ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพี่น้องพ้องพี่ ที่ไช้ ONKYO ครับ  (อ่าน 1154080 ครั้ง)

ออฟไลน์ L3ridge

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพี่น้องพ้องพี่ ที่ไช้ ONKYO ครับ
« ตอบกลับ #936 เมื่อ: มกราคม 25, 2015, 08:48:01 am »
ถามหน่อยครับ เรื่องประกันนี่ซื้อร้านไหนก็ได้ประกันศูนย์หมดปะครับ หรือต้องเฉพาะร้านที่เป็นตัวแทนจำหน่าย

ออฟไลน์ praphan

• *
Re: รวมพี่น้องพ้องพี่ ที่ไช้ ONKYO ครับ
« ตอบกลับ #937 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 01:01:45 am »
ใช้ลำโพงเซอร์ราวด์ ของโซนี่ in abox คู่กับ onkyo tx-nr414 ได้หรือไม่ครับ จะมีปัญหาอะไรมั้ยเพราว่า ลำโพงมันมีค่าโอมห์อยู่ที่ 3 โอม

ออฟไลน์ brutus

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #938 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 10:15:57 am »
ผมว่าไม่น่าจะดีครับ มันเกิน spec ของ ตัว AVR ไปเยอะ AVR น่าจะไปเร็วแน่ๆ ชุดของผม ลำโพง 4 โอมห์ ตอนแรก จะออก 636 ยังต้อง ขยับ ขึ้นเป็น 737 เลยครับ

ออฟไลน์ Bong2528

• *
« ตอบกลับ #939 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 10:32:17 am »
ช่วยแนะนำสายไฟที่ใช้กับ737หน่อยครับแบบว่าช่วยให้เสียงดีขึ้นครับขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Lo_ok4

• *
« ตอบกลับ #940 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 01:18:51 pm »
รบกวน ถามครับ พอดีผมใช้รุ่นเก่าๆ แล้วมี Odyssy EQ มันทำให้เสียง ไม่โดด ตูมตาม
เสียงพูด ชัดขึ้น แล้วพอดีรุ่นใหม่ ใช้ ACCU EQ ผมเลยอยากถามว่า
เพราะเห็นว่าต้องใช้ไมค็ คาลิเบตน่ะครับ มันทดแทนกันได้ไหมครับ
ผมเข็ดมากๆกับ av ที่เวลาเปิดหนังแล้ว เสียงพูดไม่ดัง ระเบิดมาที
ตูมน่ะครับ
เอาจริงๆเลย ผมติดใจ onkyo ตรงที่มี odyssy นี่แหละครับ รบกวนด้ยครับ เพราตรงนี้ สำคัญกับผมมากๆ

ใช้โหมด Phase Matching Bass แทนได้ครับ ลองแล้วจะติดใจ

โอ้.. ขอบคุณครับ ได้ยินอย่างนี้แล้ว ค่อยสบายใจมากขึ้นแล้วครับ รบกวนถามอีกข้อครับ ผมกำลังจะซื้อ HT-s7705 ที่ลำโพงหน้า มีตัวยิงขึ้นฝ้า
เอาจริงๆ มันได้ยินไหมครับ 5555 เพดานห้องผมสูง 4 เมตรแน่ะ จะติดลำโพงเพดานก็ไม่ไหว เพดานมันสูง

ได้ยินแน่นอนครับ ทั้งนี้ขึ้นอยู่ที่วัสดุของห้องด้วยครับ ในสเปครองรับได้ถึง 4.3m ทดลองเสียงมาแล้วคุ้มค่าครับ

ออฟไลน์ peak hd

• *
« ตอบกลับ #941 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 12:36:50 pm »
สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่ มีปัญหาอยากสอบถามสมาชิกในนี้หน่อยครับ พอดีเครื่อง onkyo tx-nr509 ของผมมีปัญหาอ่าครับ คือเปิดได้บ้างไม่ได้บ้าง เปิดเครื่องติดสักพัก ไม่ถึง 10 นาที เครื่องก็ดับไปเอง แล้วมีเสียงดังแต๊กๆ เหมือนเข้าสู่โหมดสแตนบายอะไรซักอย่าง เคยส่งเข้าศูนย์ประมาณเดือนสิงหา57 กลับมาก็เป็นเหมือนเดิม ตอนนี้ไม่กล้าส่งเข้าศูนย์อีกครับ เพราะส่งไปแล้วนานมากกว่าทางศูนย์จะส่งกลับมา ครั้งที่แล้วส่งไปสิงหาคม ส่งกลับมาธันวาคม เผื่อสมาชิกท่านใดเคยประสบปัญหาอย่างผม ช่วยฃี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ pongtawan

