ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพี่น้องพ้องพี่ ที่ไช้ ONKYO ครับ  (อ่าน 1145877 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bong2528

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพี่น้องพ้องพี่ ที่ไช้ ONKYO ครับ
« ตอบกลับ #918 เมื่อ: มกราคม 02, 2015, 05:35:20 pm »
พอดีตอนนี้จะอัพ avr ครับชุดเดิมผมใช้ onkyo 5500 ชุด 7.1 แต่ผมเปล่ียนลำโพงเป็นชุด Polk tsx440 tsx250c tsx220b และ Psw125
เสียงที่ได้ก็ดีระดับหนึ่ง แต่อยากทราบว่า รุ่น 636 หรือ737 ตัวไหนจะรีดกำลังเสียงของลำโพงชุดนี้ได้จนสุดครับแบบซื้อครั้งเดียวจบเลยเพราะผมจบกับลำโพงชุดนี้แล้วรบกวนพี่ๆทุกท่านแนะนำด้วยนะครับขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ nirin001

• *
Re: รวมพี่น้องพ้องพี่ ที่ไช้ ONKYO ครับ
« ตอบกลับ #919 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 10:11:42 pm »
พอดี เพิ่งซื้อ hts 7705 มาอ่ะคับ อยากจะถาม ว่า เวลา พี่ๆ ดูหนัง (การ์ตูน) ที่เป็น 2 ch ดูโหมดเสียงไหนเสียงดีสุดอ่ะคับ

ออฟไลน์ filmman

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #920 เมื่อ: มกราคม 10, 2015, 10:51:02 pm »
พอดีตอนนี้จะอัพ avr ครับชุดเดิมผมใช้ onkyo 5500 ชุด 7.1 แต่ผมเปล่ียนลำโพงเป็นชุด Polk tsx440 tsx250c tsx220b และ Psw125
เสียงที่ได้ก็ดีระดับหนึ่ง แต่อยากทราบว่า รุ่น 636 หรือ737 ตัวไหนจะรีดกำลังเสียงของลำโพงชุดนี้ได้จนสุดครับแบบซื้อครั้งเดียวจบเลยเพราะผมจบกับลำโพงชุดนี้แล้วรบกวนพี่ๆทุกท่านแนะนำด้วยนะครับขอบคุณมากครับ

จัด 737 ไปเลยครับเพราะ TSX 440 ค่อนข้างใหญ่

พอดี เพิ่งซื้อ hts 7705 มาอ่ะคับ อยากจะถาม ว่า เวลา พี่ๆ ดูหนัง (การ์ตูน) ที่เป็น 2 ch ดูโหมดเสียงไหนเสียงดีสุดอ่ะคับ

ถ้าต้องการให้เป็น 5.1 จำลองแนะนำโหมด Dolby Pro Logic หรือ DTS NEO 6 ครับ

ออฟไลน์ itsorachai

• *
« ตอบกลับ #921 เมื่อ: มกราคม 13, 2015, 01:58:14 pm »
รบกวน ถามครับ พอดีผมใช้รุ่นเก่าๆ แล้วมี Odyssy EQ มันทำให้เสียง ไม่โดด ตูมตาม
เสียงพูด ชัดขึ้น แล้วพอดีรุ่นใหม่ ใช้ ACCU EQ ผมเลยอยากถามว่า
เพราะเห็นว่าต้องใช้ไมค็ คาลิเบตน่ะครับ มันทดแทนกันได้ไหมครับ
ผมเข็ดมากๆกับ av ที่เวลาเปิดหนังแล้ว เสียงพูดไม่ดัง ระเบิดมาที
ตูมน่ะครับ
เอาจริงๆเลย ผมติดใจ onkyo ตรงที่มี odyssy นี่แหละครับ รบกวนด้ยครับ เพราตรงนี้ สำคัญกับผมมากๆ

