ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพี่น้องพ้องพี่ ที่ไช้ ONKYO ครับ  (อ่าน 1145800 ครั้ง)

ออฟไลน์ หนึ่ง..bk51

• Edge LED TV member
Re: รวมพี่น้องพ้องพี่ ที่ไช้ ONKYO ครับ
« ตอบกลับ #738 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 11:13:40 pm »
พอดีผมพึ่งได้avr5405มาแต่ยังไม่มีลำโพง มีแต่ซับท่านใดต้องการปล่อยลำโพงเดิมของonkyo ติดต่อผมได้นะครับหนึ่ง0809453019ขอโทษด้วยที่ตั้งกระทู้ในห้องนี้เพียงแค่อยากให้ถูกกลุ่มเท่านั้นเอง.  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: รวมพี่น้องพ้องพี่ ที่ไช้ ONKYO ครับ
« ตอบกลับ #739 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 08:51:22 pm »
พอดีผมพึ่งได้avr5405มาแต่ยังไม่มีลำโพง มีแต่ซับท่านใดต้องการปล่อยลำโพงเดิมของonkyo ติดต่อผมได้นะครับหนึ่ง0809453019ขอโทษด้วยที่ตั้งกระทู้ในห้องนี้เพียงแค่อยากให้ถูกกลุ่มเท่านั้นเอง.  ขอบคุณครับ

...อย่าหาซื้อเลยครับ มันเป็นลำโพงเล็ก in the box

...s5405 ผมใช้อยู่ หาลำโพง Polk RTi A3 หมื่นสามพันบาทมาเป็นคู่หน้า ...แล้วหาลำโพงประกอบเองก็ได้ เป็น คู่หลัง(surround) ส่วน Center หาลำโพงอะไรมาต่อก่อนก็ได้ แล้วเปิดเมนู อิมเมจ Center จาก RTi A3 มาเสริม เท่านี้ก็ได้ 5.1 ดูหนังสนุกเพราะส่วนมากเสียงจะออกลำโพงคู่หน้า A3

...อยากฟังเสียงพูดชัดเจนขึ้น ซื้อ Center Polk CSI A4 เก้าพันทอน 10 บาท มา เท่านี้ก็ครบ คู่หน้า เซนเตอร์ ซับวูฟเฟอร์

...ต่อไปมีตังค์ หา surround Polk RTi A1 แปดพันบาทมาเปลี่ยน

... อยากฟังเสียงเบสลงต่ำลึก 20 Hz อย่างมีพลัง subwoofer Polk PSW125 หมื่นสาม ครบแล้วครับ

...ซื้อปีละ 1 อย่างก็ได้ครับ AVR อายุการใช้งาน 20-50 ปี ค่อยๆ สะสมไป

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #740 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 09:01:08 pm »
...ตอบซ้ำ ลบตัวนี้ละกัน...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2013, 10:06:10 pm โดย bkav »

ออฟไลน์ Punjiteam

• *
« ตอบกลับ #741 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 07:35:40 am »
สอบถาม ใช้รุ่น 414. ทำไมเวลาเปิด เล่น หนัง. ในจอ avr. ไม่เห็นขึ้น พวก dts. เลยครับ.   เกี่ยวกับผมเลือก โหมด pure audio. ครับ.  รบกวนผู้รู้คับ

ออฟไลน์ ton333

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #742 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 11:44:55 pm »

รบกวนขอสอบถามครับ ผมเพิ่งได้ Onkyo AVR 818 มาครับเเต่ set อะไรไม่เป็นเลยครับ ได้แต่เปิดดูอย่างเดียว ขอสอบถามสักเล็กน้อยครับ

1. เวลาดูหนังผ่าน BD ทำไมหน้าจอที่เครื่องขึ้นเเค่ THX DTS ครับ (แผ่นหนังเป็น  DTS HD) ไม่รู้ต้องปรับตรงไหนครับ

2. เวลาเราจะฟังเพลงเป็น 2 CH หรือ 2.1 CH ต้องกดครงไหนครับ

3. ผมอยากฟังเพลงผ่านโทรศัพท์ ผ่านช่อง usb เเต่พอเอาไปเสียบ usb ช่องข้างหน้าแล้าไม่เห็นเล่นได้เลยครับ (ผมใช้ Samsung S3) ต้องทำอย่างไรบ้างครับ

4. ไม่ทราบว่าไมค์  Audyssey MultEQ® XT32 วิธีปรับตั้งยังไงครับ รบกวนช่วยตอบหน่อยครับ

ออฟไลน์ aeiouk

• *
« ตอบกลับ #743 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 11:42:14 am »
NR616 firmware version 1141-0108-0400
ใช้งาน "Home Media" (Samba shares) ต้องตั้งค่ายังไงครับ
จะเอามาต่อกับ Apple Airport Time Capsule ที่แชร์ disk samba ไว้แล้วให้ NR616 ดึงไฟล์มาเล่นครับ
พอดีที่ตัว Apple Airport Time Capsule ไม่มี dlna เลยต้องใช้ "Home Media" (Samba shares) แทนครับ