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #942 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 01:22:34 pm »
สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่ มีปัญหาอยากสอบถามสมาชิกในนี้หน่อยครับ พอดีเครื่อง onkyo tx-nr509 ของผมมีปัญหาอ่าครับ คือเปิดได้บ้างไม่ได้บ้าง เปิดเครื่องติดสักพัก ไม่ถึง 10 นาที เครื่องก็ดับไปเอง แล้วมีเสียงดังแต๊กๆ เหมือนเข้าสู่โหมดสแตนบายอะไรซักอย่าง เคยส่งเข้าศูนย์ประมาณเดือนสิงหา57 กลับมาก็เป็นเหมือนเดิม ตอนนี้ไม่กล้าส่งเข้าศูนย์อีกครับ เพราะส่งไปแล้วนานมากกว่าทางศูนย์จะส่งกลับมา ครั้งที่แล้วส่งไปสิงหาคม ส่งกลับมาธันวาคม เผื่อสมาชิกท่านใดเคยประสบปัญหาอย่างผม ช่วยฃี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ [ปาดเหงื่อ]

ลองดูอุณหภูมิของเครื่องดูครับ (อันนี้เคยเจอมากับตัว ร้อนแล้วดับ)
เซ็คสายลำโพงว่าต่อถูกไหม
ลองfactory reset ดูครับ
ลอง update firmware ครับ
ถ้าไม่หายก็ไม่มีทางเลือกครับ ส่งศูนย์

อันนี้รวบรวมเทคนิคต่างๆครับ
http://www.dvdgameonline.com/forums/index.php?showtopic=111848

ออฟไลน์ peak hd

• *
« ตอบกลับ #943 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 03:09:27 pm »

ลองดูอุณหภูมิของเครื่องดูครับ (อันนี้เคยเจอมากับตัว ร้อนแล้วดับ)
เซ็คสายลำโพงว่าต่อถูกไหม
ลองfactory reset ดูครับ
ลอง update firmware ครับ
ถ้าไม่หายก็ไม่มีทางเลือกครับ ส่งศูนย์

อันนี้รวบรวมเทคนิคต่างๆครับ
http://www.dvdgameonline.com/forums/index.php?showtopic=111848
ขอบคุณครับ ลองดูทุกวิธีแล้วครับผม
ลองดูอุณหภูมิของเครื่องดูครับ (อันนี้เคยเจอมากับตัว ร้อนแล้วดับ) - เพิงเปิดไม่ถึง5 นาทีก็ดับครับ
เซ็คสายลำโพงว่าต่อถูกไหม - ถอดสายออกหมดก็ยังดับครับ
ลองfactory reset ดูครับ - resetแล้วครับ ดับเหมือนเดิม
ลอง update firmware ครับ - อันนี้ไม่มีแผ่นครับ
สงสัยผมคงต้องส่งศูนย์อีกครั้งแล้วล่ะครับ ยังไงก็ขอบคุณมากๆครับผม

ออฟไลน์ fogus47

• *
« ตอบกลับ #944 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2015, 05:31:51 pm »
ขอสอบถามผู้รู้ค่ะ ตอนนี้ใช้ avr 608 อยู่ค่ะ ไม่ได้เปิดเครื่องมานาน พอมาเปิดใช้งานอีกที เจอปัญหาเสียงไม่ออกลำโพงค่ะ ไม่ว่าจะต่อจากสาย hdmi หรือ analog  ก็มีแต่ภาพ ไม่มีเสียงใดๆงสิ้น ตอนเจอปัญหานี้แรกๆลองทำการ restore factory ก็ไม่หาย ไม่รู้ว่าไปโดนอะไรตรงไหนรึเปล่า หรือว่ามันจะเสีย ต้องส่งซ่อมอย่างเดียวค่ะ รบกวนใครก็ได้ช่วยทีค่ะ

ออฟไลน์ pgboy

• *
« ตอบกลับ #945 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 09:59:10 am »
พอดีสิ้นเดือนนี้จะแวะไปซื้อเครื่องเสียง ตอนนี้คิดว่าน่าจะซื้อ ชุดเครื่องเสียงONKYO ครับ โดยตอนนี้ สนใจ 4รุ่นนี้

TX-NR535+RM6750  ราคา 25900บาท ราคานี้รวมทุกอย่างแล้ว แต่กะซื้อชุดนี้ อีกสักปีหรือสองปี อาจจะเปลี่ยนลำโพงคู่หน้าเป็น polk A3 ครับ
TX-NR535+SKF4800+SKS4800 ราคา 25900บาท ราคานี้ไม่รวม Sub SKW-208 ถ้าเอาต้องจ่ายเงินเพิ่มอีก 5900บาท เห็นชุดลำโพงคู่หน้าเป็นแบบตั้งพื้นดูดีมาก แต่ไม่เห็นใครพูดถึงเลย ส่วนใหญ่จะพูดถึงแต่ polk กลัวเสียงไม่ดีหน่ะครับ (เคยได้ยินว่าลำโพงที่มีขนาดใหญ่กว่าจะมีดีกว่าลำโพงขนาดเล็กไม่รู้ว่าเข้าใจผิดไหม)
Onkyo hts 7705 Dolby atmos ราคา 25900บาท ชุดนี้ซื้อมาจบเลย แต่อนาคตอยากเปลี่ยนลำโพง เกรงว่าจะให้ปัญหาหรือเปล่าเพราะเป็นชุด in the box
Onkyo HT-S5700 รุ่นนีถูกสุด ราคา 19900บาท ชุดนี้ซื้อมาจบเลย ไม่มี atmos แต่อนาคตอยากเปลี่ยนลำโพง เกรงว่าจะให้ปัญหาหรือเปล่าเพราะเป็นชุด in the box

