ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพี่น้องพ้องพี่ ที่ไช้ ONKYO ครับ  (อ่าน 1146104 ครั้ง)

ออฟไลน์ HD Digital Shop

• Full LED TV member
Re: รวมพี่น้องพ้องพี่ ที่ไช้ ONKYO ครับ
« ตอบกลับ #504 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 09:22:07 pm »
ช่วยด้วยครับเพิ่งซื้อ รุ่น 4505มา มาต่อเพล3 ดูหนังบลูเรยเสียงออกแต่pcmครับ เล่นเกมเสียงก้ออกดอลดี้ ตามปกติเอง แต่ดูหนังกลับเปงแค่pcm2.1เอง ต่อแบบhdmiเข้าavrแล้วค่อยออกทีวีครับ ช่วยที [ร้องไห้]

เข้าไปที่หมวด Setting > Sound Setting > Audio Setting > HDMI > แล้วอย่าเลือกเป็น Auto เลือแบบแมนนวล เลือกเสียงที่ต้องการได้เลยครับ

ออฟไลน์ thepik013

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพี่น้องพ้องพี่ ที่ไช้ ONKYO ครับ
« ตอบกลับ #505 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 11:18:24 pm »
ช่วยด้วยครับเพิ่งซื้อ รุ่น 4505มา มาต่อเพล3 ดูหนังบลูเรยเสียงออกแต่pcmครับ เล่นเกมเสียงก้ออกดอลดี้ ตามปกติเอง แต่ดูหนังกลับเปงแค่pcm2.1เอง ต่อแบบhdmiเข้าavrแล้วค่อยออกทีวีครับ ช่วยที [ร้องไห้]

เข้าไปที่หมวด Setting > Sound Setting > Audio Setting > HDMI > แล้วอย่าเลือกเป็น Auto เลือแบบแมนนวล เลือกเสียงที่ต้องการได้เลยครับ

ผมหาไม่เจอครับ [ร้องไห้] มันคนละรุ่นกันรึป่าวครับ ผมหาSound Setting > Audio Settingไม่เจอ ผมกดปุ่มset up ไล่ดูทุกอันแล้ว ไม่มีให้เซ็ทเสียงจากhdmiเรยครับ ช่วยที [โขก]

ออฟไลน์ thepik013

• *
« ตอบกลับ #506 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 10:32:59 am »
ได้แล้วครับมันต้องไปตั้งค่าที่เครื่องเพ3 [ปาดเหงื่อ]

แต่มีปัญหาใหม่มาอีก ต่อกับnotebookเสียงออกแต่pcmเหมือนกัน ผมใช้kmplayerอ่ะครับ กาดจอGT540M ไม่รุต้องเซทตรงไหน  [ไม่เอา]

ออฟไลน์ Sabotender

• *
« ตอบกลับ #507 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 07:34:03 pm »
ลองเข้า control panel>Hardware and Sound >Sound ตรงแทปplaybackเลือกอันที่เป็นของonkyoดูครับ แล้วเข้า property ตรงแทป support formats ดูว่ารองรับระบบเสียงอะไรบ้างมันจะมีติ๊กถูกอยู่ครับ

ออฟไลน์ kook_331

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #508 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 11:16:51 am »
ขอมาร่วมวงด้วยคนครับ เพิ่งได้onkyo 4505 มาเบิร์นได้2อาทิตย์แล้วครับ
มีคำถามอยากถามเพื่อนๆด้วยครับ

volume เบสควรปรับที่ตู้หรือที่avrถึงจะดีครับตอนนี้ปรับที่ตู้ 15น.ส่วนในavr level cal ปรับsubสุดที่12+db
รู้สึกปรับที่ตู้น้อยเลยต้องมาชดเชยที่avrแทน แบบนี้ถูกหรือป่าวครับ

crossover ควรตั้งที่เท่าไหร่ถึงจะดีครับ Audyssey มันตั้งให้150hz ตั้งกี่ทีมันก็ปรับให้150 ตลอด ลำโพงปรับเป็น small หมด
แต่ผมรู้สึกว่าเบสมันบางไปเลยปรับไล่ไปมาอยู่ระหว่าง100hz - 150hz ตอนนี้เลยปรับที่100hz เสียงเบสตึบดีแต่เสียงแหลมก็หายไปนิดนหน่อย
ตรงนี้ควรปรับยังไงบ้างครับ

