ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่มากๆ รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 2554 ครั้ง)

ออฟไลน์ Barcelonistu

• *
พอดีว่าผมเพิ่งได้ 42LA690T มา แล้วก็พยายามจะหารูปแบบการใช้งานให้ตรงกับความต้องการของตัวเอง
ก็เลยเกิดคำถามขึ้น ซึ่งผมขอแบ่งเป็น 2 ส่วนตามฟังก์ชั่นนะครับ

1) การดูทีวีผ่านกล่อง ผมตั้งใจไว้แต่แรกว่าจะหาวิธีดูทีวีผ่านกล่อง โดยไม่ต้องติดจานหรือตั้งเสา
ก็หาข้อมูลเกี่ยวกับ android box พร้อมทั้งผู้ให้บริการ IPTV หลายเจ้า ก็เกือบจะตัดสินใจไปแล้ว

2) การดูหนัง 2D+3D ทีแรกผมก็ตั้งใจว่าจะดูผ่านทาง USB หรือ EX HDD ซึ่งก็มีปัญหาเรื่อง subtitle อยู่บ้าง แต่พอรับได้
แล้วด้วยความที่ HDD ลูกเก่าๆ เต็มแล้ว ก็เลยอาจจะต้องถอยลูกใหม่มาเพิ่ม เพื่อเก็บหนังใหม่ๆได้มากขึ้น
แต่พอมาคิดดูว่า ถ้าไหนๆต้องเสียเงินซื้อ HDD เพิ่มแล้ว เอาเงินตรงนี้ไปซื้อ HD player มาเลยดีกว่ามั้ย เพราะน่าจะแก้ปัญหาเรื่อง subtitle ไปได้ด้วย

พอเอา 2 ข้อมารวมกัน เลยกลายเป็นว่าผมต้องซื้อทั้ง android box ทั้ง HD player ซึ่งส่วนตัวคิดว่ามันดูซ้ำซ้อนเกินไป
เลยอยากจะรบกวนขอคำแนะนำพี่ๆผู้รู้ทุกท่านว่าผมควรจะหาทางออกด้วยวิธีการไหนดีครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
Re: มือใหม่มากๆ รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 10:26:55 am »
กรณีนี้ IPTV+ ดูหนัง 2D/3D ต่อตรงเข้าทีวี LG 42LA690T ทั้งภาพและเสียงออกทีวี
ลองหาข้อมูลตามนี้ครับ
# KURO 3D SMART PLAYER + HDD 1 TB + app IPTV
# Evo Smart Box + HDD 1 TB + DOCK + app IPTV
# Himedia Q3II / Q5II + HDD 1 TB + DOCK + app IPTV

ออฟไลน์ Barcelonistu

• *
Re: มือใหม่มากๆ รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 04:39:09 pm »
ขอบคุณครับ  [ปลื่ม]