ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพี่น้องพ้องพี่ ที่ไช้ ONKYO ครับ  (อ่าน 1155702 ครั้ง)

ออฟไลน์ naiyee

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพี่น้องพ้องพี่ ที่ไช้ ONKYO ครับ
« ตอบกลับ #1134 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 09:15:23 am »
สวัสดีครับ รบกวนหน่อยครับ

HTiB ตอนนี้ลังเลระหว่าง  5805 กับ 7805

คือมือใหม่มากๆ จะเริ่มต้น เอาตัวไหนดีครับ มันต่างกันมากมั้ย 2 ตัวนี้

ขอบคุณครับ

ถ้าเป็นมือใหม่จริงๆ  แนะนำ ตัวถูกก่อน คือ 5805 ครับ ผมเองก็ใช้ตัวนี้เหมือนกัน แต่ถ้าตัว 7805 มันจะครบเครื่องมากกว่า ในด้าน network  แต่ถ้าเอามาดูหนัง ฟังเพลง ไม่อะไรมากมาย ต้วนี้ ก็สุดยอดแล้วครับ เอาไว้สักพัก เมื่อตาดูหูฟัง จนชิน จับกระแสเสียงได้  ค่อยว่ากัน ว่า จะเปลี่ยนลำโพงคู่หน้า หรือ เซ็นเตอร์ 

ออฟไลน์ iammynonny

• LCD TV member
  • **
Re: รวมพี่น้องพ้องพี่ ที่ไช้ ONKYO ครับ
« ตอบกลับ #1135 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 10:45:57 pm »
ใช้ 7805 อยู่ครับ แต่ตอนนี้มีปัญหาคือพอเล่นๆอยู่เครื่องมันดับ พอกดเปิดใหม่ก็ขึ้น AMP Diag Mode แล้วก็มาขึ้น Check SP Wire ลองเช็คสายก็ไม่มีฝอยโดนตัวถังหรือแตะกัน ลองถอดไล่ลำโพงทีล่ะคู่ก็ไม่เป็น แต่พอเสียบทั้งหมดพอดูๆไปซักพักก็ตัดอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2017, 03:06:56 pm โดย iammynonny »

ออฟไลน์ comhank

• *
« ตอบกลับ #1136 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 05:52:31 am »
สวัสดีคับ....ขอเป็นสมาชิกใหม่ ONKYO ครับ [เท่ห์]

ไม่ทราบว่า NR 656 มีคู่มือ ภาษาไทยให้ดาวน์โหลด บ้างมั้ยคับ... ตอนนี้เซ็ทแบบ..งง    [งง]

ขอความรู้ด้วยครับ ทั้งภาพและเสียง... [ปลื่ม] ขอบคุณครับ..

ออฟไลน์ art8new

• *
« ตอบกลับ #1137 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2017, 08:36:44 pm »
สวัสดีครับ มือใหม่ onkyo จัด HTiB 7805 มาแล้วครับ

สงสัยว่าทำไมต่อเข้า PC เสียงถึงไม่ออกครับ ทั้งหนังทั้งเพลง

แต่ว่าลองเอา Labtop มาต่อ เสียงออก

ไม่ทราบว่าต้องไปตั้งค่าที่ PC หรือ ตั้งที่ตัว avr ตรงไหนหรือเปล่าครับ

หรือว่าตัองใช้โปรแกรมอะไรเล่น(แต่ไม่น่าจะเกี่ยว เพราะ โปรแกรมของ PC กับ Labtop ตัวเดียวกันเลยครับ)

ปล.นอกนั้นออกทุกอย่าง ps4, กล่องทรู,ฟังเพลงผ่าน bt [ไม่เอา]

ออฟไลน์ woody666

• *

• *
« ตอบกลับ #1139 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2017, 12:28:52 am »
ทำตามนี้ดูนะคับ https://pantip.com/topic/30749924https://pantip.com/topic/30749924https://pantip.com/topic/30749924https://pantip.com/topic/30749924

