ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจ ONKYO TX-NR414+RM6750 เพื่อนๆช่วยแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 4130 ครั้ง)

ออฟไลน์ MAHKHAN

• Flat TV member
  • *
สนใจ ONKYO TX-NR414+RM6750  ว่าจะไปถอยเร็วๆนี้ แต่ทราบมาว่า ในชุดนี้ไม่มีสายสัญญาน สายลำโพง แถมมาด้วย

อยากให้เพื่อนๆแนะนำด้วยครับ ว่า ถ้าเล่นชุดนี้ ผมต้องใช้สายอะไรต่อมิอะไรบ้าง

1.สายสัญญานอะไรบ้าง กี่เส้น (ถ้าแนะนำยี่ห้อได้ก็จะขอบคุณมากครับ ขอเป็นราคาย่อมเยาว์เท่านั้นครับ งบคงหมดไปกับการซื้อชุดนี้ครับ)

2.สายลำโพง คู่หน้ายาวเท่าไหร่ครับ  เซอร์ราวด์ ยาวเท่าไหร่ครับ ( ขนาดห้อง 5*5 ) ขอสายแบบราคาเบาๆครับ

มีอะไรที่ผมต้องซื้อเพิ่มอีกไหมครับ สำหรับการติดตั้งชุดนี้

ตอนนี้ผมมี  LG47LA690T เครื่องเล่น HD+ANDORID ยี่ห้อ pixsplay kuro เล่น Full rib 3D ได้ครับ

รบกวนเพื่อนๆช่วยแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ golf.lek

• Edge LED TV member
Re: สนใจ ONKYO TX-NR414+RM6750 เพื่อนๆช่วยแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 11:54:03 am »
สายที่ต้องใช้นะครับ
1.สายลำโพงคู่หน้ากับเซ็นเตอร์ สายลำโพงเซอร์ราวด์ (สายลำโพงคู่หน้ากับเซ็นเตอร์แนะนำให้ใช้ยี่ห้อเดียวกันรุ่นเดียวกันครับ) ส่วนความยาวให้ลองคำนวนดูครับว่าต้องใช้ยาวเท่าไหรแต่ซ้ายและขวาควรจะต้องยาวเท่ากัน
2.สายสัญญาณซับวูฟเฟอร์
3.สายHDMI
ป.ล.สายลำโพงเลือกใช้ที่ดีเท่าที่เราซื้อไหวครับจะได้ไม่ต้องมาเปลี่ยนอีกโดยเฉพาะเซอร์ราวด์เดินสายแล้วเปลี่ยนยาก

ออฟไลน์ suchart

• Full LED TV member
Re: สนใจ ONKYO TX-NR414+RM6750 เพื่อนๆช่วยแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 12:45:15 pm »
ชุดนี้ของท่าน  จำเป็นต้องใช้สายดังนี้ครับ
1.สายลำโพงคู่หน้า 2 เส้น ( ซ้าย / ขวา )  ความยาวโดยประมาณ 1.5 - 2 เมตร / ข้าง
2.สายลำโพง Center  1 เส้น  ความยาวโดยประมาณ  1.5 - 2 เมตร / เส้น
3.สายลำโพง Surround 2 เส้น ( หลังซ้าย / หลังขวา )  ความยาวแล้วแต่การเดินสาย ว่าต้องอ้อมมาก - น้อยแค่ไหนครับ ราว 6 - 10 เมตร / ข้าง
4.สาย Sub  1 เส้น  ความยาวโดยประมาณ 1 - 3 เมตร 
5. สาย HDMI 2 เส้น สำหรับนำสัญญาณจาก HD player เข้าสู่ AVR 1 เส้น และ นำสัญญาณภาพออก ทีวี อีก 1 เส้นครับ

**  ระยะของสายทุกเส้น ผมอ้างอิงจากชุดของผมนะครับ  ส่วนชุดของท่าน จะใช้สั้นกว่านี้ หรือยาวมากกว่านี้ ขึ้นอยู่ที่ตำแหน่งการวางของท่านครับ **

ส่วนเส้นสายทุกชนิด ในระบบของท่านนั้น มันมีหลากหลายยี่ห้อ  มีหลากหลายราคา   และหลายระดับให้เลือก

