ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพี่น้องพ้องพี่ ที่ไช้ ONKYO ครับ  (อ่าน 1145987 ครั้ง)

ออฟไลน์ logic

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพี่น้องพ้องพี่ ที่ไช้ ONKYO ครับ
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 01:25:10 pm »
กรณีต้องการดูหนังจาก HD BOX แล้วให้เสียงออกจาก Onkyo Home Theater ก็สามารถต่อ HDMI out จากเครื่องเล่น Playon เข้า ONKYO แล้วต่อ HDMI จาก Onkyo เข้า tv
เพราะข้างหลัง a/v receiver จะมีช่อง HDMI in กับ HDMI out ถ้าจำไม่ผิดรุ่น 3300 น่าจะมีช่อง HDMI in ประมาณ 3 ช่อง HDMI out 1 ช่อง

PLAY ON --> ONKYO --> TV ใช้สาย HDMI 2 เส้นครับ ใช้สายของ M Cable ก็ OK สองเส้นรวมกันไม่น่าเกิน 4,000 บาท

ส่วนถ้าต้องการดู TV แล้วให้เสียง TV ออก Home Theater ก็ต่อ Optical เข้า Onkyo เลยก็ได้ครับ

ขอให้มีความสุขในการชมภาพยนตร์ครับ

แล้วถ้าต่อ Coax หรือ Optical จาก PlayON เข้า AVR เสียงไม่ดีกว่าเหรอครับ

แบบว่าสงสัยน่ะครับ

ออฟไลน์ apchai2010

• Full LED TV member
Re: รวมพี่น้องพ้องพี่ ที่ไช้ ONKYO ครับ
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 09:02:28 pm »
ใช้สาย HDMI ให้ผลลัพธ์ดีกว่า กรณีดูหนังครับ

ถ้าใช้สาย coaxial หรือ optical เสียงที่ถอดรหัสได้จะได้แค่ dolby digital, dts แต่ถ้าใช้สาย hdmi ระบบเสียงจะถอดรหัสได้ถึง true hd, dts-hd master ครับ

แถมไม่ต้องซื้อสายภาพและเสียงแยกกัน การเชื่อมต่อก็ง่ายกว่าด้วยครับ

ผมใช้สาย coaxial กรณีที่ต้องการฟังเพลง audio only โดยใช้เชื่้อมระหว่าง OPPO กับ onkyo (ใช้ OPPO 83 แทนเครื่องเล่น cd) กรณีเสียงจะดีกว่าใช้สาย HDMI ครับ

ออฟไลน์ logic

• *
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 11:36:42 pm »
ใช้สาย HDMI ให้ผลลัพธ์ดีกว่า กรณีดูหนังครับ

ถ้าใช้สาย coaxial หรือ optical เสียงที่ถอดรหัสได้จะได้แค่ dolby digital, dts แต่ถ้าใช้สาย hdmi ระบบเสียงจะถอดรหัสได้ถึง true hd, dts-hd master ครับ

แถมไม่ต้องซื้อสายภาพและเสียงแยกกัน การเชื่อมต่อก็ง่ายกว่าด้วยครับ

ผมใช้สาย coaxial กรณีที่ต้องการฟังเพลง audio only โดยใช้เชื่้อมระหว่าง OPPO กับ onkyo (ใช้ OPPO 83 แทนเครื่องเล่น cd) กรณีเสียงจะดีกว่าใช้สาย HDMI ครับ

ขอบคุณมากครับ กระจ่างเลย

สรุปว่า หาสาย HDMI ดีๆ 2 เส้น + สายลำโพงใหม่สักชุด ก็แหล่มแล้วสินะ อิอิ

ออฟไลน์ sardius

• *
« ตอบกลับ #165 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 12:20:11 pm »
สวัสดีครับ พอดีผมใช้ onkyo 508 แล้วมีคำถามครับ
ผมต่อ mede8er ---> Onkyo 508 ----> Tv plasma
คำถามคือ พอเปิดหนัง ผมจะกด ปรับพวก เสียง ในตัว Onkyo 508  แล้วภาพไม่ขึ้นที่ ทีวี ครับ แต่พอปิด mede8er  แล้วภาพการ set sup ถึงจะขึ้นที่จอ ครับ
ไม่ทราบว่าเป็นปกติ อยู่แล้วเหรอครับ   
เพราะที่เมื่อไร่หนังเล่น จะปรับค่า config พวกลำโพงไม่ได้( หมายถึง ไม่ขึ้นจอ ทีวี ต้องไปดูจอเล็กๆที่ตัว Onkyo เอง )
คือ ที่ผมถาม คือ อยากให้ ขณะเล่นหนัง สามารถปรับค่า config ลำโพงจาก onkyo ได้โดยมีภาพขึ้นที่จอ ครับ
ขอบคุณครับ
ขออภัย ลืมอ่าน เลยตั้งกระทู้ ก่อนคัรบ  มาโพสในนี้อีกที ****
 [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ worapols

