ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพี่น้องพ้องพี่ ที่ไช้ ONKYO ครับ  (อ่าน 1145585 ครั้ง)

ออฟไลน์ sweetlove10

• LCD TV member
  • **
Re: รวมพี่น้องพ้องพี่ ที่ไช้ ONKYO ครับ
« ตอบกลับ #576 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 09:07:04 am »
ขอน้อมรับคำแนะนำคับ เด๋วคงต้องไปหาซื้อตัวYละ ว่าแต่มานตัวกี่บาทหว่า

ออฟไลน์ sittipol

• *
Re: รวมพี่น้องพ้องพี่ ที่ไช้ ONKYO ครับ
« ตอบกลับ #577 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 02:15:31 pm »
Update Firmware 616 ล่าสุดhttp://www.intl.onkyo.com/support/firmware/tx-nr616.html
ไม่แน่ใจท่านอื่นใช้ wave นี้หรือไม่
จากข้อมูลล่าสุด 10 August 2012   version  (Firmware Number (12 digits):1130-9106-0300)
download ได้ file Zip  เมื่อ Unzip แล้ว ได้ 3 file กับ 1 folder ใน folder มีอีก 4 file ไม่รู้ใช้อันไหน

แต่ได้ลอง Update โดยใช้ 3 File ที่อยู่นอก Folder     Copy ใส Flash Drive ไป update
Update ผ่านแล้ว ใช้เวลา 40 นาที

Fireware เดิมๆ ก่อน Update 1060-5104-0200  หลังจาก Update แล้ว ควรเป็น Version 1130-9106-0300
แต่กลับเป็น 1100-6104-0300 ไม่ทราบเป็นเพราะเหตุใด ไม่แน่ใจ Link ที่ Wave ให้ถูกต้องหรือไม่

เครื่องยังคงทำงานได้ แต่ไม่แน่ใจเหมือนเดิมหรือเปล่า  หรือมีอะไรที่แตกต่างจากเดิม

ขอสอบถาม
ท่านใดที่ Update Wirmware แล้ว มีอาการเป็นอย่างนี้หรือไม่
และ Fireware เดิมๆ ของเครื่องหาได้จากที่ไหน ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2012, 04:51:30 pm โดย sittipol »

ออฟไลน์ jj_kop

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #578 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 04:18:09 am »
 onkyo 5405 ตอนนี้ราคาเท่าไหร่ครับ
น่าสนไหมสำหรับงบหมื่นต้นๆ หรือมีรุ่นอื่นอีกไหม [คุก]
ชี้เป้าร้านจำหน่ายด้วยครับ

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #579 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 07:56:39 am »
พึ่งได้รุ่นเก่าแต่ยังเก๋ามาครับ TX-SR875 ครับ ชิป HQV ให้รายละเอียดภาพสุดๆครับ เทียบกับ 609 แล้ว 875 ให้รายละเอียดเสียงระยิบระหยับกว่า หนักแน่นกว่าครับ ที่แน่ๆ ชอบมากครับ เปิดเบาๆแต่เสียงมาครบ อิอิ

ออฟไลน์ STi

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #580 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 01:29:17 pm »
อกมาช่วยยืนยันครับ ใช้ nr-906 อยู่พักนึง แจ่มมากๆ แต่มีเหตุต้องจากกัน [ร้องไห้]เพราะขาดสภาพคล่อง ยังคิดถึงเทออยู่ทุกวัน [เศร้า] กับสาวร่างใหญ่(หนักโค ตระ) ใจดี ทำหน้าที่ได้โดยไม่บกพร่อง

ออฟไลน์ trirong

« ตอบกลับ #581 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 05:35:58 pm »
ได้มาวันนี้แต่ยังไม่ได้ประกอบชุดฟังเลยครับ 
1 Onkyo-TX-NR414
2 MORDAUNT SHORT : CARNIVAL6 / 1 /5
3 subwoofer Soken SU-09

ออฟไลน์ pramarnw

• *
« ตอบกลับ #582 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 08:33:40 am »
รบกวน สอบ ถามทีครับ น้องใหม่ กำลังสนใจ onkyo 609 อยู่

ไม่ทราบ วารุ่นนี้ ตอนนี้ยังน่าสนมั้ยครับ

ราคา หาได้ ถูกสุดประมาณ เท่าไรได้ครับ และ ควรซื้อที่ใหนดีครับ

อีกอย่าง ช่วง สิ้น ปีนี้  จะ มี พวก งาน ลดราคา โปรโมชั่น อะไรบ้างหรือเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ 9S

