ผู้เขียน หัวข้อ: หมดยุคทีวี พลาสม่า หรือยังครับ  (อ่าน 6639 ครั้ง)

ออฟไลน์ ksarot

• Flat TV member
  • *
หมดยุคทีวี พลาสม่า หรือยังครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 07:33:26 pm »
หมดยุคทีวี พลาสม่า หรือยังครับ  ชอบภาพแบบนี้มากๆ

ไปเดินตามห้างไม่ค่อยเห็นพลาสม่าแล้ว เสียดายมากๆ  เค้าเลิกผลิตกันหรือยังครับ มียี่ห้อไหนยังทำอยู่บ้าง  ซื้อได้ที่ไหนครับ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
Re: หมดยุคทีวี พลาสม่า หรือยังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 04:02:17 pm »
หมดยุคทีวี พลาสม่า หรือยังครับ  ชอบภาพแบบนี้มากๆ

ไปเดินตามห้างไม่ค่อยเห็นพลาสม่าแล้ว เสียดายมากๆ  เค้าเลิกผลิตกันหรือยังครับ มียี่ห้อไหนยังทำอยู่บ้าง  ซื้อได้ที่ไหนครับ

ในแง่การตลาด  คงมีผู้ผลิต  แหล่งขาย  น้อยลง   แต่ไม่น่าจะหายไปแบบพริบตากระมังครับ
แต่ตัวเลือกน้อยลง.
......พานาฯ หาซื้อยาก
...... ซัมซุงยังมีขายหลายรุ่น.....แต่ไม่แน่ใจปีนี้ออกรุ่นใหม่หรือเปล่า  (อยากเห็นพลาสม่า  ขนาด 75-85" ที่รองรับภาพระดับ 4kในบ้านเราจัง [ปลื่ม])

ส่วนตัว  หากไม่นับจอคอมพ์.........ทีวีจอแบนที่ซื้อใช้  พลาสม่าล้วนๆจร้า
2009 งบน้อยๆ ตามอัตภาพ >>> Panasonic 42" PV80MT  จงใจหาตัวโชว์   (เพราะตัวโชว์ราคาพออยู่ในงบ ๕๕๕) ใช้ได้ดี จนถึงวันนี้
2010  จัวหวะเขามีกรึ๊บบายกัน.....เอาซะหน่อย SS PS50B850 ตัวท็อปปีนั้น ก็ยังใช้ได้ดี จนถึงวันนี้เช่นกัน
2013  มีกรึ๊บบายอีกครั้ง  มีโปรฯเลซีบอยด้วย.. SSPS64F8500  >>>ภาพสวย ถูกใจทั้งเราเอง และเด็กๆ(การ์ตูนสามดี)

อนาคตก็ยังคงตามซื้อพลาสม่าเช่นเดิม........(ไม่ก็ปรับเปลี่ยนไปใช้โปรเจ็คเตอร์  ในบางห้อง บางมุม  ที่คุมแสงได้เหมาะกับช่วงเวลาใช้งาน)

ออฟไลน์ raka69

• *
Re: หมดยุคทีวี พลาสม่า หรือยังครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 04:15:44 pm »
เพิ่งได้ครอง64"F8500 ภาพสวยโดนใจสุดๆ..ดุyoutube ก็คุ้มแล้วครับ

ออฟไลน์ suchart

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 04:53:57 pm »
ไม่เคยใช้ั plasma ...

ใช้ จอแก้วมาตั้งแต่ยุคก่อน..

จนยุค LCD ...  Sharp  จำรุ่นไม่ได้ละ...
ยุค LED ..  Sony NX700  ...   เด่นมาก เรื่องดีไซน์ สวยมาก เห็นแว๊บแรก หลงรักเลย...
เครื่องที่ 2  LED Sony W804a ...   ยอมรับ 2D ภาพสวย แต่เหมาะเล่นเกมส์มากกว่า ..

เมียงมอง LG ได้สักพัก... ก็มาสะดุดกับ plasma ...

จนวันนี้  ...  สู่ขอ ST60T มาอยู่บ้านด้วยจนได้ 

พอได้ใช้แล้วก็นะ...   ภาพสวยมาก .. มากจริง ๆ ทั้ง ..สี .. คอนทราส.. มิติดูลอยออกมา...

แต่... ร้อนครับ  ตัวเครื่องร้อนจริง ๆ  มุมบน หลังเครื่อง ทั้งซ้ายและขวา เลย 
อาศัย ติดพัดลมคอมเอาไว้หลังเครื่อง 2 ตัว  ดูดลมร้อน  1  ตัว  เป่าลมเย็นให้ผ่าน  1 ตัว 
เรียบร้อยครับ   หายเป็นไข้ ตัวร้อน โดยปลิดทิ้ง...   แต่ต้องทน เสียงพัดลมนิดหน่อย  .. 555++

บอกตรง ๆ ตอนนี้ Love เลยครับ...  plasma เนี่ย..