ตามงบฯ ประมาณที่มี   และตามความพึงพอใจของแต่ละท่านครับ

สายลำโพง+ สายSub ผมแนะนำ Canare  ครับ ราคาไม่แพง เหมาะสำหรับชุดเริ่มต้น  ราคาเบา ๆ

Front + Center  Canare  4s11    ราว 190 -200 บาท / เมตร   ( คู่หน้า+ Center  ใช้ 3 เส้น คร่าว ๆ ราว 1.5 – 2 เมตร / เส้น )
Surround Canare  4s6  ราว 50 บาท/เมตร   
( อันนี้แล้วแต่วิธีการเดินสาย ของแต่ละท่านครับ ใช้มาก-น้อย ไม่เท่ากัน  เดินตรง ๆ ไม่เน้นสวยงาม ก็สั้นหน่อย  เดินอ้อม ไป อ้อมมา  ดูสวยงาม ก็ใช้ความยาวมากหน่อย  )
 สายลำโพงนั้น ถ้างบฯ ยังไม่พอ  ใช้แบบเสียบเปลือยไปก่อนก็ได้ครับ  ยังไม่จำเป็นต้องไปเข้า banana ให้เปลืองเงิน

HDMI LCD Hitman  1 เมตร  1,090 / 2 เมตร 1,290 บาท
หรือ LCD Reference  1 เมตร ราว 7 – 800 ( จำราคาไม่ได้ครับ )
หรือ Kaiboer L series 1.8 เมตร  999 บาท (   มีหลายร้าน ทำราคาโปร นี้ครับ )

สาย Sub  ก็  Canare GS-6  ครับ   เมตรนึงราว 140 บาท  ค่าหัวอีกราว ร้อยกว่าบาท/หัว
เป็นหัวของ Canare /amphenol/ Neutrik ก็ได้ครับ แล้วแต่งบฯ เรา

สาย ลำโพง / สาย Sub / สาย HDMI ที่ผมได้ Recommend ไปนั้น   ถึงแม้ มันจะไม่ใช่สายที่ดีที่สุดในท้องตลาดนะครับ
แต่มันเป็นสายที่ให้คุณภาพเกินราคาค่าตัวของมันไปพอสมควรเลยทีเดียวครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 01:24:39 pm »
ขอบคุณทั้ง 2 ท่านครับที่เข้่ามาช่วยแนะนำ เครื่อง HD ของผมมันมี HDMI ชุดเดียวเองครับ ทำงัยดีครับเนี่ย มีพวก Adapter แปลงเป็น 2 ทาง

ข่ายหรือเปล่าครับเนี่ย  สำหรับท่านอื่นๆ ก็เข้ามาแนะนำได้ครับ ผมมือใหม่ยินดีรับฟังทุกท่านครับ ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ golf.lek

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 01:55:55 pm »
ขอบคุณทั้ง 2 ท่านครับที่เข้่ามาช่วยแนะนำ เครื่อง HD ของผมมันมี HDMI ชุดเดียวเองครับ ทำงัยดีครับเนี่ย มีพวก Adapter แปลงเป็น 2 ทาง

ข่ายหรือเปล่าครับเนี่ย  สำหรับท่านอื่นๆ ก็เข้ามาแนะนำได้ครับ ผมมือใหม่ยินดีรับฟังทุกท่านครับ ขอบพระคุณครับ

ไม่ต้องใช้Adapterครับ เอาสายHDMIเส้นที่1ต่อจากHD playerออกไปเข้าAVRแล้วเอาอีกเส้นต่อออกจากAVRไปเข้าที่จอทีวีครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 02:16:01 pm »

ไม่ต้องใช้Adapterครับ เอาสายHDMIเส้นที่1ต่อจากHD playerออกไปเข้าAVRแล้วเอาอีกเส้นต่อออกจากAVRไปเข้าที่จอทีวีครับ

รับทราบครับ ขอบคุณมากครับผม

ออฟไลน์ nirun_-

• line ; nirun145
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 05:05:36 pm »
เพิ่มงบอีกหน่อย แนะนำ 525 เลยครับแล้วจะไม่เสียดายทีหลัง