- โดยส่วนตัวชอบดูหนัง(80%) และฟังเพลงบ้าง(20%) และพอดีแม่ยายจะมาอยู่ด้วยช่วยเลี้ยงหลาน เลยจะหาเครื่องเสียงสักชุดไว้ฟังแก้เหงา
- พื้นที่วางคือห้องรับแขกชั้นล่าง ขนาดพื้นที่ส่วนรับแขก ขนาด 3x3เมตร พื้นที่ไม่ใหญ่มาก แต่ไม่ได้เป็นห้องปิด
- พอดีเป็นบ้านทาวน์เฮ้าส์หลังมุม จะมีพื้นที่ผนังที่ติดข้างย้านหนึ่งด้าน (แต่พื้นที่ผนังที่ติดกัน จะมี buffer ที่เป็นห้องเก็บของกันอยู่)
- ปกติไม่ค่อยเปิดเสียงดังมาก และไม่ชอบเสียงเบสหนักๆ ชอบเสียงเพราะ เสียงร้องใสๆ ฟังสบาย

ถ้าเป็นเพื่อนๆจะเลือกชุดไหน เพราะอะไรครับ ส่วนไม่เคยซื้อเครื่องเสียงแบบนี้ ใช้ฟังแค่ลำโพงทีวีทั่วไป โดยเลือกไม่ถูกว่าจะเริ่มจากชุดไหนดีครับ ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ

ออฟไลน์ hdhtbasic

• *
« ตอบกลับ #946 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 10:47:00 pm »
ตัวเลือก 3 เลยครับ อยู่ในงบ จบๆได้เลย ในสัดส่วน 80:20 อนาคต ก็ polk a3 แต่ถ้ากลับกัน เพลงก่อนก็ polk a3 + 626 + สายครับ ยังไม่รวม surround.  งบจะเกินไป 5000  เหรือจะ drop มา 535 ก็ได้ ถ้าไม่ซีเรียส

ของผม 60:40 ครับ เน้นทั้งดูหนัง และ เพลง เลยจัดชุด 636+rti งบบานตะไท แต่สุขใจแท้ ลองดูนะครับ เห็นพี่ ๆท่านอื่น ตอบในกระทู้ ให้แล้วนะครับ ผมก็เห็นด้วยตามนั้นครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 10:48:28 pm โดย hdhtbasic »

ออฟไลน์ varina

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #947 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 11:31:34 am »
มีท่านใดจะขาย 717 หรือ 818 ไหมครับ กำลังสนใจหาอยู่ครับ

ออฟไลน์ manee1970

• **
« ตอบกลับ #948 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 04:40:09 pm »
มีท่านใดจะขาย 717 หรือ 818 ไหมครับ กำลังสนใจหาอยู่ครับ

จะขาย 818 ครับ ใหม่มาก ประกันเหลือเกือบปี ลองเล่นอยู่พักนึง บอกตรงๆว่าไม่ถูกใจ รายละเอียดเสียงไม่ได้
เลยเก็บ ..เพราะใช้ DENON อยู่อีกตัว ชอบมากกว่า ..ขายราคาสุดท้ายที่ 23,700 ต้องมารับเองเพราะไม่มีรถ
ส่วนตัวไปส่ง ลดค่าน้ำมันไป 200 ..ท่านใดสนใจ PM คุยกัน อยู่รังสิตครับ ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2015, 07:53:34 am โดย manee1970 »

ออฟไลน์ santikan

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #949 เมื่อ: มีนาคม 10, 2015, 11:17:30 am »
onkyo 5007 ยังมีปัญหาอยู่ใหมครับ พอดีมีคนจะขายให้ แล้วยังน่าเล่นใหมครับ

ออฟไลน์ manee1970

• **
« ตอบกลับ #950 เมื่อ: มีนาคม 12, 2015, 01:52:30 pm »

Onkyo นะ..ออนเกียววว..ทำซะกระอัก อึ..อ้าา..

ออฟไลน์ katedy

• *
« ตอบกลับ #951 เมื่อ: เมษายน 04, 2015, 03:03:59 pm »
Sub skw208 อยู่ดีๆ เสียงไม่ออกทำยังไงอ่ะครับ
เปิดหนังขึ้นไฟสถานะแดงตลอด

ออฟไลน์ toraom

• *
« ตอบกลับ #952 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 03:00:17 am »
ใช้ 9400thx อยู่ครับ ไม่ทราบว่ารุ่นนี้อัพเฟิร์มแวร์ให้รองรับ atmos ได้มั้ยครับ
แล้วเอามาขับ klipsch rf52 ไหวมั้ยครับ

ออฟไลน์ Psentbtx

• *
« ตอบกลับ #953 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 03:04:08 am »
แนะนำสาย AC onkyo 929 ทีคับอยากได้แบบ สด พุ่ง อิมแพก คับ