• *
« ตอบกลับ #166 เมื่อ: มกราคม 29, 2011, 11:25:37 am »
รบกวนสอบถามหน่อยครับ พอดีเพิ่งได้ตัว 508 มาแล้วใช้ต่อเล่นกับ Xtreamer Pro ครับ แต่ Display ที่เครื่อง 508 ออกมาเป็นแค่ DTS ครับ ไม่เป็น true HD หรือ HD+ ไม่ทราบต้องปรับยังไงให้ได้ Thue HD หรือ HD+ ครับผม ผมต่อ HDbox-HDMI-AVR-HDMI-LCD ครับ ที่ตัว Xt-pro ผมปรับ Setting A/V เป็น DTS/true HD/HD+ ไล่กด Listening mode หมดแล้วมีแค่ DTS ครับ Display ด้านบนก็ออกแค่ DTS ครับ [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #167 เมื่อ: มกราคม 29, 2011, 07:09:02 pm »
หนังที่ท่านเล่นมันมีเสียง DTS HD ไหมละครับ ถ้าหนังไม่มีมันจะมีแค่ DTS นะครับ
รบกวนสอบถามหน่อยครับ พอดีเพิ่งได้ตัว 508 มาแล้วใช้ต่อเล่นกับ Xtreamer Pro ครับ แต่ Display ที่เครื่อง 508 ออกมาเป็นแค่ DTS ครับ ไม่เป็น true HD หรือ HD+ ไม่ทราบต้องปรับยังไงให้ได้ Thue HD หรือ HD+ ครับผม ผมต่อ HDbox-HDMI-AVR-HDMI-LCD ครับ ที่ตัว Xt-pro ผมปรับ Setting A/V เป็น DTS/true HD/HD+ ไล่กด Listening mode หมดแล้วมีแค่ DTS ครับ Display ด้านบนก็ออกแค่ DTS ครับ [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ worapols

• *
« ตอบกลับ #168 เมื่อ: มกราคม 29, 2011, 09:07:04 pm »
ขอบคุณที่ตอบครับ กลับไป check มาแล้ว มันเป็นแค่ DTS อย่างที่ว่า แต่สงสัยเพิ่มเติมคือผมจะทราบได้อย่างไรว่า HD Box หรือ 508 เป็นตัว decode เสียงครับ พอดีไปปรับที่ Setting A/V ที่ XT-Pro เป็น DST/Dolby TrueHD/Dolby D+ แล้วเจ้า 508 ก็แสดง DTS แต่พอไปเลือกตัวเลือกอื่น ก็ไม่ขึ้น DTS เหมือนกับว่า 508 ไม่ได้เป็นตัว decode เสียง แล้วผมก็สงสัยว่าจะตั้งให้เจ้า XT-Pro ยังไงหรือต่อสายยังไงให้สัญญาณเสียงไป decode ที่เจ้า 508 ครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบน่ะครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #169 เมื่อ: มกราคม 29, 2011, 09:54:30 pm »
ตั้ง HD Player ให้ปล่อย Bitstream ครับ
ขอบคุณที่ตอบครับ กลับไป check มาแล้ว มันเป็นแค่ DTS อย่างที่ว่า แต่สงสัยเพิ่มเติมคือผมจะทราบได้อย่างไรว่า HD Box หรือ 508 เป็นตัว decode เสียงครับ พอดีไปปรับที่ Setting A/V ที่ XT-Pro เป็น DST/Dolby TrueHD/Dolby D+ แล้วเจ้า 508 ก็แสดง DTS แต่พอไปเลือกตัวเลือกอื่น ก็ไม่ขึ้น DTS เหมือนกับว่า 508 ไม่ได้เป็นตัว decode เสียง แล้วผมก็สงสัยว่าจะตั้งให้เจ้า XT-Pro ยังไงหรือต่อสายยังไงให้สัญญาณเสียงไป decode ที่เจ้า 508 ครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบน่ะครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ porjt

• *
« ตอบกลับ #170 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 12:01:31 am »
รบกวนถามผู้รู้หรือผู้ที่ใช้ Playon DVR กับ Onkyo S3300 ฟังเสียง DTS-HD ผมต่อระบบดังนี้
Playon DVR >HDMI>Onkyo S3300>HDMI>LCD เล่นไฟล์ Full Rip ที่มีเสียง DTS-HD เสียงออกที่ S3300 เป็น DTS-HD ไม่มีปัญหาอะไร แต่พอเล่นไปเรื่อยๆเสียงจะเงียบไปเป็นช่วงสั้นๆประมาณ 1 วินาที แล้วก็มีเสียงเหมือนเดิม ห่างกันประมาณ 3-4 นาทีเป็น 1 ครั้งส่วนใหญ่เป็นที่เดิม ช่วงเสียงหายที่หน้าจอ S3300 ก็จะไม่โชว์ DTS-HD ผมลองไฟล์หนังเรื่อง Avatar และ Terminator ก็เป็นเหมือนกัน ถ้าดูหนัง DTS ธรรมดาไม่เป็นครับ อยากทราบว่าเป็นเพราะสาเหตุอะไรครับ ไฟล์หนัง,Playon DVR,S3300 หรือสาย HDMI ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ wisit77