ออฟไลน์ filmman

« ตอบกลับ #922 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 10:01:10 am »
รบกวน ถามครับ พอดีผมใช้รุ่นเก่าๆ แล้วมี Odyssy EQ มันทำให้เสียง ไม่โดด ตูมตาม
เสียงพูด ชัดขึ้น แล้วพอดีรุ่นใหม่ ใช้ ACCU EQ ผมเลยอยากถามว่า
เพราะเห็นว่าต้องใช้ไมค็ คาลิเบตน่ะครับ มันทดแทนกันได้ไหมครับ
ผมเข็ดมากๆกับ av ที่เวลาเปิดหนังแล้ว เสียงพูดไม่ดัง ระเบิดมาที
ตูมน่ะครับ
เอาจริงๆเลย ผมติดใจ onkyo ตรงที่มี odyssy นี่แหละครับ รบกวนด้ยครับ เพราตรงนี้ สำคัญกับผมมากๆ

ถ้ารู้สึกว่า Center เบาไปลองเพิ่มซัก + 2 ครับ

ออฟไลน์ Lo_ok4

• *
« ตอบกลับ #923 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 11:07:57 am »
ตูมน่ะครับ

ใช้โหมด Phase Matching Bass แทนได้ครับ ลองแล้วจะติดใจ

• *
« ตอบกลับ #924 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 03:55:43 pm »
ตูมน่ะครับ

ใช้โหมด Phase Matching Bass แทนได้ครับ ลองแล้วจะติดใจ

โอ้.. ขอบคุณครับ ได้ยินอย่างนี้แล้ว ค่อยสบายใจมากขึ้นแล้วครับ รบกวนถามอีกข้อครับ ผมกำลังจะซื้อ HT-s7705 ที่ลำโพงหน้า มีตัวยิงขึ้นฝ้า
เอาจริงๆ มันได้ยินไหมครับ 5555 เพดานห้องผมสูง 4 เมตรแน่ะ จะติดลำโพงเพดานก็ไม่ไหว เพดานมันสูง

ออฟไลน์ Chalermsa

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #925 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 12:45:27 pm »
ขอรายงานตัวสมาชิกใหม่คร๊าฟ แอบเข้ามาดูในบอร์ดบ่อยอยู่พอสมควรเลยผมเห็นแต่ละท่านมีความเห็นเยอะแยะมากมาย มีประโยชน์กับผู้ใช้งานทั้งนั้นเลย ผมก็เลยขอสมัครเข้าแก๊งรวมพลคนใช้ Onkyo ด้วยเลยครับ โฮ๊ะๆ system เล็กๆ ตามงบ TX-NR414 รออัพเกรด TX-NR838 หลังจากโบนัสออกเสียหน่อย ฮิฮิ

ออฟไลน์ sodaaaaa

• *
« ตอบกลับ #926 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 12:53:50 pm »
มือใหม่  รบกวนแนะนำ home theater set 5.1+bluray player ให้หน่อยครับ งบ 25000 ขอแบบไม่อัพเพิ่มแล้วครับใช้ยาวๆ ดูหนัง70 ฟังเพลง 30 ครับ ใจเอนเอียงมาทาง onkyo เห็นว่าราคาถูกคุณภาพดี(เทียบๆกับยี่ห้ออื่น)

• **
« ตอบกลับ #927 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 02:43:58 pm »
มือใหม่  รบกวนแนะนำ home theater set 5.1+bluray player ให้หน่อยครับ งบ 25000 ขอแบบไม่อัพเพิ่มแล้วครับใช้ยาวๆ ดูหนัง70 ฟังเพลง 30 ครับ ใจเอนเอียงมาทาง onkyo เห็นว่าราคาถูกคุณภาพดี(เทียบๆกับยี่ห้ออื่น)

ไม่ลองมองเพิ่มเป็น 7.1 ดูหรอครับ เพิ่มตังอีกนิดหน่อย ลองดูตัว HTIB HTS5600(ราคาประมาณ 19900) ดูครับ ถ้าเห็นว่าราคาแรงก็ลองดรอปมาลองดูพวก HTS3700 (ราคาประมาณ 14900) ก็ได้ครับ ถ้าไม่ซีเรียสว่าต้องการท้าย Recieve เป็น Banana น่ะครับ แล้วลองบวกกับ BD Player ของ Pioneer เข้าไปดูครับรุ่น BDP150 (ราคาประมาณ7490) ครับ ลองพิจารณาดูครับ

ออฟไลน์ sodaaaaa

• *
« ตอบกลับ #928 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 05:45:27 pm »

