ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพี่น้องพ้องพี่ ที่ไช้ ONKYO ครับ  (อ่าน 1145804 ครั้ง)

ออฟไลน์ tomone

• LCD TV member
  • **
Re: รวมพี่น้องพ้องพี่ ที่ไช้ ONKYO ครับ
« ตอบกลับ #342 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 08:41:47 pm »
ช่วยดู ชุด Home in the box หน่อย พรุ่งนี้จะซื้อแล้วครับ

ตอนแรกดูตัว 5405 (5.1ch.) ไว้ แต่พอมาเจอ Onkyo HT-S5300 (7.1ch.)
เลยอยากรู้ว่า ถ้าซื้อเผื่ออนาคต เอา 5300 ไปเลยดีกว่าไหมครับ
เสียงดีกว่ากันไหมครับ ห้อง 3*4 ครับ

ออฟไลน์ hut_g

• Edge LED TV member
Re: รวมพี่น้องพ้องพี่ ที่ไช้ ONKYO ครับ
« ตอบกลับ #343 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 05:21:46 pm »
ใคร set เสียงยังไงกันบ้างครับ ขอความรู้ด้วยครับ Audyssey Dynamic EQ เปิดหรือปิดดีกว่ากันครับ ผมว่าเปิดเสียงมันกระหึ่มดีจัง แต่พอปิด น้ำเสียงจากเพลง มันใสดีกว่า [เท่ห์]

ออฟไลน์ apchai2010

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #344 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 12:36:02 am »
เวลาฟังเพลงผมก็ปิด Audyssey Dynamic EQ

เปิดแล้วรู้สึกเสียงทุ้ม ๆ ทึบ ๆ ครับ

« ตอบกลับ #345 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 01:56:37 pm »
สำหรับการฟังเพลงคิดเหมือนผมเลย แต่ผมเปิด Audyssey นะ เพราะเปิดจะให้เสียงดีกว่านิดนึง แต่ว่าปิด Dynamic EQ และ Dynamic Volume

แต่สำหรับหนังล่ะครับ เปิดหรือปิดกัน ผมลองเปิด Dynamic EQ เสียงมันกระหึ่มดีจัง แต่เห็นหลาคนบอกว่ามันจะเพี้ยน แสดงว่าควรปิดรึเปล่าเครับ ถามผู้รู้ช่วยตอบที

ออฟไลน์ apchai2010

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #346 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 09:42:24 pm »
สำหรับการฟังเพลงคิดเหมือนผมเลย แต่ผมเปิด Audyssey นะ เพราะเปิดจะให้เสียงดีกว่านิดนึง แต่ว่าปิด Dynamic EQ และ Dynamic Volume

แต่สำหรับหนังล่ะครับ เปิดหรือปิดกัน ผมลองเปิด Dynamic EQ เสียงมันกระหึ่มดีจัง แต่เห็นหลาคนบอกว่ามันจะเพี้ยน แสดงว่าควรปิดรึเปล่าเครับ ถามผู้รู้ช่วยตอบที

เช่นกันครับ ฟังตอนแรกมันก็กระหึ่มดี แต่รายละเอียดเสียงดูเหมือนจะน้อยลง มันจะออกตื้อ ๆ หน่อย

เอ หรือว่าถึงเวลาต้อง upgrade amp แล้ว อิอิ

« ตอบกลับ #347 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 02:21:40 pm »
มีใครใช้ ONKYO ต่อกับเครื่อง mac มั๊ยครับ ขอคำแนะนำว่าควรใช้สายอะไรดี ตอนนี้กำลังหาสาย optical อยู่ ไม่รู้เสียงจะเป็นยังไง [yes]

ออฟไลน์ weeds

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #348 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 07:42:44 pm »
มีใครจะปล่อยลำโพง sat. ของ onkyo  ( สีดำนะครับ )  บ้างครับ  รุ่นไหน ลอง pm เสนอราคามานะครับ

ออฟไลน์ KimLike

« ตอบกลับ #349 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 09:54:41 am »
ช่วยดู ชุด Home in the box หน่อย พรุ่งนี้จะซื้อแล้วครับ

ตอนแรกดูตัว 5405 (5.1ch.) ไว้ แต่พอมาเจอ Onkyo HT-S5300 (7.1ch.)
เลยอยากรู้ว่า ถ้าซื้อเผื่ออนาคต เอา 5300 ไปเลยดีกว่าไหมครับ
เสียงดีกว่ากันไหมครับ ห้อง 3*4 ครับ
ลองไปฟังเสียงเทียบดูซิครับ ที่ปิยะนัสไกล้บ้านก็ได้ เค้ามีห้องลองให้ทดสอบฟังเสียงดูเลยครับ แล้วค่อยตัดสินใจว่าชุดไหนดี เข้าไปบอกเค้าว่าสนใจ 2 ตัวนี้ ขอฟังเสียงเทียบกันหน่อยว่าจะสอยตัวไหนดี ลองไปฟังดูครับ
LG       42LD460
LG       42PC1RR
Onkyo TX-NR 509
Boston : SoundWare - XS 5.1
Dvico Slim S1
POPCORN HOUR  A-210
LG Blu-ray Disc Player BD350

