ผู้เขียน หัวข้อ: การปิด/เปิด เครื่อง LG LED LA632T ไฟไม่ดับครับ  (อ่าน 7118 ครั้ง)

ออฟไลน์ Social4G

• *
การเปิด tv ไม่มีปัญหาครับ แต่การปิด พอปิดแล้วทำไมไฟยังค้างอยู่ครับ นานมากด้วย กว่าจะดับ แบบนี้ถือว่า ทีวีปกติไหมครับ เพราะเคยใช้ plasma pana ปิดที่รีโมทแล้ว มากดปิดปุ่มที่ข้างเครื่องอีกครั้ง ไฟจะดับ แต่ของ LG กเปิดรีโมทแล้ว พอมากดปิดที่ข้างเครื่อง กลายเป็นเปิด เป็นเพราะอะไรครับ?

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
Re: การปิด/เปิด เครื่อง LG LED LA632T ไฟไม่ดับครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 12:28:45 pm »
การเปิด tv ไม่มีปัญหาครับ แต่การปิด พอปิดแล้วทำไมไฟยังค้างอยู่ครับ นานมากด้วย กว่าจะดับ แบบนี้ถือว่า ทีวีปกติไหมครับ เพราะเคยใช้ plasma pana ปิดที่รีโมทแล้ว มากดปิดปุ่มที่ข้างเครื่องอีกครั้ง ไฟจะดับ แต่ของ LG กเปิดรีโมทแล้ว พอมากดปิดที่ข้างเครื่อง กลายเป็นเปิด เป็นเพราะอะไรครับ?
สวิทช์ข้างเครื่อง กับปุ่มเปิดปิดบนรีโมท มันคือปุ่มเดียวกันครับ ผมใช้โซนี่ก็เหมือนกัน ถ้ากดปิดที่รีโมทแล้ว ไม่ต้องไปกดปิดที่ข้างเครื่องอีก
จะให้ตัดไฟเลยก็ต้องถอดปลั๊กออกอย่างเดียว เพราะทีวีพวกนี้มันจะไม่มีสวิทซ์ตัดไฟหลัก เหมือนทีวีจอแก้วสมัยก่อน
ดังนั้น หลังจากกดปิดที่รีโมท หรือข้างทีวีแล้ว (ทำอย่างใดอย่างหนึ่ง) ก็ให้ถอดปลั๊กออกจากเต้าเสียบ
หรือถ้าใช้ปลั๊กราง ก็ปิดสวิทซ์ที่ปลั๊กรางเลยครับ

ออฟไลน์ chelskys

• LCD TV member
  • **
Re: การปิด/เปิด เครื่อง LG LED LA632T ไฟไม่ดับครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 02:06:19 pm »
LG lm7600 ผมก็เป็นนะครับ ปิดสวิตที่รางปลั๊กสักแปบ ไฟ standby ถึงจะดับ

ออฟไลน์ nirand

• Flat TV member
  • *
เครื่อง LG LED 42" LA632T
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 02:48:12 pm »
เครื่อง LG  LED 42" LA632T  จะต่อลำโพงนอกจะต้องเสียบที่ช่องอยู่ตรงไหนครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ

[เขย่า]

ออฟไลน์ Anurak@Samsung_PSL

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 04:13:55 pm »
ปกติแล้ว เมื่อปิดจากรีโมท แล้วถอดปลั๊ก ที่ไฟ LED ติดอยู่เพราะว่าไฟยังค้างประจุที่ C อยู่ครับ ไม่ต้องตกใจครับ ถือว่าปกติ

ออฟไลน์ Social4G

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 05:31:47 pm »
ขอขอบคุณทุกคำตอบครับ