ไม่ลองมองเพิ่มเป็น 7.1 ดูหรอครับ เพิ่มตังอีกนิดหน่อย ลองดูตัว HTIB HTS5600(ราคาประมาณ 19900) ดูครับ ถ้าเห็นว่าราคาแรงก็ลองดรอปมาลองดูพวก HTS3700 (ราคาประมาณ 14900) ก็ได้ครับ ถ้าไม่ซีเรียสว่าต้องการท้าย Recieve เป็น Banana น่ะครับ แล้วลองบวกกับ BD Player ของ Pioneer เข้าไปดูครับรุ่น BDP150 (ราคาประมาณ7490) ครับ ลองพิจารณาดูครับ

พอดีจะติดในห้องนอนอ่ะครับ(นอนดูบนเตียงเลย) เลยคิดว่า 7.1 จะเกะกะเกินไป (ลำโพงข้าง) ตอนแรกก็เล็งๆ 7.1 เพราะใจจริงอยากได้ 7.1 ครับ น่าจะเป็นรุ่น 5700 ถึงตอนนี้ก็ยังลังเลอยู่เลยครับ จะ 5.1 หรือ 7.1 ดี
***สอบถามเพิ่มเติมครับ เรื่อง Bluray Player รุ่นแพงๆนี่ดีกว่ารุ่นถูกๆ (ประมาณ 2000-3000) ยังไงบ้างครับ ไม่เคยศึกษาทั้ง Home Theater+Bluray เลยครับ

• *
« ตอบกลับ #929 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 09:52:49 pm »
ตูมน่ะครับ

ผมลองอ่านคู่มือดูก่อนแล้ว แต่ผมหาที่เซ็ต Phase Matching Bass ที่ว่าไม่เจอ มันอยู่ตรงไหนนะครับ

• **
« ตอบกลับ #930 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 08:04:57 am »

พอดีจะติดในห้องนอนอ่ะครับ(นอนดูบนเตียงเลย) เลยคิดว่า 7.1 จะเกะกะเกินไป (ลำโพงข้าง) ตอนแรกก็เล็งๆ 7.1 เพราะใจจริงอยากได้ 7.1 ครับ น่าจะเป็นรุ่น 5700 ถึงตอนนี้ก็ยังลังเลอยู่เลยครับ จะ 5.1 หรือ 7.1 ดี
***สอบถามเพิ่มเติมครับ เรื่อง Bluray Player รุ่นแพงๆนี่ดีกว่ารุ่นถูกๆ (ประมาณ 2000-3000) ยังไงบ้างครับ ไม่เคยศึกษาทั้ง Home Theater+Bluray เลยครับ

จริงแล้วตอนนี้พวกแผ่น BD เกือบสัก70-80%ไม่แน่อาจจะ90%+ เป็น 7.1 เกือบหมดแล้วแหละครับ พวก7.1 ก็จะได้มิติเสียงเพิ่มขึ้นอีกเฉพาะแผ่นที่ระบบเสียงเขาให้มาเป็น 7.1 นะครับ  ส่วนพวกเครื่องเล่นบลูเรย์นั้นที่ถามว่าแตกต่างอะไรยังไงกันบ้าง อย่างแรกก็เกี่ยวกับพวก chip ภายในครับ ไม่ว่าจะเป็น chip ภาพหรือเสียง ต่างใช้กันคนละยี่ห้อคนละเกรดน่ะครับ ลองไปดูของ oppo แล้วลองมาเปรียบเทียบกับ ยี่ห้ออื่นๆ ดูก็ได้ครับ แล้วอีกอย่างก็จะเป็นพวก Feature ต่างๆ อย่างเครื่องเล่นบลูเรย์หลายๆ เครื่องเขาจะมีพวกภาคถอดรหัสที่สามารถต่อเป็น 7.1 ออกมาได้เลย อันนี้ต้องลองอ่าน review จากเว็บนอกหลายๆ เว็บดูครับ สำหรับตัวผมเคยใช้ของ sony มาก่อนแล้วลองมาใช้ตัว OPPO BDP-95 นิผมฟังแล้วมิติเสียงแล้วดูความเนียนของภาพนิเพิ่มขึ้นอย่างชัดเจนเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #931 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 09:02:03 am »
รบกวนสอบถามครับ เนื่องด้วยผมได้สั่งซื้อ TX-NR636 ไปแล้ว แต่ผมยังไม่มีลำโพงที่ยิงขึ้นเพดานสำหรับ dolby atmos ผมเลยมีเรื่องจะสอบถาม ดังนี้ครับ
1-ผมสามารถ เอาลำโพง surround มาติดตั้งแทนชั่วคราวไปก่อน แล้วเซ็ตเป็น dolby eneble ไปก่อนได้ไหมครับ จะให้ผลเหมือน หรือแตกต่างกันมากไหมครับ