ออฟไลน์ filmman

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 07:41:52 pm »
ผมเห็น TV Model 2014 มา 2 ยี่ห้อแล้วครับ 2013 ยังไง 2014 ก็แบบนั้นล่ะครับ ไม่ได้มีอะไรใหม่
นอกจากพยายามปรับ smart tv ให้ดีขึ้น

โดยรวมคุณภาพด้านภาพ Plasma ยังทำได้ดีกว่า LED อยู่
LED ก็ยังเด่นเรื่องความสว่างและความจัดจ้านของภาพ แต่ข้อเสีย
เรื่องความอิ่่มตัวของสียังเป็นรอง Plasma อยู่มากครับ ปัญหาจอรั่ว
ยังเจอเหมือนเดิม คงเส้นคงวา

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 02:09:05 am »
อ่า ยังมีแฟนอีกเยอะ ขอให้มันยังมีอยู่ต่อไปเถอะ

เรื่องความร้อน ผมก็แก้ด้วยการเอาพัดลมเป่าเหมือนกันครับ ลดไปได้เยอะเลย

ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2014, 02:10:29 am โดย ksarot »

ออฟไลน์ fish_dvd

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 09:49:43 am »
คุณภาพของทีวี Plasma ยังดีมากๆ ถ้าเทียบกับจอ lcd ที่ขายกันเกลือนในเวลานี้
เพียงแต่ยอดขายทำให้ผู้ผลิตไปต่อไม่ไหวครับ  [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ archyman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2014, 10:01:30 am »
ในแง่ของภาพรวมก็ถือว่าหมดละครับ มันตันแล้ว Oled ก็ออกแล้ว
หัวหอกอย่างพานาฯ ก็ถอยแล้ว
แต่ในแง่ของผู้ใช้ ซื้อตอนนี้ยังไม่สายฮะ ยังใช้ได้สบายๆไปอีก 4-5 ปี
ยังคุ้มค่า และภาพสวยงามน่าใช้เหมียนเดิม

ออฟไลน์ noom9888

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2014, 11:11:52 am »
เปล่าครับเหตุผลที่เลิกผลิต Plasma ไม่ใช่ยอดขาย แต่เป็นต้นทุนสูงกว่า LED มากหลายเท่าตัว แต่พอตอนขายในขนาดใกล้เคียงกัน 42" 50" ตั้งราคาขายแพงกว่า LED มากก็ไม่ได้ ในขณะที่ต้นทุน LED ถูกที่สุดถูกกว่า LCD ด้วยซ้ำ เพราะฉะนั้นต้นทุนถูกกำไรสูงมากเป็นใครก็ต้องเลือกขายสินค้าตัวนี้[LED TV]

จำเคส iphone ได้ไหม แรกเลยเวลาเสียส่งศูนย์ Apple เปลี่ยนเครื่องใหม่ให้เลย ตอนหลังผลกำไรของ Apple ลดลง Apple จึงใช้มาตราการใช้สินค้า Refurbished เปลี่ยนให้ลูกค้าแทน เห็นไหมไม่ได้เกี่ยวกับยอดขาย iphone ตรงไหนเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2014, 11:21:06 am โดย noom9888 »

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2014, 11:15:27 pm »
เปล่าครับเหตุผลที่เลิกผลิต Plasma ไม่ใช่ยอดขาย แต่เป็นต้นทุนสูงกว่า LED มากหลายเท่าตัว แต่พอตอนขายในขนาดใกล้เคียงกัน 42" 50" ตั้งราคาขายแพงกว่า LED มากก็ไม่ได้ ในขณะที่ต้นทุน LED ถูกที่สุดถูกกว่า LCD ด้วยซ้ำ เพราะฉะนั้นต้นทุนถูกกำไรสูงมากเป็นใครก็ต้องเลือกขายสินค้าตัวนี้[LED TV]

จำเคส iphone ได้ไหม แรกเลยเวลาเสียส่งศูนย์ Apple เปลี่ยนเครื่องใหม่ให้เลย ตอนหลังผลกำไรของ Apple ลดลง Apple จึงใช้มาตราการใช้สินค้า Refurbished เปลี่ยนให้ลูกค้าแทน เห็นไหมไม่ได้เกี่ยวกับยอดขาย iphone ตรงไหนเลยครับ

อย่างนี้นี่เอง.....

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2014, 10:37:08 pm »
http://www.cnet.com/news/why-samsungs-f8500-is-the-last-great-plasma-tv/

โอ้ขอบคุณครับ ตัวนี้ในไทยมีขายมั้ยครับนี่

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 08:26:51 am »
http://www.cnet.com/news/why-samsungs-f8500-is-the-last-great-plasma-tv/

โอ้ขอบคุณครับ ตัวนี้ในไทยมีขายมั้ยครับนี่

ใช้อยู่ที่บ้านจร้า  (ชอบคุณภาพของมันมาก.......จึงยอมทำมิดีมิร้ายกับกล่องกรองไฟให้ภาพสวย+ป้องกันอันตรายจากไฟฟ้าที่ผิดปกติด้วย)

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 01:01:23 am »
สุดยอดครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 11:06:51 am »
มันถ่ายทอดภาพออกมาได้เที่ยงตรงดีนะครับ    ภาพคนสวย  ก็ออกมาสวย [คิคิ]

ออฟไลน์ filmman

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 02:39:01 pm »
Samsung รุ่นนี้ไม่ธรรมดาจริงๆ