ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องต่อสาย optical จาก TV LED ครับ  (อ่าน 6410 ครั้ง)

ออฟไลน์ ่่jurinly

• *
เรื่องต่อสาย optical จาก TV LED ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 06:56:46 pm »
ผมใช้TV รุ่น lg-42LN5710 สเป็คตามนี้ครับ http://www.lg.com/th/tv/lg-42LN5710/reviews
ปกติผมไม่ค่อยได้ดูจากแผ่นครับ ผมดูผ่าน dlna เซิฟเวอร์ครับ ผมลองดูทั้ง dts ทั้ง dolby เสียงมันก็ออก TV ปกติครับ
ทีนี้ผมกำลังจะซื้อ ชุดโฮมเทียเตอร์มาต่อก็มีคำถามดังนี้ครับ

1 optical out ของ TV นี่ออก 5.1 เลยหรือปล่าวครับ
2 ถ้าข้อ 1 ไม่ได้ เครื่องเล่นโฮมเทียเตอร์ทั่วไป ที่สเป็ึคบอกว่ามี Dolby Digital 5.1, ระบบเสียงรอบทิศทางแบบดิจิตอล DTS นี่ไช้ได้มั้ยครับ
3 ผมควรใช้ โฮมเทียเตอร์แบบไหนดี ระหว่าง เป็นชุดอย่างพวก lg sumsung ทั่วไป หรือว่าต้องใช้ แบบ แอมแยก ลำโพงแยก ครับ
4 เสียงที่ออกจาก optical ของ TV มีดีกว่าหรือด้อยกว่า เล่นผ่านเครื่องเล่นครับ เพราะ ถ้าเอาชุดโฮมเทียเตอร์ที่มีระบบ DLNA ราคามันก็ค่อนข้างแพงขึ้นอยู่พอสมควรครับ

ออฟไลน์ kritkris

• Full LED TV member
Re: เรื่องต่อสาย optical จาก TV LED ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 07:27:28 pm »
ถ้างบหมื่นกลางๆ จัดชุด AVR พวก in the box ดีกว่าครับ จะต่อเสริมเติมแต่งอะไรก็ง่ายกว่า เอา pc mี่ท่านใช้อยู่ตอนนี้มาต่อเข้าก็ยังได้ อนาคตเบื่ออยากขายขยับรุ่นก็ไม่เจ็บตัวมากครับ

ออฟไลน์ osxp

• Edge LED TV member
Re: เรื่องต่อสาย optical จาก TV LED ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 07:39:02 pm »
1. ถ้าเป็น Dolby digital ออก 5.1 ได้แน่นอนครับ แต่ DTS นี่ในสเปคไม่ได้บอกไว้ เลยไม่แน่ใจ

2. ถ้าเครื่องนั้นรองรับ Dolby, DTS และมี Optical in ก็ต่อใช้งานได้

3. แนะนำให้ใช้ AVR จะเป็น in the box หรือแยกชิ้นก็ได้ + เครื่องเล่นชนิดต่างๆ หรือใช้ PC เล่นก็ได้ครับ

4. Optical จำกัดแค่ DTS, Dolby ธรรมดาแค่นั้น แต่ถ้าเป็นระบบเสียง TrueHD DTS-HD ต้องใช้พวก HD Player, BD, HTPC ฯลฯ ที่ปล่อยสัญญาณออกมาทาง HDMI ไปยัง AVR อีกทีครับ
5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

ออฟไลน์ ่่jurinly

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 07:47:36 pm »
1. ถ้าเป็น Dolby digital ออก 5.1 ได้แน่นอนครับ แต่ DTS นี่ในสเปคไม่ได้บอกไว้ เลยไม่แน่ใจ

2. ถ้าเครื่องนั้นรองรับ Dolby, DTS และมี Optical in ก็ต่อใช้งานได้

3. แนะนำให้ใช้ AVR จะเป็น in the box หรือแยกชิ้นก็ได้ + เครื่องเล่นชนิดต่างๆ หรือใช้ PC เล่นก็ได้ครับ

4. Optical จำกัดแค่ DTS, Dolby ธรรมดาแค่นั้น แต่ถ้าเป็นระบบเสียง TrueHD DTS-HD ต้องใช้พวก HD Player, BD, HTPC ฯลฯ ที่ปล่อยสัญญาณออกมาทาง HDMI ไปยัง AVR อีกทีครับ

กระจ่างเลยครับ ขอบคุณมากครับ