2-ถ้าผมคง สถานะเป็น eneble ไว้แล้วไปดูหนังหรือเกมที่เป็น 5.1 หรือ 7.1
ลำโพง  height ที่ว่า จะทำหน้าที่อะไรครับ จะไม่ออกเลย หรือออกมาในแบบเดียวกับ surround

รบกวนด้วยครับผมมือใหม่จริงๆ และไม่รู้ว่าจะไปโพสถามที่ไหนได้ ^ ^

ออฟไลน์ HD-LuveR

« ตอบกลับ #932 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 02:46:15 pm »
มีใครใช้  HTS3700 มั่งครับ อัพลำโพงคู่หน้าเป็นอะไรดี เผื่อฟังเพลง ร้องคาราโอเกะด้วยครับ
 [หื่น]
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ brutus

« ตอบกลับ #933 เมื่อ: มกราคม 22, 2015, 01:33:40 am »
จากที่เคยถามเรื่อง แนวเสียง ลำโพง Paradigm กับ Onkyo ไปแล้ว ผมเลยสนใจรุ่น Monitor series ครับ แต่ลองไปถามผู้ที่มีประสบการณ์ บอกว่า Paradigm รุ่นนี้ เสียงดี จริง แต่ ตัวดอกลำโพง ไม่ค่อยแข็งแรง ค่อนข้างพังง่าย ผมก็เลยแหยงๆ
รบกวนขอถามความเห็นด้วยครับ ว่ามี ยี่ห้อไหนที่มีแนวเสียง คล้ายคลึงและคุณภาพ พอฟัดพอเหวี่ยงกับเจ้า Monitor series นี้บ้างครับ
AVR ของผมขนาดกลางๆ ครับ เป็นตัว Onkyo 737 และ ตอนนี้มี Sub Paradigm cute 10 อยู่แล้วตัวนึงครับ

• **
« ตอบกลับ #934 เมื่อ: มกราคม 22, 2015, 03:15:41 pm »
จากที่เคยถามเรื่อง แนวเสียง ลำโพง Paradigm กับ Onkyo ไปแล้ว ผมเลยสนใจรุ่น Monitor series ครับ แต่ลองไปถามผู้ที่มีประสบการณ์ บอกว่า Paradigm รุ่นนี้ เสียงดี จริง แต่ ตัวดอกลำโพง ไม่ค่อยแข็งแรง ค่อนข้างพังง่าย ผมก็เลยแหยงๆ
รบกวนขอถามความเห็นด้วยครับ ว่ามี ยี่ห้อไหนที่มีแนวเสียง คล้ายคลึงและคุณภาพ พอฟัดพอเหวี่ยงกับเจ้า Monitor series นี้บ้างครับ
AVR ของผมขนาดกลางๆ ครับ เป็นตัว Onkyo 737 และ ตอนนี้มี Sub Paradigm cute 10 อยู่แล้วตัวนึงครับ

เท่าที่ผมลองมาอยากให้ลองไปฟังกับ Klipsch RF series ดูครับ แนะนำเบื้องต้นลอง RF62 ดูครับ ผมว่าดูหนังมันส์ดีครับ ส่วนเรื่องฟังเพลงต้องยอมรับว่ามันแน่นไปครับ แต่บางท่านอาจจะชอบครับ แล้วแต่ละบุคคลด้วย

ออฟไลน์ brutus

« ตอบกลับ #935 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 01:19:19 pm »

เท่าที่ผมลองมาอยากให้ลองไปฟังกับ Klipsch RF series ดูครับ แนะนำเบื้องต้นลอง RF62 ดูครับ ผมว่าดูหนังมันส์ดีครับ ส่วนเรื่องฟังเพลงต้องยอมรับว่ามันแน่นไปครับ แต่บางท่านอาจจะชอบครับ แล้วแต่ละบุคคลด้วย
ขอบคุณครับ