ผู้เขียน หัวข้อ: งบไม่เกิน 20k ห้อง 4x8 แนะนำชุดโฮมให้หน่อยครับ  (อ่าน 3184 ครั้ง)

ออฟไลน์ Benz_36

• *
สถานที่เป็นบ้านไม้ จะเอามาใช้วางในห้องนั่งเล่นครับ จริงๆห้องมันใหญ่กว่า 4x8 แต่จำกัดไว้สำหรับดูหนังฟังเพลงแค่นี้
ชอบแนวเสียงแบบหนักแน่นครับ ความรู้เรื่องเครื่องเสียงบ้านไม่ค่อยมีเท่าไหร่ เพราะปกติใช้คอมดูอย่างเดียว [ร้องไห้]

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

• Full LED TV member
Re: งบไม่เกิน 20k ห้อง 4x8 แนะนำชุดโฮมให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 12:30:32 am »
เเนะนําเเบบคร่าวๆเเล้วกันนะครับ สถานที่ ความกว้างถือว่ากว้างขวางนะครับ ถ้าใช้เต็มพื้นที่ อาจจะต้องหา avr ก็คือ amp ขับเสียงสําหรับระบบ home theatre ที่เป็นรุ่นกลางๆขึ้นไปครับ งบ 20000 ก็อาจจะต้องลองดู avr มือ 2 ตั้งงบไว้ไม่เกิน 10000 หาลําโพงที่เป็นชุด มือ 2 ถ้าได้คู่หน้าเป็น tower ก็จะประหยัด ค่า ขาตั้ง ทั้งชุดที่เพิ่งเห็นขาย ( ไม่รู้ขายไปหรือยังนะครับ ) ของ yamaha ตระกูล ns ครับ มี คู่หน้า center surround 7000 กว่าบาท ที่เหลือ ก็ดู sub อาจจะต้องเพิ่มงบนิดหน่อย เห็น บ่อยๆ เลยก็ polk 110 ราคาอยู่ช้วง 4000 เเก่ ถึง 5000 กว่าครับ เพิ่มงบอีกนิด หาสายคุณภาพดีราคาไม่สูง อาทิ canare หรือ belden นี่ก็ใช้ได้ครับ ตั้งงบสายไว้ 2000 + - ครับ ตอนนี้ถ้ามีเครื่องเลา่นอยู่เเล้ว อาทิ hd player หรือ blu ray player ก็นํามาต่อใช้งานได้เลยครับ ( หรือเครื่องเล่น dvd ก็ยัง ok อยู่ครับ ) เเนวเสียงชอบหนักเเน่น เเนะนํา avr harman kardon หรือ avr sherwood ครับ ถ้าชอบหนักเเต่สดกว่า ก็ pioneer ครับ เน้น บรรยากาศโอบล้อม ห้องกว้างขวาง เเยก channel ดี ก็ดู yamaha ครับ ถ้าออกเเนวกลางๆ ดูหนัง ฟังเพลง onkyo ก็ ok ครับ เเต่ถ้าชอบ นุ่มเนียน นํ้าหนักเสียงดี ฟังเพลงดีมาก ( สําหรับผม ) marantz ( ผมใช้ sub ยี่ห้อนี้อยู่ครับ เปลี่ยนไม่ลงเสียดาย ) ลองดูครับ