ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพี่น้องพ้องพี่ ที่ไช้ ONKYO ครับ  (อ่าน 1154591 ครั้ง)

ออฟไลน์ BlAcKWiSh

• *
Re: รวมพี่น้องพ้องพี่ ที่ไช้ ONKYO ครับ
« ตอบกลับ #612 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 09:44:46 am »
Onkyo 4505 ต่อกับกล่อง True HD เวลาเปลี่ยนช่องดูหนังมีเสียงดัง แป๊ะ ๆ จากลำโพง

แบบนี้มันจะเป็นอะไรรึป่าวครับ พี่ ๆ น้อง ๆ ท่านใดมีประสบการณ์แบบนี้บ้างครับ รบกวนด้วยครับ

ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะครับ  ผมก็ไม่รุ้ว่ามันใช้วิธีอะไรนะ แต่พอ AVR ได้รับสัญญาณเสียงพวก DTS , Dolby อะไรบลาๆ ที่เครื่องจำเป็นต้องถอดรหัส มันก็จะเป็นเสียงแบบนั้น   แต่ถ้าปล่อยเสียงเป็น PCM จะไม่มีผลอะไรครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ผมลองเปลี่ยนเป็น PCM ที่ตัวกล่องแล้วยังเป็นเหมือนเดิมเลยครับ

ออฟไลน์ Gogundarn

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพี่น้องพ้องพี่ ที่ไช้ ONKYO ครับ
« ตอบกลับ #613 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 08:30:04 am »
สวัสดีครับ พี่ๆทุกท่าน ผมมือใหม่ครับ อยากใช้ Onkyo

ไปชุด HT Set ที่ Power buy ลดราคาแรงดีครับ รุ่น TX - NR414 กับชุดลำโพง ไปลองฟังเสียงก็ถูกใจครับ

ผมเน้นดูหนังมากกว่าฟังเพลง จะพอได้ไหมครับ

ขอถามอีกเรื่องครับ เค้าบอกสายลำโพงต้องซื้อเองหรอครับ ประมาณเท่าไรครับ

ขอบคุณครับ

คุณ adventage ผมเพิ่งซื้อชุดที่ว่ามาเหมือนกัน (NR414+Polk TSi) สายลำโพงขอสายเส้นเล็ก ๆ จากเซลส์เขาแถมมาให้ลองต่อฟังเล่น ๆ พอได้อยู่ครับ แต่พอเปลี่ยนสายลำโพงคู่หน้ามาเป็น Monster เสียงแจ่มกว่าเยอะครับ ตอนนี้ยังไม่ได้ต่อ Sub กับ Surround ฟังแบบสเตรีโอจากเครื่องเล่น CD ไปเรื่อย ๆ อยู่ ปีใหม่คงเริ่มต่อสายโน่นนี่อย่างเป็นเรื่องเป็นราวดูครับ

ออฟไลน์ adventage

• *
« ตอบกลับ #614 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 10:09:41 am »
สวัสดีครับ พี่ๆทุกท่าน ผมมือใหม่ครับ อยากใช้ Onkyo

ไปชุด HT Set ที่ Power buy ลดราคาแรงดีครับ รุ่น TX - NR414 กับชุดลำโพง ไปลองฟังเสียงก็ถูกใจครับ

ผมเน้นดูหนังมากกว่าฟังเพลง จะพอได้ไหมครับ

ขอถามอีกเรื่องครับ เค้าบอกสายลำโพงต้องซื้อเองหรอครับ ประมาณเท่าไรครับ

ขอบคุณครับ

คุณ adventage ผมเพิ่งซื้อชุดที่ว่ามาเหมือนกัน (NR414+Polk TSi) สายลำโพงขอสายเส้นเล็ก ๆ จากเซลส์เขาแถมมาให้ลองต่อฟังเล่น ๆ พอได้อยู่ครับ แต่พอเปลี่ยนสายลำโพงคู่หน้ามาเป็น Monster เสียงแจ่มกว่าเยอะครับ ตอนนี้ยังไม่ได้ต่อ Sub กับ Surround ฟังแบบสเตรีโอจากเครื่องเล่น CD ไปเรื่อย ๆ อยู่ ปีใหม่คงเริ่มต่อสายโน่นนี่อย่างเป็นเรื่องเป็นราวดูครับ

ของผมเป็น NR414 + ชุดลำโพง Onkyo มาเลยครับ ชุด 28000 บาท ชุดเล็กสุด
ถ้าเปลี่ยนลำโพงนี่เสียงจะดีขึ้นมากเลยใช่ไหมครับ ที่แถมมาเส้นนิดเดียวเอง จะได้เปลี่ยนมั้ง ราคาประมาณเท่าไรครับ
ขอบคุณที่มาแบ่งปันข้อมูลดีๆให้กับมือใหม่อย่างผมนะครับ