ความดังของเสียงแต่ละลำโพงให้ Audyssey มันตั้งค่าให่นี่เชื่อถือได้ประมาณไหนครับ หรือต้องใช้ตัววัดความดังเสียงอีกทีนึง
ถ้าใช้แอปใน iphone จะได้ค่าที่แม่นยำขึ้นหรือป่าวครับ ตรงนี้ผมใช้หูแยกแยะความดังไม่ออกจริงๆ-*-

ช่วยแนะนำสาย subwoofer หน่อยครับหาข้อมูลมาเห็นว่า u-571 ของ AVBestBuy แต่เข้าไปดูมีเยอะรุ่นมาก
เลยไม่รู้ว่าอะไรดี ช่วยแนะนำทีนะครับ

สายลำโพงคู่หลังจำเป็นต้องเปลี่ยนหรือป่าวครับ

มีคำถามแค่นี้ก่อนครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2012, 11:20:22 am โดย kook_331 »

ออฟไลน์ STi

« ตอบกลับ #509 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 02:57:13 pm »
รบกวนพี่เพื่อนด้วยครับ ตอนนี้ใช้ 609 อยู่ เซทระบบเสียงที่เครื่องXTREAMMER PRO เป็น Dolby ปรากฏว่าที่หน้าจอ 609 ขึ้นเป็น Unplugged เลยงงๆอยู่แต่เสียงออกปกติ ถ้าเซทระบบอื่นไม่เป็นอะไร ท่านอื่นเป็นกันบ้างรึป่าวครับ [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ 9S

« ตอบกลับ #510 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 02:01:59 pm »
ได้ TX-NR609 มาแล้วครับ  วันนี้กลับไปลองสักหน่อย แต่ยังไม่มีลำโพง  [ไม่เอา]
มอง Paradigm mini monitor ไว้ คู่หน้า ไม่รู้ว่าจะเข้ากันไหม ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2012, 03:43:06 pm โดย 9S »
Display : Philips 40PFL5605 (Mo. Pass&Seymour)
HDPlayer : Dune HD MAX
A/V: Onkyo TX-NR609
Speakers : Bose AM-10 Series II
HDMI : [^_^] hd-24L, QED performance
... .... DUO + HELUKABEL Power Cable

ออฟไลน์ modcito

• LCD TV member
  • **
  • How large your screen not the size of your dick!?
« ตอบกลับ #511 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 07:39:45 pm »
เปลี่ยนมาเป็น 609 ได้มาเล่นสัก 2 อาทิตย์แล้วครับ
ตามคำร่ำลือฮะ dts HD master มีนอยซ์จิงๆด้วย เลยอัพเฟิร์มแวร์ไปเรียบร้อยแล้ว   [เท่ห์]

ตอนไปเอามาก็อยากได้ลำโพงไบกะเค้าบ้าง
เห็นคนลอง q acoustics 2020 กับ A3
แต่ยังอยากได้ 93 ด้วย เลยต้องค่อยๆจัดตามงบฮะ
สรุปพอเล่น 609 หมดก้อชักอยากเปลี่ยนแอมป์อีกแร้ว หุหุหุ [จุ๊บ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2012, 08:14:51 pm โดย modcito »
47LW6500/42PFL8605/TH-P42A20T
Denon 1608-->1611-->Onkyo609-->Marantz5005
JBL ATX+CS200 set+260.5 set+Sub LX2000+Klipsch Icon series+RC42II
Sidewinder-->xtreamer pro-->iXtreamer-->a210-->playon HD2-->C200--> .. (3D)?
Current storage : 7.5 TB
PS3

ออฟไลน์ 9S

« ตอบกลับ #512 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 11:21:14 pm »
เปลี่ยนมาเป็น 609 ได้มาเล่นสัก 2 อาทิตย์แล้วครับ
ตามคำร่ำลือฮะ dts HD master มีนอยซ์จิงๆด้วย เลยอัพเฟิร์มแวร์ไปเรียบร้อยแล้ว   [เท่ห์]

ตอนไปเอามาก็อยากได้ลำโพงไบกะเค้าบ้าง
เห็นคนลอง q acoustics 2020 กับ A3
แต่ยังอยากได้ 93 ด้วย เลยต้องค่อยๆจัดตามงบฮะ
สรุปพอเล่น 609 หมดก้อชักอยากเปลี่ยนแอมป์อีกแร้ว หุหุหุ [จุ๊บ]