« ตอบกลับ #583 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 02:29:21 pm »
พึ่งได้รุ่นเก่าแต่ยังเก๋ามาครับ TX-SR875 ครับ ชิป HQV ให้รายละเอียดภาพสุดๆครับ เทียบกับ 609 แล้ว 875 ให้รายละเอียดเสียงระยิบระหยับกว่า หนักแน่นกว่าครับ ที่แน่ๆ ชอบมากครับ เปิดเบาๆแต่เสียงมาครบ อิอิ

โอ้วว อิจฉาพี่ xta จัง ตัวใหญ่กว่า 609 เยอะไหมครับ
Display : Philips 40PFL5605 (Mo. Pass&Seymour)
HDPlayer : Dune HD MAX
A/V: Onkyo TX-NR609
Speakers : Bose AM-10 Series II
HDMI : [^_^] hd-24L, QED performance
... .... DUO + HELUKABEL Power Cable

ออฟไลน์ audio

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #584 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 08:26:39 pm »

โอ้วว อิจฉาพี่ xta จัง ตัวใหญ่กว่า 609 เยอะไหมครับ

ตอบแทนเลยว่าใหญ่กว่าเยอะครับ แต่ๆๆ ที่สุดกว่าไม่ใช่ความใหญ่ แต่ น้ำหนักอะสิ โค ตะระ หนักเลยครับ ใส่ในแน่นโคตรๆ ครับท่าน 9s :)

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #585 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 07:22:52 am »

ตอบแทนเลยว่าใหญ่กว่าเยอะครับ แต่ๆๆ ที่สุดกว่าไม่ใช่ความใหญ่ แต่ น้ำหนักอะสิ โค ตะระ หนักเลยครับ ใส่ในแน่นโคตรๆ ครับท่าน 9s :)

อิอิ 608 น้ำหนัก 12 กก. เจอ 875 เอาไป 23 กก ครับแบกขึ้นบ้านหลังแทบหัก อิอิ แต่เสียงดีกว่าเยอะครับเปิดเท่ากันไม่ดังมากเสียงออกครบ ชัดเจนเป็นก้อนครับที่แน่เสียง surround โอบล้อมดีกว่าเยอะครับ

ท่าน เอก โทษทีเมื่อวานไม่ได้รับสายพอดีคุยกับประกันอยู่ครับ มันตื้อเป็นชั่วโมงเลย 555

ออฟไลน์ sonic23

• *
« ตอบกลับ #586 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 11:06:43 am »
616 กำลังจะมา ผมจะจับคู่กับ polk TL1600 ชุดนี้ลงตัวมั้ยครับแนะนำหน่อย

ออฟไลน์ 9S

« ตอบกลับ #587 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 02:43:37 pm »

อิอิ 608 น้ำหนัก 12 กก. เจอ 875 เอาไป 23 กก ครับแบกขึ้นบ้านหลังแทบหัก อิอิ แต่เสียงดีกว่าเยอะครับเปิดเท่ากันไม่ดังมากเสียงออกครบ ชัดเจนเป็นก้อนครับที่แน่เสียง surround โอบล้อมดีกว่าเยอะครับ

ท่าน เอก โทษทีเมื่อวานไม่ได้รับสายพอดีคุยกับประกันอยู่ครับ มันตื้อเป็นชั่วโมงเลย 555

ขอบคุณทั้งพี่เอกและพี่XTA นะครับ  [รัก]
Display : Philips 40PFL5605 (Mo. Pass&Seymour)
HDPlayer : Dune HD MAX
A/V: Onkyo TX-NR609
Speakers : Bose AM-10 Series II
HDMI : [^_^] hd-24L, QED performance
... .... DUO + HELUKABEL Power Cable

ออฟไลน์ btc57

• *
« ตอบกลับ #588 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 01:05:13 am »
สวัสดีครับพี่ๆทุกคน  คือผมเพิ่งซื้อ OnkyoHT-4505 มาครับ ผมต่อตามนี้เลยครับ

BD<-----HDMI-------->AVR<--------HDMI----------->LG SMART TV

ผมลองเล่นเเผ่นบลูเรย์  เสียงที่ได้เป็น DTS ธรรมดาครับ ตัว AVR ไม่โชว์ DTS - HD ครับ ผมงงมาก