• *
« ตอบกลับ #615 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 10:43:01 am »

ขอบคุณครับ

ของผมเป็น NR414 + ชุดลำโพง Onkyo มาเลยครับ ชุด 28000 บาท ชุดเล็กสุด
ถ้าเปลี่ยนลำโพงนี่เสียงจะดีขึ้นมากเลยใช่ไหมครับ ที่แถมมาเส้นนิดเดียวเอง จะได้เปลี่ยนมั้ง ราคาประมาณเท่าไรครับ
ขอบคุณที่มาแบ่งปันข้อมูลดีๆให้กับมือใหม่อย่างผมนะครับ

อ๋อครับ เป็นคนละชุดกันครับ ยังไงลองฟังดูไปเรื่อย ๆ ก่อนครับผม ระยะการเบิร์นลำโพงอยู่ที่ 100 ชม. หากฟังแล้วยังโอเคก็ไม่ต้องเปลี่ยนครับ ฟังผู้รู้ว่า งบประมาณสำหรับสายลำโพงทั้งระบบ ไม่ควรเกิน 10 เปอร์เซ็นต์ของราคาเครื่องเสียงนั้น ๆ ครับ และสายแต่ละยี่ห้อก็จะให้เสียงที่แตกต่างกันไปต้องลองฟังดูว่าชุดที่คุณ Advantage ฟังอยู่มันขาดอะไร กลาง แหลม ต่ำ แล้วค่อย ๆ หาข้อมูลเรื่องสายอีกทีครับ พอดีเซ็ทผมมันเป็นลำโพงใหญ่เลยจำเป็นต้องซื้อสายใหญ่หน่อย ราคาสายรวมเข้าห้วบานาน่าของผมอยู่ที่ 2 พันต้น ๆ ครับ เฉพาะคู่หน้ากับเซ็นเตอร์ครับ อีกชุดในห้องนอนผมเป็น LG ไม่เปลี่ยนสายครับ เสียงก็ดีอยู่เพราะเป็น In a box เปลี่ยนยังไงก็คงไม่ดีไปมากกว่าสายเดิมครับ ฮ่า ๆ

• *
« ตอบกลับ #616 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 12:19:05 pm »

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ ขอถามอีกเรื่องนะครับ คือผมซื้อเครื่องเล่น BD ของ Pioneer มันสามารถอ่านไฟล์หนังจาก HDD แบบ Extranal (ฮาร์ดดิสพกพาได้ไหมครับ) หรือผมควรจะซื้อ HD Player เพิ่มอีกตัวดี (จริงๆใจร้อนไม่น่ารีบซื้อ เครื่องเล่น BD มาแต่แรก) คืองบเริ่มบานปลายครับ ไม่รู้จะจบตรงไหนดี ขอบคุณล่วงหน้าครับ

อ๋อครับ เป็นคนละชุดกันครับ ยังไงลองฟังดูไปเรื่อย ๆ ก่อนครับผม ระยะการเบิร์นลำโพงอยู่ที่ 100 ชม. หากฟังแล้วยังโอเคก็ไม่ต้องเปลี่ยนครับ ฟังผู้รู้ว่า งบประมาณสำหรับสายลำโพงทั้งระบบ ไม่ควรเกิน 10 เปอร์เซ็นต์ของราคาเครื่องเสียงนั้น ๆ ครับ และสายแต่ละยี่ห้อก็จะให้เสียงที่แตกต่างกันไปต้องลองฟังดูว่าชุดที่คุณ Advantage ฟังอยู่มันขาดอะไร กลาง แหลม ต่ำ แล้วค่อย ๆ หาข้อมูลเรื่องสายอีกทีครับ พอดีเซ็ทผมมันเป็นลำโพงใหญ่เลยจำเป็นต้องซื้อสายใหญ่หน่อย ราคาสายรวมเข้าห้วบานาน่าของผมอยู่ที่ 2 พันต้น ๆ ครับ เฉพาะคู่หน้ากับเซ็นเตอร์ครับ อีกชุดในห้องนอนผมเป็น LG ไม่เปลี่ยนสายครับ เสียงก็ดีอยู่เพราะเป็น In a box เปลี่ยนยังไงก็คงไม่ดีไปมากกว่าสายเดิมครับ ฮ่า ๆ

• *
« ตอบกลับ #617 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 12:24:15 pm »
ขอบคุณครับ ขอถามอีกเรื่องนะครับ คือผมซื้อเครื่องเล่น BD ของ Pioneer มันสามารถอ่านไฟล์หนังจาก HDD แบบ Extranal (ฮาร์ดดิสพกพาได้ไหมครับ)