ตอนนี้ up เป็นตัวล่าสุดแล้ว นอยซ์หายไหมครับ
Latest Firmware Number (16 digits): 1131-1400-0010-8106 ใช่ตัวนี้ไหมครับ

**เอาขั้นตอนมาฝากครับ

การอับเดทอาจล้มเหลวหากท่านทำสิ่งต่อไปนี้

ดึงปลั๊กไฟออก

ไฟฟ้าดับ

ดึงสายเนตออกหรือเนตตัด

เมื่อท่านอับเดดผ่าน USB แล้วไปดึง USB ออก เพราะฉะนั้นห้ามดึง USB ออกเด็ดขาด

หากเกิดความผิดพลาดตามที่บอกในข้างต้นทาง Onkyo จะไม่รับผิดชอบ

การอับเดดผ่าน USB

1. เชื่อมต่อ USB เข้ากับคอม ถ้ามีข้อมูลใดๆ ให้ลบออกให้หมดก่อน

2. ดาวส์โหลดเฟิร์มแวร์จากเว๊ปออนเกียวและแตกๆไฟล์ จะได้ไฟล์ 3 ไฟล์คือ.
of1 ONKAVR ****_************.
of2 ONKAVR ****_************.
of3 ONKAVR ****_************.

3. คัดลอกไฟล์ทั้งสามไปไว้ที่ USB ระวังห้ามคัดลอกไฟล์ Zip และห้ามใส่ในโฟลเด้อ

4. ถอดUSBจากคอมไปเสียบที่เครื่อง A/V ทางUSB พอร์ต อันไหนก็ได้ (ผมเสียบด้านหน้า)

5. เปิดโทรทัศน์ และเปิดเครื่อง A/V

6. ที่รีโมทกดเลือก USB พอร์ต จากนั้น “Now Initializing” จะปรากฏขึ้นที่หน้าจอ และหลังจากนั้นชื่อ USB จะปรากฏ อาจใช้เวลา 20-30 วินาที

7. ที่รีโมทเลือก SETUP เมนูการตั้งค่าจะปรากฏขึ้นหน้าที่จอทีวี ขั้นตอนต่อไปสามารถดำเนินการผ่านเครื่อง A/V ได้ ด้วยลูกศรที่ตัวเครื่อง

8. เลือก “Hardware Setup” แล้วกด Enter

9. เลือก Firmware Update และกด Enter

10. เลือก Via USB แล้วกด Enter

11. เลือก Update แล้วกด Enter

12. ขั้นตอนนี้เครื่องจะเริ่มต้นอับเดทเฟิร์มแวร์ใหม่ ห้ามปิดเครื่อง ห้ามทำอะไรโดยเด็ดขาด (ของผมขั้นตอนนี้ใช้เวลา 40 นาที)

13. เมื่ออับเดทเสร็จแล้วจะมีข้อความ Complete ปรากฏขึ้นที่หน้าเครื่องA/V สามารถถอด USB ออกได้ (ให้ถอดUSB ออก ไม่งั้นมั่นจะติดตั้งอีกรอบ)

14. ปิดเครื่องที่ตัวเครื่องA/V ห้ามปิดจากรีโมทเด็ดขาด หลังจากนั้นเครื่องจะติดขึ้นอีกครั้งโดยอัตโนมัติ เป็นอันการอับเดทเสร็จ

15. ตรวจดูเฟิร์มแวร์อีกครั้ง ว่าล่าสุดหรือยัง

credit: http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=183121
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2012, 12:37:02 am โดย 9S »
Display : Philips 40PFL5605 (Mo. Pass&Seymour)
Speakers : Bose AM-10 Series II
HDMI : [^_^] hd-24L, QED performance
... .... DUO + HELUKABEL Power Cable

ออฟไลน์ amorthe

• *
« ตอบกลับ #513 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 12:30:28 pm »
สอบถามพี่ๆ หน่อยครับ ใช้  AVR onkyo-609 กับกล่อง DB ดูเสียงจะมาช้ากว่าภาพต้องปรับแก้อย่างไรครับ
  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ofitmax

• *
« ตอบกลับ #514 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 03:19:35 pm »
ผมใช้ ออนเกียว 4505 ผมไล่อ่านดู เห็นบอกว่า ถ้าปรับ DINAMIC EQ เป็น ON เสียงจะดีขึ้น ทำมั้ยของผมเข้าไปตั้งค่าไม่ได้ครับ เห็นเป็น Off แต่เข้าไปตั้งค่าไม่ได้ มันข้ามไปเมนูอื่น เกี่ยวกันมั้ยครับ ที่ผมยังไม่ได้ใช้ ไมค์เซ็ตอัพ ในการตั้งลำโพง ครั้งแรก ขอบคุณมากครับ  [ช็อค]

