับ 0814469684 ก้องครับ วันทำงาน อยู่แถวศรีนครินทร์ พาราไดซ์ พาร์ค

ออฟไลน์ takuro

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 10:09:15 pm »
สนใจแลก 818 มั๊ยครับ 0814469684 ก้องครับ วันทำงาน อยู่แถวศรีนครินทร์ พาราไดซ์ พาร์ค
ถ้าหากปล่อย 818 พี่ก้องปล่อยเท่าไหร่ครับพี่ ขอบคุณครับ

onkyo 717 สภาพใหม่ครับ (ขายแล้วครับ)ขอบคุณครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 11:31:11 pm »
ขายแล้วครับ ขอบคุณมากครับ