ผู้เขียน หัวข้อ: EGREAT R6S PRO ต่อกับ home theater DVD เสียงมันจะออกไหมคับ ?  (อ่าน 2885 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bendfinger

• Flat TV member
  • *
EGREAT R6S PRO ต่อกับ home theater DVD เสียงมันจะออกไหมคับ ?

ถ้าเอาเเจ๊ค เเดงขาว กับตรงช่องด้านหลังเครื่องเล่น DVD ที่เขียนว่า AUX

เเต่ภาพเอา HDMI ต่อเข้าทีวี

หรือมีวิธีเเนะนำไหมคับ

รบกวนด้วย  [ร้องไห้]

ออฟไลน์ Bendfinger

• *
Re: EGREAT R6S PRO ต่อกับ home theater DVD เสียงมันจะออกไหมคับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 12:33:19 pm »
  ผมใช้รุ่นนี้ JVC mx-dvb10

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
Re: EGREAT R6S PRO ต่อกับ home theater DVD เสียงมันจะออกไหมคับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 01:07:17 pm »
 ผมใช้รุ่นนี้ JVC mx-dvb10

ก่อนอื่นเอาของฝากที่คาดว่า  จะเป็นประโยชน์ต่อท่านไปก่อนนะครับ  เก็บเอาService Manual ไว้เผื่อการซ่อมภายหลังครับ
http://elektrotanya.com/jvc_mx-dvb10_[sm].pdf/download.html

เรื่องภาพ
การต่อ HDMI > TV (as Picture Monitor) ตรงๆ  อยู่แล้วย่อมได้คุณภาพของภาพเต็มที่ เท่าที่แต่ละอุปกรณ์ที่ท่านใช้ ระบบไฟที่ท่านมี พึงกระทำได้

เรื่องเสียง
หากเอา สาย แดง ขาว ออกไปมันคือ สัญญาณ Stereo L,R ธรรมดา  ที่เป็น Line out (แต่ปรับVolume ที่RemoteของR6Sได้) ต่อเข้าเครื่องใดๆ ที่ทำหน้าที่รับสัญญาณไปขยายเสียง(Amplifier) ได้เลยครับ

หากต้องการถอดรหัสเสียงรอบทิศ....(คาดว่าเจวีซีทำได้).....คงต้องใช้สาย Optical  R6S > JVC ครับ  และเลือก Input JVC =optical  ก็น่าจะถอดรหัสให้กระหึ่มได้  ภาพดีกว่าแน่นอน  เสียงต้องดูที่ไฟล์เป็นหลัก  แต่ส่วนใหญ่แล้ว  เสียงน่าจะเข้าทีกว่า ดีวีดีจร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2014, 01:07:53 pm โดย wat12 »

ออฟไลน์ LungYang

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 07:10:23 pm »
ออก หากจำไม่ผิด (พอดีเครื่องพังไปหลายเดือนแล้วและความจำสั้น)
ต่อสาย HDMI ที่ TV ช่องที่เป็น ARC และเข้า DVD ที่ต้องรองรับ ARC และสาย HDMI ก็ต้องรับด้วยน่าจะเป็น V 1.3 นะหากจำไม่ผิด
ต่อ HDMI จาก R6S เข้า TV