• *
« ตอบกลับ #171 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 02:18:18 pm »
เพื่อนสาวก Onkyo HT-S5305 ครับ

ถ้าใครกำลังคิดจะเปลี่ยนชุดลำโพง หรือ Sub ของชุด 5305

ถ้าอยากจะขาย ติดต่อผมหน่อยนะครับ

พอดีอยากได้ลำโพง Sat กะ Sub แต่ไม่มีงบเยอะ

จะขายแยกก็ได้นะครับ ลองติดต่อมาก่อน

ติดต่อ [email protected] นะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Emorang

• *
« ตอบกลับ #172 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 08:35:40 pm »
สอบถามไรหน่อยครับผม คือผมจะซื้อ 3300 เนี่ย ถ้าซื้อมาแล้ว เราต้องเปลี่ยนสายใหม่หมดเลยรึป่าวครับ ถ้าเปลี่ยนรบกวนขอ ยี่ห้อสายที่ถูกและคุณภาพใช้ได้ หน่อยครับ คือผม มือใหม่หัดเล่นนะครับ รบกวนทีครับ ขอบพระคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #173 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 09:50:48 pm »
3300 ไม่ต้องเปลี่ยนสายครับรุ่นเล็กสุดเปลี่ยนแล้วไม่คุ้มครับเสียงที่ได้ไม่ต่างกันครับแนะนำเก็บเงินอีกนิดเอา 5305 ดีกว่าครับ
สอบถามไรหน่อยครับผม คือผมจะซื้อ 3300 เนี่ย ถ้าซื้อมาแล้ว เราต้องเปลี่ยนสายใหม่หมดเลยรึป่าวครับ ถ้าเปลี่ยนรบกวนขอ ยี่ห้อสายที่ถูกและคุณภาพใช้ได้ หน่อยครับ คือผม มือใหม่หัดเล่นนะครับ รบกวนทีครับ ขอบพระคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ UnSavE

• *
« ตอบกลับ #174 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 01:47:51 am »
ผมเพิ่งถอย 608 มาวันนี้เองครับ อิอิ หลังจากศึกษาข้อมูลมายาวนาน แหะๆ แถมยังได้ข่าวมาว่า จะมีตัวใหม่ออกมา นั้นคือ 609

ก็ทำให้ลังเลอยู่เหมือนกัน แต่อดใจรอไม่ไหว แถม 608 หลายๆ ร้าน ของหมด!! [ไม่เอา] กว่าจะหาพิกัดและราคาประหยัดได้นั้น

เล่นเอาใจเสียเหมือนกัน และก็ได้มาสมใจนึก หึหึ (ไม่อยากรอคอยลอยคอต่อไปแล้ว ห้องเงียบมาเกือบเดือนแล้ว อิอิ)

ปล. ผมรบกวนถามท่านกูรู ทุกๆ ท่านหน่อยนะครับ ช่วยชี้แนะ ชุดลำโพง 2 แบรนด์ นี้ให้หน่อยนะครับ (กำลังตัดสินใจซื้อ)

1. JAMO S606 HCS3 + sub210
2. MORDAUNT-SHORT ->Carnival 6,5,2,7

ซึ่งคำนวณราคาเงินสดจากร้าน ราคาไม่ต่างกันเท่าไร โดยชุดที่ 2. จะถูกกว่า 2000+ ครับ
ยังไงก็ขอบคุณทุกคำแนะนำล่วงหน้ามากนะครับ

ออฟไลน์ Cappuccino

• *
« ตอบกลับ #175 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 04:07:36 pm »
กำลังจะเป็นพี่น้อง onkyo นะครับ คือตอนนี้ิกำลังลังเลมากระหว่าง 5305 กับ 3300 ไปอ่านเจอบางเว็บบอกว่า 3300 สามารถเอาซัฟตัวอื่นมาใส่แทนตัวเดิมได้ บางเว็บก็บอกว่าไม่สามารถทำได้ ให้เก็บเงินอีกนิดเอา 5305 ไปเลยซึ่งเป็นซัฟ active สามารถเอาตัวอื่นมาใส่ได้ จริงๆ อยากได้ 3300 อยู่ในงบ (บวก hd player แล้ว) แต่ถ้าเอา 5305 ก็เกินงบไปหลายพันเหมือนกัน แต่ก็เกรงว่าถ้าเป็นรุ่น 3300 จะขยับขยายอะไรไม่ได้ในอนาคต เผื่อออยากเปลี่ยนซัพประมาณนี้ สับสนจริงๆ วันก่อนเดินไปดูที่ powerbuy ร้านจวนจะปิดแล้ว พนักงานก็เลยไม่ได้สนใจเราเท่าไหร่ ถามไรไม่อยากตอบ สรุปก็คือยังเก็บคำถามคาใจอยู่  [ปาดเหงื่อ]  [กระดึบ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 04:09:33 pm โดย Cappuccino »