หรือผมควรจะซื้อ HD Player เพิ่มอีกตัวดี (จริงๆใจร้อนไม่น่ารีบซื้อ เครื่องเล่น BD มาแต่แรก) คืองบเริ่มบานปลายครับ ไม่รู้จะจบตรงไหน ยังไงดี ขอบคุณล่วงหน้าครับ

• *
« ตอบกลับ #618 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 01:04:44 pm »
ไม่แน่ใจครับว่า เครื่องเล่นบลูเรย์ สามารถอ่านไฟล์ mkv หรืออื่น ๆ จาก HDD ภายนอกได้หรือเปล่าครับ แต่ลองตรวจสอบจาก TV ที่ใช้ดูครับ รุ่นใหม่ ๆ สามารถอ่านไฟล์หนังจาก HDD ภายนอกได้ด้วยครับ แต่ในแง่คุณภาพคงพอใช้ได้ ถ้าจะเอาคุณภาพสูงก็คงต้องตัดสินใจซื้อ HD Player มาเพิ่มครับ ราคา HD Player เดี๋ยวนี้ก็ไม่แพงมาก หาก TV ของคุณ Advantage ยังไม่ใช่ 3D ก็ซื้อรุ่นถูก ๆ ไปใช้ก่อนก็ได้ครับราคาน่าจะ 2-3 พันบาทแล้วแต่รุ่นและ chip set ครับ ส่วนรุ่นที 4 พันบาทขึ้นไปเขาสนับสนุนระบบ 3 มิติอยู่ครับ ส่วนผมก็เล็ง ๆ ตัว Egreat R300 ไว้อยู่ เพราะ Onkyo เราสนันสนุน True HD และทีวีผมก็สนับสนุน 3D อยู่ครับ แต่ราคาไหลไปสี่พันกว่าโน่น กำลังเก็บตังก์อยู่ครับ (ในอีกห้องผมใช้ VIVO Cute กับทีวีรุ่นเก่า ภาพที่ได้ผมโอเคแล้วครับ กลับมาดูดีวีดีหนังเก่า ๆ ที่เคยซื้อเก็บไว้ แฟนบ่นว่าไม่ชัดไปแล้ว ฮ่าๆๆๆ)

• *
« ตอบกลับ #619 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 03:12:18 pm »
ไม่แน่ใจครับว่า เครื่องเล่นบลูเรย์ สามารถอ่านไฟล์ mkv หรืออื่น ๆ จาก HDD ภายนอกได้หรือเปล่าครับ แต่ลองตรวจสอบจาก TV ที่ใช้ดูครับ รุ่นใหม่ ๆ สามารถอ่านไฟล์หนังจาก HDD ภายนอกได้ด้วยครับ แต่ในแง่คุณภาพคงพอใช้ได้ ถ้าจะเอาคุณภาพสูงก็คงต้องตัดสินใจซื้อ HD Player มาเพิ่มครับ ราคา HD Player เดี๋ยวนี้ก็ไม่แพงมาก หาก TV ของคุณ Advantage ยังไม่ใช่ 3D ก็ซื้อรุ่นถูก ๆ ไปใช้ก่อนก็ได้ครับราคาน่าจะ 2-3 พันบาทแล้วแต่รุ่นและ chip set ครับ ส่วนรุ่นที 4 พันบาทขึ้นไปเขาสนับสนุนระบบ 3 มิติอยู่ครับ ส่วนผมก็เล็ง ๆ ตัว Egreat R300 ไว้อยู่ เพราะ Onkyo เราสนันสนุน True HD และทีวีผมก็สนับสนุน 3D อยู่ครับ แต่ราคาไหลไปสี่พันกว่าโน่น กำลังเก็บตังก์อยู่ครับ (ในอีกห้องผมใช้ VIVO Cute กับทีวีรุ่นเก่า ภาพที่ได้ผมโอเคแล้วครับ กลับมาดูดีวีดีหนังเก่า ๆ ที่เคยซื้อเก็บไว้ แฟนบ่นว่าไม่ชัดไปแล้ว ฮ่าๆๆๆ)

ขอบคุณที่ให้คำแนะนำครับ ผมคงต้องซื้อ HD Player เพิ่มเติ่มจริงๆแล้วครับ  [โย่ว]

ออฟไลน์ kupramza

• *
« ตอบกลับ #620 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 09:17:48 pm »
รบกวนหน่อยครับ ซื้อ onkyo S 4505 เวลาตอนเปิดเครื่องจะมีเสียงดังติ๊ก แล้วอีกแปบนึงก้อดังอีกติ๊ก นี้เป็นปกติหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ nutt Manytech

