ผู้เขียน หัวข้อ: ดูช่องฟรีทีวีดิจิตอลผ่านกล่องทรูเอชดี พลัส ไม่ชัด  (อ่าน 2689 ครั้ง)

ออฟไลน์ super cc

• Flat TV member
  • *
รบกสรเพื่อนสมาชิกช่วยวิเคราะห์  ดูช่องฟรีทีวีดิจิตอลsd ผ่านกล่องทรู เอชดีพลัส ช่อง 3 5 7 9 11 ไทยพีบีเอส(ที่ไม่ใช่เอชดี) ไม่ชัดครับแย่กว่าที่เคยเป็นอนาลอคอีก ถามทรูเขาว่า ดิจิตอลแบบกสทช เมื่อรับขึ้นดาวเทียมแล้ว ส่งมาผ่านระบบทรูก็เป็นดิจิตอลของทรูแต่เป็นดิจิตอลคนละระบบกับกสทช ฉะนั้นก็ได้เท่านี้ ถ้าจะให้ชัดต้องซื้อกล่องกสทช และใช้hdmiใหม่ อีกชุดหนึ่งครับ คำถามคือตราบดที่ทรูไม่ย่อมปรับกล่องให้ก็ไม่ชัดต่อไปใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
เรียกว่าภาพห่วยเลยก็ว่าได้ ของผมชมช่องธรรมดาผ่านจานดำ ไม่ชมจากกล่องทรูสักที
จานดำมีช่องเอชดีแท้ โดยเฉพาะช่องเจ็ดครับ