ได้ละครับ ขอบคุณมากครับ ต้องไปตั้งค่า Audio out ใน Pc ก่อนจริงๆด้วยครับ

ออฟไลน์ stableman

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #1140 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2017, 09:15:21 pm »
ไม่เข้าใจเรื่องการทำงานซับ SKW-658 กับ AVR HT-R695 ใน Onkyo HT-S7805 คือ ช่องต่อ Sub Out ทั้ง 2 ช่อง ถ้าดูทีวี/ภาพยนตร์ (HD Player) ต้องดัน Volume ไปถึง 40 ขึ้นไป Sub ถึงทำงานไฟสีฟ้าจะติด แต่ถ้าระดับ Volume ต่ำกว่า 40 Sub จะไม่ค่อยทำงาน ยิ่งถ้า Preout Sub ช่องบนสุดอันนั้นบางทีต้องดัน Volume ไปถึง 50 จะทำงาน เลยเปลี่ยนมาใช้ Preout Sub ช่องด้านล่างสุด เกี่ยวกันมั้ยที่ผมตั้ง Crossover ใน AVR คู่หน้าเป็น Fullband เพราะลำโพงคู่หน้าตั้งพื้นของผมค่า Frequence 40-20000Hz หรือว่าตั้งค่าผิดอะไรหรือเปล่า หรือว่า Crossover ควรจะเป็น 80 แล้วที่ LFE ผมตั้งที่ 80 หรือว่าเป็นที่สาย Sub Ixos XHK506 ยาว 5 เมตรครับ งงมาก ขอความอนุเคราะห์ด้วยครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #1141 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 08:21:58 am »
...โหลดแอป Suond meter ลงมือถือนำมาปรับระบบเสียงครับ หาอ่านกระทู้เก่า ปัญหาต่างๆ จะหมดไป เสียงจะดีขึ้นมากมาย.

ออฟไลน์ yanaguzaa

• *
« ตอบกลับ #1142 เมื่อ: กันยายน 04, 2017, 10:56:53 pm »
รบกวนสอบถาม เกี่ยวกับ onkyo 5805 หน่อยครับ
1.การใช้ remote onkyo 5805 หน่อยครับ ลองทำตามคุู่มือแล้วคำสั่งหลายอันไม่ขึ้นมา เช่น กดปุ่ม display เพื่อจะเชค input format (ขณะนั้นกำลังดูทีวีผ่านกล่องทรู/ อยู่ในโหมด STRM BOX) ..แต่กดแล้วไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยครับ รวมถึงปุ่มอื่นๆ เช่น ปุ่ม Q เพื่อทำการ quick setup ก็เช่นกัน ไม่แน่ใจว่าเข้าใจอะไรผิด รบกวนแนะนำใช้งานที่หน่อยนะครับ
2. ระบบ dobly atmos เปิดใช้งานเมื่อดูหนังออนไลน์ เช่น Netflix ได้หรือไม่ครับ หาวิธีเปิดไม่เจอเลย รึว่าต้องเล่นผ่านเครื่องเล่น blue ray ที่รองรับโหมดนี้เท่านั้นรึป่าวครับ (ดูในคลิปเห็นเค้ามีไฟสีฟ้าติดที่เครื่องตรงคำว่า dobly atmos เลยพยายามหาวิธีเปิด แต่หาไม่เจอเลย)

ออฟไลน์ hellguyer

« ตอบกลับ #1143 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2017, 08:33:52 am »
ใช้ 7805 อยู่ครับ แต่ตอนนี้มีปัญหาคือพอเล่นๆอยู่เครื่องมันดับ พอกดเปิดใหม่ก็ขึ้น AMP Diag Mode แล้วก็มาขึ้น Check SP Wire ลองเช็คสายก็ไม่มีฝอยโดนตัวถังหรือแตะกัน ลองถอดไล่ลำโพงทีล่ะคู่ก็ไม่เป็น แต่พอเสียบทั้งหมดพอดูๆไปซักพักก็ตัดอีก
เป็นเหมือนกันเลยคับท่าน แก้ไขยังไงอ่ะครับ

ออฟไลน์ nipyee

« ตอบกลับ #1144 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 06:55:58 pm »
รบกวนสอบถาม เกี่ยวกับ onkyo 5805 หน่อยครับ
1.การใช้ remote onkyo 5805 หน่อยครับ ลองทำตามคุู่มือแล้วคำสั่งหลายอันไม่ขึ้นมา เช่น กดปุ่ม display เพื่อจะเชค input format (ขณะนั้นกำลังดูทีวีผ่านกล่องทรู/ อยู่ในโหมด STRM BOX) ..แต่กดแล้วไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยครับ รวมถึงปุ่มอื่นๆ เช่น ปุ่ม Q เพื่อทำการ quick setup ก็เช่นกัน ไม่แน่ใจว่าเข้าใจอะไรผิด รบกวนแนะนำใช้งานที่หน่อยนะครับ
2. ระบบ dobly atmos เปิดใช้งานเมื่อดูหนังออนไลน์ เช่น Netflix ได้หรือไม่ครับ หาวิธีเปิดไม่เจอเลย รึว่าต้องเล่นผ่านเครื่องเล่น blue ray ที่รองรับโหมดนี้เท่านั้นรึป่าวครับ (ดูในคลิปเห็นเค้ามีไฟสีฟ้าติดที่เครื่องตรงคำว่า dobly atmos เลยพยายามหาวิธีเปิด แต่หาไม่เจอเลย)

