ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำ Integrated Amp หน่อยครับ  (อ่าน 6956 ครั้ง)

ออฟไลน์ strtoy123

• LCD TV member
  • **
รบกวนแนะนำ Integrated Amp หน่อยครับ
« เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 11:54:25 pm »
 [ปลื่ม]

รบกวนผู้เชี่ยวชาญแนะนำ Integrated Amp  ที่ไปกันได้ดีกับ Mordaunt Short Carnival 2 หน่อยครับ

งบ  10-15k ครับ

ขอแนวไรก็ได้ครับ แต่ขอให้มัน แมทกันก็พอแล้วครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

• Full LED TV member
Re: รบกวนแนะนำ Integrated Amp หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 01:12:19 am »
เข้ากันได้ทุกยี่ห้อเเหละครับ อยู่ที่เเนวการ ฟังมากกว่า คนชอบ denon ซึ่งเสียง สด เปิด จับกับลําโพง elac ซึ่งเสียงเปิดเช่นกันบางคนฟังว่ามันคมเกิน กับบางคนบอกว่าชอบ เสียงเปิดดี ประมาณนี้ ครับ ผมเสนอ ตามความชอบของผมนะครับ marantz pm 5004 int amp ครับ ของใหม่อยู่ในงบ ท่านเจ้าของกระทู้ ผม ฟัง กับ wharfedale ชอบครับ ฟังเพลินเเบบไม่ล้าหู อีกตัว nad c 325 bee ครับ นุ่มนวลดี ฟัง กับ psb ที่ บู๊ท เค้า อยู่ในงบนะครับ เเนนําว่าลองไปฟังด้วยตัวเอง ครับ ว่าจะชอบหรือไม่ เครื่องเสียงอยู่ที่เเนวเสียงที่ตัวเราชอบครับ

ออฟไลน์ ronnawut

• Edge LED TV member
Re: รบกวนแนะนำ Integrated Amp หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 11:21:04 am »
(ถ้าชอบนะครับ) ถ้าเป็นหูผม denon pma 520ae ไม่ก็  yamaha s-300  ทั้งนี้ยังสามารถปรับเปลี่ยนบุคลิกแอมป์ด้วยการเปลี่ยน fuse ภายในได้อีก+เสียบกับเต้ารับออดิโอเกรด  แต่เปลี่ยนสายไฟ ac ท้ายไม่ได้  ของงี๊แล้วแต่สไตล์ตัวใครตัวมันจริงๆต่างหูต่างชอบไม่เหมือนกันอะครับ 

ออฟไลน์ suchart

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 12:48:06 pm »
ผมใช้ Carnival 2  ฟังสลับกับ Carnival 1   (  55++  จะเอามาทำไมเนี่ย ตั้ง 2 คู่  ) 
(  ชุดของผม เป็น ชุดฟังเพลงคนยาก.... เน้นประหยัด  ตามประสาคนกระเป๋าเบาครับ 55++ )

จับคู่กับ Marantz CD-5004  เปลี่ยนสาย AC  Copper colour Moon-3 
+ Integrated Marantz PM-5004 +  โม fuse ฟ้า [^_^] + เปลี่ยนสาย AC  In-akustik AC-2502 หัว-ท้าย Watgate eco
ใช้ขามวลหนัก 4 เสา  KTT M-24  ข้างละ 15kg.  ไม่ได้กรอกทราย   ( ว่าจะลองอยู่ )
สลับสายลำโพง  ระหว่าง Atlas Equator กับ JPS Superblue
สายสัญญาณ  AQ evergreen 

เสียงที่ได้ ติดบาง แต่ได้หวาน พริ้ว รายละเอียดทำได้ดี ในระดับของมัน  ปลายเสียงนักร้องฟังได้แบบละเมียดละไมพอสมควร
เวทีไม่ได้โอ่อ่ามากนัก    แต่ไม่แคบจนเกินไป    ยังพอจับมิติของนักร้อง และชิ้นดนตรีได้   ( แหม แค่ 40 watt ทำได้เท่านี้ ผมก็ ok แล้วครับ )

เคยจับคู่ ลองกับ Nad 326Bee  เสียงอิ่ม  เบสกระชับ คม แน่น อิ่ม จังหวะจะโคนดี   แต่ปลายไม่พริ้ว ไม่หวาน เท่า Marantz ครับ

Carnival 2 เป็นลำโพง ขับง่าย ไม่กินวัตต์  ....  ให้ความคุ้มค่าสูง เมื่อเทียบกับราคาครับ ..  ฟังได้หลากหลายแนวพอสมควร ขึ้นอยุ่กับเรา ต้องการฟังแนวไหน  และจะมา match กับ อินติเกรตตัวไหนครับ

ออฟไลน์ STi

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 06:40:08 pm »
"แนวไรก้อได้  ขอให้มันแมทกัน" ถามง่าย แต่ตอบยากนะครับ  [ร้องไห้]  คำว่าแมทกันในความหมายของผม มันถึงการเข้าด้วยกันได้ของทั้งระบบ ไม่ว่าจะเป็น แอมป์ เครื่องเล่นซีดี ลำโพง ซึ่งเป็นอุปกรณ์หลัก โดยในแต่ละชิ้นมีบุคลิกลักษณะแตกต่างกันออกไป มีด้านเด่นและด้อยอยู่ในตัวมันเอง เมื่อนำมารวมกัน จะเป็นการเสริมด้านจุดด้อยและคงจุดเด่นเอาไว้ และตรงกับความต้องการของผู้ฟัง อย่างนี้สำหรับผมแล้วถือว่าแมทกัน (แต่อาจไม่ใช่สำหรับท่านอื่นก้อได้)
   สำหรับลำโพง modaunt short ไม่ค่อยเรื่องมากในการจัดชุด แนวเสียงแปรตามแอมป์และเครื่องเล่นซีดีมากกว่า  เอาแนวเสียงแบบที่เราชอบเป็นหลักครับ  ชุดของผม ( MS Aviano 1xr + Rotel +NAD 542) คิดว่าลงตัวแล้วครับ

ออฟไลน์ strtoy123

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 01:08:03 am »
จริงๆ ผมชอบฟังแนวลูกทุ่งอ่ะครับ

ยังไงก็ขอบพระคุณมากๆเลยนะครับ