ออฟไลน์ lamuzi

• *
« ตอบกลับ #350 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 02:38:15 pm »
ขอฝากเนื้อฝากตัวเป็นสาวก onkyo ด้วยคนครับ
ไปสอย 5405 เมื่อวันเสาร์ มีข้อสงสัยรบกวนขอคำชี้แนะ
ผมใช้ LH37YR+Egreat R200+DB D500S
1. ดูหนัง full rip ผมเลือกระบบเสียงเป็น DTS HD  หรือ Dolby TrueHDแต่ว่าหน้าจอ onkyo
    ขึ้นเป็น BD/DVD ไม่โชว์ระบบเสียงเลย จะต้องเซ็ตตรงไหนครับ
2. อยากให้เสียงทีวี ไปออกที่ onkyo ด้วย ต้องต่อ hdmi ช่องไหนครับ
    ใช่ช่อง CAB/SAT รึเปล่าครับ
++ขอบคุณล่วงหน้าครับ++

« ตอบกลับ #351 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 01:49:19 pm »
ใช้ 5405 เหมือนกันครับ
ตอบเท่าที่รู้นะครับ
1. ต้องไปเซ็ตที่ตัวเครื่องเล่นครับ ยกตัวอย่าง อย่างผมใช้เครื่องเล่น Bluray ผมก็จะไปเซ็ทให้เสียงออกมาเป็น Pass Through (คือตามต้นฉบับเลย เสียงต้นฉบับมาไงก็มางั้น ฉนั้นจะได้เสียงที่สมบูรณ์ที่สุด แล้วตัว AVR มันก็จะโชว์เองว่าหนังที่เราดูมันเป็น DTS HD  หรือ Dolby TrueHD

2. เสียงทีวีมาจากแหล่งสัญญาณไหนล่ะครับ เช่น ของผม ทีวีต่อกับเคเบิ้ล ผมก็ต่อเสียงออกจากทีวีมาเข้าที่ช่อง optical ที่ AVR แต่สำหรับคุณ ต่อHDMI งั้นคงต้องไป set ให้เสียงออกมาจาก HDMI ที่ตัวทีวีแล้วล่ะครับ

ลองดูล่ะกันครับ

ออฟไลน์ lamuzi

• *
« ตอบกลับ #352 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 10:28:01 pm »
ใช้ 5405 เหมือนกันครับ
ตอบเท่าที่รู้นะครับ
1. ต้องไปเซ็ตที่ตัวเครื่องเล่นครับ ยกตัวอย่าง อย่างผมใช้เครื่องเล่น Bluray ผมก็จะไปเซ็ทให้เสียงออกมาเป็น Pass Through (คือตามต้นฉบับเลย เสียงต้นฉบับมาไงก็มางั้น ฉนั้นจะได้เสียงที่สมบูรณ์ที่สุด แล้วตัว AVR มันก็จะโชว์เองว่าหนังที่เราดูมันเป็น DTS HD  หรือ Dolby TrueHD

2. เสียงทีวีมาจากแหล่งสัญญาณไหนล่ะครับ เช่น ของผม ทีวีต่อกับเคเบิ้ล ผมก็ต่อเสียงออกจากทีวีมาเข้าที่ช่อง optical ที่ AVR แต่สำหรับคุณ ต่อHDMI งั้นคงต้องไป set ให้เสียงออกมาจาก HDMI ที่ตัวทีวีแล้วล่ะครับ

ลองดูล่ะกันครับ

ตอนนี้ทำได้แล้วครับ Setup Menu ข้อ 8. Source Setup ตรง Audio Selector เลือก HDMI / Fixed Mode เลือก off
ก่อนหน้านั้นผมเลือก HDMI PCM มันจะไม่โชว์ DTS HD / DolbyTrueHD
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ tanom

• *
« ตอบกลับ #353 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 10:48:08 am »
[เท่ห์]   รวมพี่น้องพ้องพี่ คนที่ไช้ ONKYO ครับผม [เท่ห์]

« ตอบกลับ #354 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 01:56:26 pm »
1. เพื่อนๆ ปรับซับกันยังไงบ้างครับ เช่น จุดตัดที่เท่าไหร่ วอลลุ่มหลังซับ หรือวอลลุ่มที่แอมป์ อันไหนเวิร์คๆ จะได้ไปปรับบ้าง [หื่น]

ออฟไลน์ bkkk

• *
« ตอบกลับ #355 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 01:41:06 pm »
ช่วยหน่อยครับ ดูหนังแล้วเสียงมันค่อยไม่ได้ดังใจ spec ดังนี้ครับ

E Great r200--------HDMI---->Onkyo 3400--------HDMI-------->TV LG42PT350

แล้วใช้ FW ของ Playon  เวลาเล่นหนังไฟล์ MKV แล้วเสียงไม่ดังต้องปรับเสียงทั้ง 3 ตัวประมาณนี้ครับ
- tv  volume = 35
- onkyo  volume = 35-40
- r200  volume = 25-30
(สาย hdmi ก็ใช้ของเวบนี่แหล่ะครับ)