ออฟไลน์ pom_mut

• *
« ตอบกลับ #515 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 10:00:29 am »
อ่านมานานแล้วครับ ตอนนี้เลยอยากขอมีส่วนร่วมและให้เพื่อนๆพี่ น้องๆสมาชิกที่ใช้ onkyo ช่วยแนะนำ sysytem ของผมครับด้วยครับ (คนเบี้ยน้อยหอยน้อยครับ)
system
TV : pdp samsung 50"
home : ONKYO HT-S5405
speaker : มาพร้อมกับชุด  home ครับแต่ตอนนี้เปลี่ยน center เป็นของ wafedele (วาฟฟีเดล) รุ่น vardas
ตอนนี้สั่งลำโพง front ใหม่ไปอยู่ครับสั่งของพี่อัตที่แนะนำในเวปอ่ะครับเป็นแบบวางหิ้งครับ(งบไม่ค่อยมีแต่พี่เค้าบอกว่าเสียงดีครับ)กำลังรอของครับ ผมเน้นดูหนังครับ
BD : samsung bd5300
HD player : play on essencial

เลยอยากให้เพื่อนๆพี่ น้องๆ แนะนำด้วยครับว่าต้องเปลี่ยนไรอีกเหรอป่าว ประมาณว่าราคาไม่แรงนะครับ
เน้นดูหนังครับ

« ตอบกลับ #516 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 08:30:46 pm »
อ่านมานานแล้วครับ ตอนนี้เลยอยากขอมีส่วนร่วมและให้เพื่อนๆพี่ น้องๆสมาชิกที่ใช้ onkyo ช่วยแนะนำ sysytem ของผมครับด้วยครับ (คนเบี้ยน้อยหอยน้อยครับ)
system
speaker : มาพร้อมกับชุด  home ครับแต่ตอนนี้เปลี่ยน center เป็นของ wafedele (วาฟฟีเดล) รุ่น vardas
ตอนนี้สั่งลำโพง front ใหม่ไปอยู่ครับสั่งของพี่อัตที่แนะนำในเวปอ่ะครับเป็นแบบวางหิ้งครับ(งบไม่ค่อยมีแต่พี่เค้าบอกว่าเสียงดีครับ)กำลังรอของครับ ผมเน้นดูหนังครับ

เลยอยากให้เพื่อนๆพี่ น้องๆ แนะนำด้วยครับว่าต้องเปลี่ยนไรอีกเหรอป่าว ประมาณว่าราคาไม่แรงนะครับ

เปลี่ยน HD Player เลยครับ อยากให้ลองดู ViVO Legacy SE ครับ ภาพและเสียงแจ่มมั๊กๆ

« ตอบกลับ #517 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 08:31:45 pm »
system

เปลี่ยน HD Player เลยครับ อยากให้ลองดู ViVO Legacy SE ครับ ภาพและเสียงแจ่มมั๊กๆ

อีกอย่างลองหาเครื่องกรองไฟดีๆซักตัวครับ

ออฟไลน์ mr.boy

« ตอบกลับ #518 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 08:56:48 pm »
สวัสดีครับ ขอเป็นสมาชิกออนเกียวด้วยคนครับ

มีใครใช้รุ่น708ไหมครับ สั่งซื้อไปแล้วรอรับของอยู่ครับ [เท่ห์]

ออฟไลน์ 9S

« ตอบกลับ #519 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 11:25:05 pm »
system

อีกอย่างลองหาเครื่องกรองไฟดีๆซักตัวครับ

+1 ปลั๊กกรองไฟครับ เรื่องภาพเห็นผลชัดเจนสังเกตุง่ายครับ

ออฟไลน์ pom_mut

• *
« ตอบกลับ #520 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 12:13:57 pm »
ขอบคุณมากครับพี่

ออฟไลน์ mjionline

• *
« ตอบกลับ #521 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 09:53:56 am »
มารายงานตัวครับ
- onkyo tx-sr508 5.1/7.1
- lg bd550
- htpc  1080p/truehd/dtshd
- Elac EL-60 L/R
- sony C/SR/SW
- 32" lcd panasonic