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #621 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 09:38:57 pm »
ปกติครับ ของผมก็ดัง แต่ ยามาฮ่า ไม่เป็น

ออฟไลน์ kupramza

• *
« ตอบกลับ #622 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 01:35:09 pm »
ขอบคุณมากครับผมก้อคิดว่ามันผิดปกติอะไรเพราะเพิ่งซื้อมาใช้ มือใหม่ครับ มีไรแนะนำ เชิญเลยนะครับ อิอิ

• *
« ตอบกลับ #623 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 09:58:53 am »
รบกวนสอบถามผู้รู้ครับ ว่าจำเป็นหรือไม้ต้องปิด power ที่ supwoofer ก่อนแล้วค่อยปิดสวิตรางปลั๊กพ่วงทีหลัง

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ rroj

• *
« ตอบกลับ #624 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 08:47:58 pm »
ออนเกียว s4505 มีกี่วัตต์กันแน่ครับ บางเวบบอก 100 บางเวบก็ 120
จริงๆแล้วกี่วัตต์ครับ
นี่100วัตต์เวบบนี้ http://www.hdplayerthailand.com/review_detail.asp?topic_id=713

เวบนี้ 120 วัตต์  http://www.hdplayerthailand.com/spec_ht_detail.asp?product=Onkyo_HT-S4505&product_id=275

ใครมีช่วยบอกหน่อยครับว่ากี่วัตต์ เทียบกับ 5305 อันไหนน่าเล่นกว่ากัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2012, 10:37:27 am โดย rroj »

• *
« ตอบกลับ #625 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 10:54:54 am »
มีปัญหากับ NR414 ครับ เสียบ USB หรือเปิดฟังเพลงจาก Bluray เลือกเป็น 2ch stereo แล้ว Sub เงียบสนิทเลยครับ ต้องเซ็ทยังไงบ้างครับ ตอนนี้ลำโพงหน้า set เป็น Large อยู่ครับ แต่ถ้าดูหนังหรือฟังวิทยุ sub ออกปกติครับ

ออฟไลน์ ottomjd

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #626 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 09:46:00 am »
กำลังสงสัยเรื่อง Up firmware ของ NR-609 แต่มีข้อสงสัยว่า ถ้า Up แล้วมันจะเพิ่มอะไรมาให้ อีกอย่างค่าที่ Set ไว้ทั้งหมดมันจะต้องมานั่ง Set ใหม่รึป่าวครับ แล้วจำเป็นจะต้องต่อ Network เสียบสาย Lan ด้านหลังไว้มั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2013, 10:01:07 am โดย ottomjd »

• *
« ตอบกลับ #627 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 08:15:40 am »
รบกวนสอบถามผู้รู้ครับ ว่าจำเป็นหรือไม้ต้องปิด power ที่ supwoofer ก่อนแล้วค่อยปิดสวิตรางปลั๊กพ่วงทีหลัง

ผมปิดที่ Sub ก่อนครับ แล้วค่อยปิดที่รางปลิ๊กอีกที คิดเองว่าตอนปิดคงไม่เท่าไร แต่ตอนเปิดไฟอาจจะไปกระชากที่ sub แรงเกิน เลยป้องกันไว้เพื่อตอนเปิดครับ...

• *
« ตอบกลับ #628 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 01:06:39 pm »

ผมปิดที่ Sub ก่อนครับ แล้วค่อยปิดที่รางปลิ๊กอีกที คิดเองว่าตอนปิดคงไม่เท่าไร แต่ตอนเปิดไฟอาจจะไปกระชากที่ sub แรงเกิน เลยป้องกันไว้เพื่อตอนเปิดครับ...

ขอบคุณครับ ขอถามอีกนิดครับ ด้านหลังซัปมันมีสวิตให้เลือก ซ้าย-ขวา Normol กับ อีกอันจำไม่ได้ครับ มันแตกต่างกันยังไงครับ แล้วความดังของ Sup เพิ่ม + เท่าไรดีถึงจะเหมาะสมครับ

• *
« ตอบกลับ #629 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 03:45:10 pm »

ขอบคุณครับ ขอถามอีกนิดครับ ด้านหลังซัปมันมีสวิตให้เลือก ซ้าย-ขวา Normol กับ อีกอันจำไม่ได้ครับ มันแตกต่างกันยังไงครับ แล้วความดังของ Sup เพิ่ม + เท่าไรดีถึงจะเหมาะสมครับ

ลองเสริช กูเกิ้ลดูนะครับ ผมส่งลิงค์ไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2013, 03:51:15 pm โดย Gogundarn »