ลองปรับทั้ง BD เลือกเป็น Bitstream ก็เเล้ว ตั้งค่าต่างๆนาสารพัด รบกวนพวกๆพี่ๆ น้า เเชร์ประสบการ์ณบ้างนะครับ

ความคิดเห็นส่วนตัวของผมน่าจะเป็นที่เครื่องเล่น BD หรือปล่าวไม่เเน่ใจที่ไม่สามารถถอดรหัสเสียงได้ LG BP120

Onkyo เป็น Home HTiB ตัวเเรกของผมเลยเพิ่งจะเก็บตังซื้อมาศึกษาโดยส่วนตัวเป็นคนรักเครื่องเสียงมากครับ

เเต่ไม่มีตังซื้อศึกษาไปเรื่อยๆ กว่าจะเก็บตังซื้อได้เลือดตาเเทบกระเด็น รบกวนพวกพี่ๆช่วยหาวิธีเเก้ไขหน่อยนะครับ

ถ้าไม่เป็นการรบกวนมาก ฝากเบอร์ไว้เดวผมจะโทรไปปรึกษา เเฮๆๆ  จากใจคนรักเครื่องเสียงครับ   ....เด็กเทคนิคกรุงเทพ

ออฟไลน์ vute

• **
« ตอบกลับ #589 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 06:00:50 pm »
616 กำลังจะมา ผมจะจับคู่กับ polk TL1600 ชุดนี้ลงตัวมั้ยครับแนะนำหน่อย

ลงตัวครับ    [รัก]   น่าจะเป็นชุด sat  ทีเหมาะกับ AVR ตัวนี้ที่สุดแล้ว
แต่เสียงยังห่างวางหิ้งดีๆ  อีกพอสมควร  ถ้ามีพืนที (+งบ  [ปาดเหงื่อ])    POLK RTI A3/ RTI A1 , CSI A4 หรือ A6 จะเยียมกว่าครับ  [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2012, 09:27:32 am โดย vute »

ออฟไลน์ sonic23

• *
« ตอบกลับ #590 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 10:07:20 pm »

ลงตัวครับ    [รัก]   น่าจะเป็นชุด sat  ทีเหมาะกับ AVR ตัวนี้ที่สุดแล้ว
แต่เสียงยังห่างวางหิ้งดี่อีกพอสมควร  ถ้ามีพืนที (+งบ  [ปาดเหงื่อ])    POLK RTI A3/ RTI A1 , CSI A4 หรือ A6 จะเยียมกว่าครับ  [ปลื่ม]
ขอบคุณมาก แต่ในห้องพื้นที่น้อย อีกอย่างกระเป๋าแบบ ตัวเบาเลยคับ(เหตุผลหลัก5555)
เอาไว้ค่อยเก็บตังค์ก่อน แล้วจะขยับขยายคับ ส่วนสายลำโพงเนี่ยจำเป็นต้องเปลี่ยนเลยมั้ยคับ ถึงจะได้เสียงที่ดีขึ้น และสายรุ่่นไหนน่าใช้คับ(ท่าจะหมดอีกหลายตังค์ [ปาดเหงื่อ] นี่เป็นการเริ่มใช้เครื่องเสียงแยกชิ้นครั้งแรกเลย ดูท่าน่าจะอีกนานกว่าจะจบ) ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

ออฟไลน์ vute

• **
« ตอบกลับ #591 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 06:42:15 pm »
TL1600 ในกล่องไม่มีสายลำโพงแถมนะครับ
 จะประหยัดก็ใช้ Monster XP เมตรละ 30 บ.
 พอกัดฟันได้ก็   MIT 16/2      เมตรละ 170 บ.