ออฟไลน์ big_peeraphan

• *
  • ???????????????
« ตอบกลับ #744 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 02:02:46 am »
อยากสอบถามผู้ชำนาญเรื่องเครื่องเสียงครับ
เล่าก่อนนิดนึงครับ คือผมพึ่งหัดเล่นเครื่องเสียงครับ ของเดิมใช้ Onkyo SR307 In the box อยู่ครับ ก็โอเคนะครับดูหนังดังตึบๆ แต่แล้วพี่ชายก็เอาลำโพง Maritn Logan Motion 10 มาให้ ปรากฏว่า แอมป์ขับไม่ออกเลย ผมจึงตั้งต้นหา AVR ตัวใหม่(ภาระก้อนแรก) ได้ Onkyo 808 มา ครับตอนนั้นผมยังไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับการเซทลำโพงครับ (พอดีทุนน้อยค่อยๆเริ่มน่ะครับ)มีคำถามหลายข้อต้องการผู้ชี้แนะครับ
1. MartinLogan Motion 10 เป็นลำโพง 4 โอมห์ และผมมี ลำโพง in the box ของ onkyo 6 โอมห์ นำมาต่อ Surround ได้ไหมครับ ตอนนี้ผมเซทที่ 4 โอมห์ เสียงออกมาเบามากๆ (ต่อใช้งานชั่วคราวไปก่อนจะได้ตัวใหม่ครับ เก็บตังนิสนุง) ควรต่ออย่างไรคับ
2. Onkyo 808 สามารถขับ 4 + 6 โอมห์ได้ไหมครับ ผมลองแล้ว แอมป์ร้อนมากๆเลยต้องเอาพัดลมเป่าช่วย
3. ผมกำลังหัดเล่น เลยต้องเก็บเงินอีกมาก อยากทราบว่า ผมควรลงทุนชุดเต็มของ Matinlogan Motion ดีไหมครับ กำลังหาซื้อ center Motion 8 และ ซับ Dinamo 700 และ Motion 4 อีก 2 คู่ เพื่อเป็น Surround ขอคำชี้แนะ ถ้าไม่ดีจะได้ขายทิ้งไปและหาลำโพงดูหนังใหม่ แต่ผมอ่าน review เขาว่า Martin ดูหนังสุดยอดมาก แล้ว 808 เอาอยู่ไหมครับ
4. ตอนนี้อยากหาสายลำโพงให้คู่หน้า ไม่ทราบว่า JPS Blue เหมาะกับชุดผมไหมครับ ขอคำชี้แนะ มีงบ 3000 บาท
5. หากจะซื้อสาย AC แนะนำยี่ห้อหน่อยครับ (อยากได้มือ 2 ราคาไม่แรงนัก)
สุดท้ายถามด้วยความโง่ของตัวเอง อิอิ ลำโพง 4 โอมห์ และ 6 โอมห์อย่างไหนดีกว่ากัน ดูหนังนะครับ ฟังเพลงบ้างประมาณคอนเสิร์ท แต่เน้นดูหนัง พยายามหาข้อมูลแล้วแต่ไม่พบ ผมชอบเสียงหนักแน่น เบสเป็นลูก แต่ไม่ถึงขั้นกระแทกหน้าอก
จริงๆผมชอบแนวเสียงของ Monitor มากกว่า เคยฟังชุดของที่บ้าน ชอบมากแต่สู้ราคาไม่ไหวจริงๆ
อย่างไรขอความช่วยเหลือ กูรูด้วยนะครับ จะได้ไปถูกทาง
ปล.ของที่ได้มา ก็เป็นของที่พี่ชายให้มาเกือบทั้งหมด ตัวเองไม่ค่อยมีเงิน ต้องเก็บตัง และหาความรู้เพิ่มเติม 808 ก็เป็นเงินเก็บทั้งหมด 1 ปี
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ S_Surawut

« ตอบกลับ #745 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 09:59:36 pm »
 :) ขออ้างอิงกับคำถามของคุณ sakon170124 ครับเพราะเป็นมือใหม่หัดเล่น.TX-NR414 + ลำโพง Polk rm6705 เสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ
เน้นดูหนัง ACTION สงคราม ซะมากกว่าฟังเพลง (ดูหนัง90%) กำลังตัดสินใจอยู่.... [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Donsuper

• *
« ตอบกลับ #746 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 05:32:31 pm »
สอบถามหน่อยครับ มือใหม่ เพิ่งได้ onkyo 616 กับลำโพง mordaunt short carnival 2,5,9 แล้วใช้เซอร์ราวด์ของ onkyo วางหิ้งที่มีอยู่ครับ
เสียงก็ ok นะครับ แต่รู้สึกว่าเสียงเซอร์มันจะดังกว่าคู่หน้านะครับ (ใช้ไมค์ตั้งค่านะครับ) มีวิธีแก้ไขไหมครับ หรือว่าต้องเสียเงินซื้อ ms เพิ่มอีกคู่ครับ