ผมใช้ onkyo ht-s5805 ครับ
ตอบ 1.  ต้องกดบนปุ่ม คำว่า reciver ก่อน 1ครั้ง ครับ ถึงจะกดเช็คอะไรๆ ที่คุณต้องการได้
        2. ระบบเสียงนี้ เท่าที่ผมเล่นนะ..... คือเราไม่สามารถเลือกเสียงนี้ได้ ถ้า file หนังเรา ไม่มีระบบเสียงนี้ บรรจุมาในfile หนังนี้  ถ้าอยากเล่นเสียงนี้ ต้องหาหนังที่มีระบบเสียงนี้มา

ออฟไลน์ noomkp

• *
« ตอบกลับ #1145 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2017, 03:21:08 pm »
สอบถามหน่อยครับมีใครเป็นอาการแบบนี้บ้างครับ

ใช้ ONKYO RZ-810
เครื่องเล่น oppo 203

หนังที่เคยเล่นหลายๆเรื่องเมื่อสองสามเดือนก่อนอย่างเช่น Batman Vs Superman เคยออกเป็นเสียง Atmos แต่ตอนนี้นี้กลายเป็น Multich PCM 7.1 ch B ไปแล้วครับ
มีใครเป็นบ้างครับ

ออฟไลน์ Nueng1621

« ตอบกลับ #1146 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2017, 09:38:04 pm »
เล่นแผ่นแท้หรือเปล่าครับ แนะนำให้เปิดจากแผ่นแท้ atmos ไม่หายแน่นอนครับ

ออฟไลน์ m1000tip

• *
« ตอบกลับ #1147 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2017, 10:54:17 pm »
TX-NR656 ของผม ใหม่แกะกล่อง ใช้ไปสองอาทิตย์ เสียงไม่ออก ส่งศูนย์ CMG ผ่านไปสามวันโทรไปเช็ค สรุปยังไม่ได้ทำอะไรเลย รอคิว  ให้ตายเถอะ
สินค้าก็ห่วย บริการหลังการขายก็แย่ ใช้มาก็สามตัวได้ละ แต่คงจะเป็น Onkyo ตัวสุดท้ายแล้วละ ขอบคุณพื้นที่ ที่ให้ระบาย

« ตอบกลับ #1148 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 01:35:11 pm »
...ไฟเข้าแต่เสียงไม่ออก เคยเป็นครับ ส่งศูนย์เปลี่ยนบอร์ด หมดไป 6 พัน (Onkyo 717)  ใช้เวลา 1 เดือน ตอนนี้ใช้งานได้ปกติทุกอย่างครับ. ยอมซ่อมม่ายงั้นกลายเป็นเศษเหล็ก.

ออฟไลน์ Nueng1621

« ตอบกลับ #1149 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 09:50:27 pm »
ถ้าช่วงที่มีการอัพเดทfirmwire และเครื่องตรวจพบ เสียงจะหายไปชั่วขณะ จนกว่าคุณจะทำการอัพเดทเครื่องจนเสร็จเสียงถึงจะกลับมาเช่นเดิม ทราบเรื่องนี้มั้นครับ ลองดูหรือยัง
. ผมก็เคยเป็นเล่นๆ อยู่เสียงหายไปเลย. พอลองไปตรวจดูที่ช่องอัพเดทเครื่องพยว่ามีรหัสให้ทำการอัพเดทปรากฏเป็นตัวเลข. จึงทำการอัพเดท เพราะเชื่อมผ่านwifi เข้าเครื่องอยู่แล้ว รอสักพักอัพเสร็จ เสียงก็กลับมาปกติ ทุกครั้งที่มีอัพเดทจะเป็นอย่างนี้ครับ.  เช่น อัพเดท dts x และความเสถียรเครื่อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2017, 09:55:03 pm โดย Nueng1621 »

• *
« ตอบกลับ #1150 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2017, 12:34:54 pm »
สอบถามครับ ช่อง HDMI in 6-7 ถ้าเราต้องการเลือกใช้ เราจะกดเลือกใช้ที่รีโมท หรือที่ avr ได้ตรงไหนครับ

https://www.picz.in.th/image/ddFNIN

« ตอบกลับ #1151 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2017, 01:56:04 pm »
ดูที่รีโมทครับ ไล่ตามปุ่ม แล้วจะมี HDMI AUX, HDMI Tunner, HDMI Tv ซึ่งเครื่องเหล่านี้มันไม่มีหรอก HDMI ส่วนมากจะเป็นแจ๊ก RCA หรือ แจ๊ก 3.5 คิดว่า HDMI กลุ่มนี้คงเพื่อรองรับอนาคต
...แต่มีก็ไม่เสียหลาย เพราะสามารถเอาบลูเลย์ หรือกล่องแอนดรอยด์ หรืออื่นๆ ที่เป็น HDMI มาเสียบใช้งานได้ แล้วกดปุ่มที่กว่าบนรีโมทดังกล่าว  เป๋ยกรณีช่องดังกล่าวชำรุดครับ.ซึ่งก็ไม่มีผลเสียใดๆ ครับ.