ผู้เขียน หัวข้อ: 7.1 จะต่อแบบ Front High หรือ Surround Back ดีกว่ากันครับ  (อ่าน 4183 ครั้ง)

ออฟไลน์ minaaom

• Flat TV member
  • *
พยายามหาข้อมูลเกี่ยวกับการต่อลำโพงแบบ 7.1 ควรต่อแบบไหนดีครับ FH หรือ SB ทั้งคู่มีทั้งข้อดีข้อเสีย ช่วยแนะนำด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2014, 02:02:56 pm โดย minaaom »

ออฟไลน์ kollove

• Edge LED TV member
Re: 7.1 จะต่อแบบ Front High หรือ Surround Back ดีกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 04:00:44 pm »
ยังไม่มีใครตอบ ผมช่วยตอบให้จากประสบการณ์ละกันครับ ผมแนะนำอย่างนี้ครับ 7.1ขนาดห้อง ต้องใหญ่พอนะครับ 4x6 ขึ้นไปนะ ไม่งั้นอย่าไปต่อเลย 5.1 เหลือๆ ไม่เปลืองสายกับลำโพงด้วย  ถ้าห้องใหญ่แล้ว ส่วนตัว ให้ต่อ slb ดีกว่าครับ จะได้บรรยากาศโอบล้อมดีกว่ามากๆ แต่เรื่องของการวางลำโพง ตำแหน่งจะต้องสอดคล้องกันด้วยนะครับ ส่วน ฟร้อนไฮด์ ไม่จำเป็นอย่างยิ่ง หากเซ็ตdistanceไม่ดีมันเสียงตีกันมั่วเลย เสียงมันจะไปขัดกับคู่หน้าครับ หรือลองดูก็ได้ไม่เสียหายครับอันนี้แล้วแต่ความชอบครับ.

ออฟไลน์ Jin

• Edge LED TV member
Re: 7.1 จะต่อแบบ Front High หรือ Surround Back ดีกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 04:06:20 pm »
Sb สิครับ fh มันเซตให้ดียาก