ออฟไลน์ lovelyn

• *
« ตอบกลับ #176 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 01:43:16 am »
ผมเชียร์ JAMO เสียงดีมาก
ผมเพิ่งถอย 608 มาวันนี้เองครับ อิอิ หลังจากศึกษาข้อมูลมายาวนาน แหะๆ แถมยังได้ข่าวมาว่า จะมีตัวใหม่ออกมา นั้นคือ 609

ก็ทำให้ลังเลอยู่เหมือนกัน แต่อดใจรอไม่ไหว แถม 608 หลายๆ ร้าน ของหมด!! [ไม่เอา] กว่าจะหาพิกัดและราคาประหยัดได้นั้น

เล่นเอาใจเสียเหมือนกัน และก็ได้มาสมใจนึก หึหึ (ไม่อยากรอคอยลอยคอต่อไปแล้ว ห้องเงียบมาเกือบเดือนแล้ว อิอิ)

ปล. ผมรบกวนถามท่านกูรู ทุกๆ ท่านหน่อยนะครับ ช่วยชี้แนะ ชุดลำโพง 2 แบรนด์ นี้ให้หน่อยนะครับ (กำลังตัดสินใจซื้อ)

1. JAMO S606 HCS3 + sub210
2. MORDAUNT-SHORT ->Carnival 6,5,2,7

ซึ่งคำนวณราคาเงินสดจากร้าน ราคาไม่ต่างกันเท่าไร โดยชุดที่ 2. จะถูกกว่า 2000+ ครับ
ยังไงก็ขอบคุณทุกคำแนะนำล่วงหน้ามากนะครับ

ออฟไลน์ nattawat

• *
« ตอบกลับ #177 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 10:49:38 am »
ขอถามคนใช้ sr508 หน่อครับ

ผมต่อ vivocool > hdmi > sr508 > hdmi > lg50pk550

ผมเจอปัญหาเรื่องเสียง dts-hd ขาดหายเป็นช่วงๆอ่า  ดูไป3เรื่อง จะมีเสียงขาดหายทุกเรื่องอ่าคับ

ไม่รู้เป็นที่ตัว hdplayer หรือ avr

แต่ผมยังไม่ได้ทดลองกับเสียง true-hd ครับ

ใครที่พบปัญหาแบบผมบ้าง ช่วยชี้แนะหน่อยครับ

ออฟไลน์ Tigerjaub

• *
« ตอบกลับ #178 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 10:56:35 am »

ขอบคุณมากครับ กระจ่างเลย

สรุปว่า หาสาย HDMI ดีๆ 2 เส้น + สายลำโพงใหม่สักชุด ก็แหล่มแล้วสินะ อิอิ

ออฟไลน์ Tigerjaub

• *
« ตอบกลับ #179 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 11:13:48 am »

สวัสดีครับ ผมอยากได้ set นี้ แต่ผมอยู่โคราช จะติดต่อยังไง ที่โคราชมีที่ใหนขายบ้าง ( ไม่มีความรู้ด้านนี้เลย กำลังวางแผนจะให้รางวัลชีวิตตัวเอง )

ชุดที่วางไว้
AVR Onkyo TX-SR508
Speaker Onkyo 4700 + SKR L500 (front high)
Subwoofer Onkyo SKW204

PDP 50" SAMSUNG รุ่น PS50C450B1

Plan on

ขอตั้งคำถาม
1. ราคา Onkyo set นี้อยู่ที่เท่าไหร่ + ถ้าจะเปลี่ยนสายใหม่ทั้งหมด จะใช้สายอะไร ราคาเท่าไหร่
2. ต่อกับ PDP 50" SAMSUNG รุ่น PS50C450B1 ผมต้องใช้สายอะไร ราคาเท่าไหร่
3. ต่อ plan on ผมต้องใช้สายอะไร ราคาเท่าไหร่
4. ผมมี exterdrive ที่เป็น karaoke ผมจะต่อยังไง ใช้สายอะไร ราคาเท่าไหร่
5. เจ้า AVR Onkyo TX-SR508 ต่อไมค์ร้องเพลงได้ไหม

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำตอบ หวังว่าเสือตัวนี้จะได้มาอยู่ในครอบครัว Onkyo