ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาเกี่ยวกับการต่อ hdmi ครับ (ไม่สนับสนุนโหมด) ช่วยด้วยครับ  (อ่าน 3813 ครั้ง)

ออฟไลน์ boattwa

• *
บอกก่อนนะครับว่า ผมไม่มีความรู้เรื่องพวกนี้มากครับ
คือผมใช้ TV SAMSUNG ต่อกับ เครื่องเล่น Bluray ครับ ใช้มานานแล้ว

ทีนี้ผมเอาไปต่อกับ ทีวีอีกเครื่องที่บ้านลุงครับ มันใช้ไม่ได้ มันขึ้นว่า "ไม่สนับสนุนโหมด" ผมก็ไม่รู้คืออะไร ละต้องแก้ยังไง แต่ก็ไม่ใส่ใจเท่าไหร่ เพราะจะดูที่บ้านเป็นส่วนมาก

ทีนี้ ผมเอากลับมาใช้ที่บ้าน ปรากฎว่ามันเป็นแบบเดียวกับที่บ้านลุงเลยครับ ขึ้นว่า "ไม่สนับสนุนโหมด" ผมก็ต้องค้นๆหาคำตอบดู ก็เจอครับ มันบอกว่า ต้องปรับความละเอียด output ให้ใช้ได้กับทีวี

ทีนี้ ความละเอียดมันมี
- อัตโนมัติ
- 1080p
- 1080i
- 720p
- 572p/480p (อันนี้ไม่แน่ใจว่าผมจำมาถูกหรือเปล่า)

โดยปกติ ผมใช้อยู่ที่ อัตโนมัติ

ผมก็ลองปรับใช้ทุกอันเลยครับ สรุป ใช้ได้แค่อันล่างสุด 572p/480p อันเดียว ละภาพมันเน่ามาก
ผมก็งงมากครับ คือ ใช้มาตั้งนานไม่เป็นอะไรเลย อยู่ดีๆก็มาเป็นครับ

ใครพอจะหาคำตอบ ช่วยผมได้บ้างครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูงเลยครับ

ขอบคุณมากๆครับ ที่ช่วยเข้ามาอ่านกัน ถึงแม้จะไม่มีคำตอบให้ผม ก็ไม่เปนไรครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ DOE

• LCD TV member
  • **
รีเซทแฟคโตรี่เลยครับ เครื่อง phillips เป็นเหมือนกัน
เล่นเครื่องที่มีความละเอียดต่ำกว่าพอเอากลับมา มันขึ้นฟ้องซะงั้น

ผมรีเซทกลับไปมาตราฐานโรงงานเลยครับ หายสนิท.
  [เท่ห์]