รบกวนผู้เชี่ยวชาญในบอร์ดนี้หน่อยครัวว่า
1.อาการแบบนี้ปกติหรือไม่
2.ถ้าผิดปกติแก้ไขหรือปรับแต่งอย่างไรครับ

* ส่วนอีกอาการคือ เล่นหนังอยู่ดีๆ เครือ่ง onkyo ดับไป 4-5 วิ แล้วก็ติด ภายใน 10 นาทีเป็นแบบนี้ 3 รอบ หลังจากนั้นก็ไม่มีอาการนี้อีกเลย ส่วนTV + Hdplayer ไม่ดับเล่นได้ปกติ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร

**สุดท้ายรบกวนเพื่อนๆที่ใช้ 3400 แชร์หน่อยครับว่าตั้งค่ากันอย่างไรบ้าง

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ fukujang

• *
« ตอบกลับ #356 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 06:11:27 pm »
อิอิ..ผมก็ใช้รุ่น 3400 เช่นกันครับ ห้อง 4*4 เมตรครับ คุณภาพเสียงถือว่าโอเคในระดับที่ดูหนัง ซำบาย แต่ฟังเพลงยังไม่สดพอ ผมเลยอัพเกรดให้มันด้วย
Q Acoustics Aniversary 2020 เอามาใช้แทนคู่หน้าเสียงออกมาจัดจ้านแสดงความมีมิติเสียงดีเยี่ยม เสียงฟ้าร้องเป็นฟ้าร้องจริงๆครับ เบสมีเต็มๆในระดับที่พอใจได้ครับ แหลมบาดใช้ได้เลย..ซึ่งที่ผมคิดไว้แต่แรกว่าการเล่นเครื่องเสียงถ้างบไม่เยอะก็อย่าเพิ่งไปเล่น AVR ตัวท็อปเลยต้องสำรองเอาไว้ อัพลำโพงก่อนดีกว่าจนพอใจแล้วค่อย เทรด AVR กันต่อไปในแนวคิดของผม..ขอบคุณครับ..

ออฟไลน์ Sunshine

• *
« ตอบกลับ #357 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 09:28:54 am »
รายงานตัวครับ เพิ่งถอย Onkyo 509 ลำโพง Polk Audio Tsi200 ทั้งคู่หน้าและคู่หลัง เซ็นเตอร์ CS10 ซับวูฟเฟอร์ PSW110 ยังใช้ฟังส์ชั่นบนรีโมท ไม่เป็นเลยครับ ใช้คู่กับ Dune H1 กำลังมองหา ทีวี หรือโปรเจ็คเตอร์ใหม่อยู่  ยังไง ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

« ตอบกลับ #358 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 02:53:28 pm »
ผมใช้ 5405 ถ้าอยากจะอัพลำโพงคู่หน้าเป็นแบบลำโพงวางหิ้ง ควรหรือไม่ครับ มีใครทำบ้าง แนะนำทีครับ หรือรีวิว รุ่นที่ใช้แล้วแจ่มๆ จะได้ลอกการบ้านไปจัดบ้าง
ขอแบบงบไม่เกินหมื่นบาทก็พอนะครับผม

ปล. ใครรู้บ้างครับว่าจะหาสาย  optical ยาว 4 เมตร ขึ้นไป ได้ที่ไหนครับ ใน กทม.

ออฟไลน์ has4real

• *
« ตอบกลับ #359 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 04:47:11 pm »
onkyo in the box HT-S9300THX.ตอนนี้มีปัญหาคับ..เสียงไม่ออกใช้audyssey ก็ไม่ได้ เทสเสียงแต่ละchก็เงียบ...มันคืออะไรคับ..เร.ื่องของเรื่องคือเพื่อนผมมาเล่นแล้วโทรมาบอกว่าเสียงไม่มี...ผมก็คิดว่าเพื่อนคงเลือกโหมดผิด...พอไปดูมันมีไฟroom2ติด..ผมก็clearออก..ปิดเครื่องใหม่เปิดตามปกติ...แต่เสียงไม่มี..มีแต่ภาพ..cheackหลายๆครั้งก็ยังเหมือนเดิม..จนถ้อ..คิดว่าrecieveเสีย...ก็ยกไปที่power buyพนักงานของonkyoก็ลอง..ผลปรากฏว่ามันทำงานปรกติดี..ก็เลยขับรถกลับบ้าน..แต่ทุกอย่างก็เป็นเหมือนเดิม..มีแต่ภาพ..ก็เลยคิดว่าเป็นที่hdmiแน่ๆก็เลยซื้อมาเปลี่ยน...ผลเหมือนเดิม..พอลองต่อด้วยวิธีอื่น..ก็ไม่มีเสียง..แต่พอต่อเข้าroom2แบบโง่ๆเลย..มีเสียงคับ...เหนื่อยใจจัง..ช่วยผมทีคับ ร้องไห้