มีตัวอืนดี ๆ คุ้ม ๆ อีก แต่ผมไม่เคยลอง   ผมก็มือใหม่ครับ
QED Silver Anniversary XT ก็ดีครับ เสียงหวาน แหลมใส แต่ไม่คุ้มเงิน ผมใช้กับคู่หน้า  POLK RTI A3 - ONKYO 608

ลงตัวครับ    [รัก]   น่าจะเป็นชุด sat  ทีเหมาะกับ AVR ตัวนี้ที่สุดแล้ว
แต่เสียงยังห่างวางหิ้งดี่อีกพอสมควร  ถ้ามีพืนที (+งบ  [ปาดเหงื่อ])    POLK RTI A3/ RTI A1 , CSI A4 หรือ A6 จะเยียมกว่าครับ  [ปลื่ม]
ขอบคุณมาก แต่ในห้องพื้นที่น้อย อีกอย่างกระเป๋าแบบ ตัวเบาเลยคับ(เหตุผลหลัก5555)
เอาไว้ค่อยเก็บตังค์ก่อน แล้วจะขยับขยายคับ ส่วนสายลำโพงเนี่ยจำเป็นต้องเปลี่ยนเลยมั้ยคับ ถึงจะได้เสียงที่ดีขึ้น และสายรุ่่นไหนน่าใช้คับ(ท่าจะหมดอีกหลายตังค์ [ปาดเหงื่อ] นี่เป็นการเริ่มใช้เครื่องเสียงแยกชิ้นครั้งแรกเลย ดูท่าน่าจะอีกนานกว่าจะจบ) ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

ออฟไลน์ hut_g

« ตอบกลับ #592 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 02:30:12 pm »
TL1600 ในกล่องไม่มีสายลำโพงแถมนะครับ
 จะประหยัดก็ใช้ Monster XP เมตรละ 30 บ.
 พอกัดฟันได้ก็   MIT 16/2      เมตรละ 170 บ.

มีตัวอืนดี ๆ คุ้ม ๆ อีก แต่ผมไม่เคยลอง   ผมก็มือใหม่ครับ
QED Silver Anniversary XT ก็ดีครับ เสียงหวาน แหลมใส แต่ไม่คุ้มเงิน ผมใช้กับคู่หน้า  POLK RTI A3 - ONKYO 608

แนะนำสายครับ ให้โดดไปเล่นสายทองแดงชุบเงินไปเลยครับ Monitor Premium silver 1.5 เสียงทิ้งห่างจากสายทองแดงไปเยอะเลยครับ ได้ความกังวาล ใส ฟังเพลงได้รายละเอียดดีกว่าครับ แนะนำ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #593 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 12:48:45 am »
อ้างถึง
สวัสดีครับพี่ๆทุกคน  คือผมเพิ่งซื้อ OnkyoHT-4505 มาครับ ผมต่อตามนี้เลยครับ

BD<-----HDMI-------->AVR<--------HDMI----------->LG SMART TV

ผมลองเล่นเเผ่นบลูเรย์  เสียงที่ได้เป็น DTS ธรรมดาครับ ตัว AVR ไม่โชว์ DTS - HD ครับ ผมงงมาก

ลองปรับทั้ง BD เลือกเป็น Bitstream ก็เเล้ว ตั้งค่าต่างๆนาสารพัด รบกวนพวกๆพี่ๆ น้า เเชร์ประสบการ์ณบ้างนะครับ

ความคิดเห็นส่วนตัวของผมน่าจะเป็นที่เครื่องเล่น BD หรือปล่าวไม่เเน่ใจที่ไม่สามารถถอดรหัสเสียงได้ LG BP120

Onkyo เป็น Home HTiB ตัวเเรกของผมเลยเพิ่งจะเก็บตังซื้อมาศึกษาโดยส่วนตัวเป็นคนรักเครื่องเสียงมากครับ

เเต่ไม่มีตังซื้อศึกษาไปเรื่อยๆ กว่าจะเก็บตังซื้อได้เลือดตาเเทบกระเด็น รบกวนพวกพี่ๆช่วยหาวิธีเเก้ไขหน่อยนะครับ

ถ้าไม่เป็นการรบกวนมาก ฝากเบอร์ไว้เดวผมจะโทรไปปรึกษา เเฮๆๆ  จากใจคนรักเครื่องเสียงครับ   ....เด็กเทคนิคกรุงเทพ

...ผมดูแผ่น แอตเวนเจอร์ 3D Ture HD 7.1 กับ onkyo 5405(ปี2511) ก็ไม่โชว์ TureHD ที่หน้าปัด แต่เสียงวิ่งรอบตัว มาครบ... 
และดูเฮนรี่พอตเตอร์ ภาค 1 ตอน 1 TureHD มีโชว์หน้าปัด TureHD ด้วย เสียงวิ่งรอบตัวก็ปกติเช่นเดียวกันครับ...สรุปคือ ต้องกดรีโมทเลือกเสียง audio เอา