ออฟไลน์ Oz121

• *
« ตอบกลับ #747 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 08:31:50 am »
สอบถามหน่อยครับ มือใหม่ เพิ่งได้ onkyo 616 กับลำโพง mordaunt short carnival 2,5,9 แล้วใช้เซอร์ราวด์ของ onkyo วางหิ้งที่มีอยู่ครับ
เสียงก็ ok นะครับ แต่รู้สึกว่าเสียงเซอร์มันจะดังกว่าคู่หน้านะครับ (ใช้ไมค์ตั้งค่านะครับ) มีวิธีแก้ไขไหมครับ หรือว่าต้องเสียเงินซื้อ ms เพิ่มอีกคู่ครับ

ผมก็ใหม่นะ แต่ชอบกดเล่นไปเรื่อยๆ รองเข้าไปที่ ปุ่ม Home-Setup-Level Call-(Left Surround-Right Surround +/- ตรงนี้ดูครับ)
ของผมจะลดลงมาต่ำกว่า คู่หน้า 1 step เพราะ Surround มันอยู่ใกล้หู บางที่อาจต้องปรับระยะ Sp Distance ให้ได้เป็นจริงที่สุดด้วย เพราะบางที่
ใช้ไมค์แล้วมันได้ระยะไม่ถูก เอาตลับเมตรวัดที่หน้าลำโพงมาถึงที่เรานั่งได้กี่เมตรก็ใส่เข้าไปเลย เอาที่ใกล้เครียงที่สุด รองดูนะครับ

ออฟไลน์ Donsuper

• *
« ตอบกลับ #748 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 08:05:33 pm »
โอ้ว   ขอบคุณมากครับ เสียง ok ขึ้นเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ apostophy

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #749 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 11:11:04 pm »
onkyo 616 ปรับลำโพงเป็น small/large ตรงไหนอะครับหาไม่เจอ T^T
ท่านใดใช้อยู่รบกวนด้วยครับ  [เศร้า]

ออฟไลน์ chairatpp

• *
« ตอบกลับ #750 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 04:42:12 pm »
onkyo 616 ปรับลำโพงเป็น small/large ตรงไหนอะครับหาไม่เจอ T^T
ท่านใดใช้อยู่รบกวนด้วยครับ  [เศร้า]
ลองนี่ครับ Setup > Speaker Configuration > Front > Full Band สำหรับลำโพงใหญ่ หรือ 100Hz ขึ้นไปสำหรับลำโพงเล็กครับ

ออฟไลน์ POLICE 54

• **
« ตอบกลับ #751 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 08:19:47 am »
ผมจัด 616 มาเรียบร้อยแล้วครับ...มาเล่นกับ A1 ได้พลังมาแบบเต็มๆครับ...

ออฟไลน์ flukkung

• *
« ตอบกลับ #752 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 11:03:08 pm »
ขอถามหน่อยครับ
พอดีสนใจ Onkyo ตั้ง งบไว้ ประมาณ 5หมื่น เพิ่มได้อีกนิดหน่อย จะต้องจับคู่กับลำโพง Poke Audio ตัวไหนดีครับ มือใหม่ครับ แนะนำหน่อยครับ ใช้ที่คอนโด
แต่ก็อยากจะเล่น Onkyo 616 จะโอเคไหมครับ ขอคุณครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ varina

« ตอบกลับ #753 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 12:05:02 am »
616 ตอนนี้ซื้อที่ไหนราคาดีสุดครับ รบกวนชี้เป้าหน่อยครับ  [ไม่เอา]

• **
« ตอบกลับ #754 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 07:33:25 am »
616 ตอนนี้ซื้อที่ไหนราคาดีสุดครับ รบกวนชี้เป้าหน่อยครับ  [ไม่เอา]

616 ตอนนี้หายากแวนะครับ...ของดี ราคาถูก...

ลองดูที่ร้าน  HD CITY ซีคอนสแคว ชั้นใต้ดินดูครับ...น่าจะยังมีเหลืออยู่นะครับ

• **
« ตอบกลับ #755 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 07:57:28 am »
ขอถามหน่อยครับ
พอดีสนใจ Onkyo ตั้ง งบไว้ ประมาณ 5หมื่น เพิ่มได้อีกนิดหน่อย จะต้องจับคู่กับลำโพง Poke Audio ตัวไหนดีครับ มือใหม่ครับ แนะนำหน่อยครับ ใช้ที่คอนโด
แต่ก็อยากจะเล่น Onkyo 616 จะโอเคไหมครับ ขอคุณครับ [ปลื่ม]

A1 , A3 ,A5...ใช้616 ขับได้สบายๆครับ...หาสายลำโพงดีดีนะครับ...เสียงอย่างแจ่มเลยครับ... [กระโดด]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2013, 07:58:42 am โดย POLICE 54 »