ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนด้วยครับ มีลำโพง JBL L100T เก่าเก็บอยู่ครับ  (อ่าน 3400 ครั้ง)

ออฟไลน์ abright

• *
อยากได้ชุดโฮมเธียเตอร์สักชุด สามารถเอาลำโพงตัวนี้มาไว้เป็นคู่หน้าได้รึป่าวครับ

AVR : Onkyo 626 ตัวนี้จะซื้อใหม่ครับ

Front : JBL L100T  ของเก่าเก็บครับมีอยู่แล้ว

Center : ยังไม่มี

Surround : ยังไม่มี

Sub : ยังไม่มี

ผมมีงบซื้อลำโพงเพิ่มอีก 10000 บาท ไม่รู้ว่าจะซื้อตัวไหนเข้ามาก่อนดีครับ (center,surround หรือ sub ดี)

หรือว่าผมตัวซื้อ HTIB 4505 ก่อนดี ประหยัดงบไปอีกบาน

ปล. มีแอมป์ของ luxman รุ่นเก่าๆเลยครับ เป็นของพ่อ ตอนนี้ไม่ได้ใช้เลย ส่วนลำโพงไม่รู้ว่าเสียหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
Re: รบกวนด้วยครับ มีลำโพง JBL L100T เก่าเก็บอยู่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2014, 07:17:11 pm »
Center JBL จร้า   เผื่อได้ซีรี่ส์เดียวกัน

ออฟไลน์ bkav

Re: รบกวนด้วยครับ มีลำโพง JBL L100T เก่าเก็บอยู่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 08:23:48 am »
มีของดีอยู่แล้ว Luxman +JBLเสียงหวานใส กรุ้งกริ๊ง เหมาะกับการฟังเพลงช้าๆ เย็นๆ สุดยอดครับ นำออกมาใช้อย่าให้เสียของ หวานจน Onkyo ยังสู้ไม่ได้ แสดงว่าคุณพ่อเป็นนักฟังเพลงชั้นยอด.
...ถ้าใจร้อนหาซื้อ AVR ที่มีลำโพงครบชุด in the box เช่น Onkyo 4505 นำ JBL มาเป็นคู่หน้า อื่นๆ มีครบ เสียงที่ได้ดีกว่าชุด in the box เดิมๆ มากมาย
...อีกทางเลือกหนึ่ง ซื้อ 616 มือ 2 หรือ 626 มือ 1 เสียงไม่ต่างกันมาก ใช้ JBL เป็นคู่หน้า ต่อไปท่านดูหนังอยากได้ยินเสียงพูดชัดเจนก็หา Center อันดับแรก  หรือต้องการเสียงตูมตามหนักแน่นก็เลือกซับก่อนครับเลือกเอา ส่วนเซอร์ราวด์ ใช้ลำโพงโนเนมมาต่อใช้ชั่วคราวก่อนก็ได้(เน้นเสียงรอบตัวก่อน) แม้แต่ลำโพงรถยนต์ 3 ทางนำมาประกอบตู้ก็หยวนๆ  มีตังค์ค่อยซื้อของดีมีคุณภาพมาแทนครับ
...ลำโพงที่จะซื้อมาเพิ่ม เน้นยี่ห้อ Polk RTi อย่างเดียวนะครับ A1 A5 A6 sub PSW125 นี่คือชุดคุณภาพเต็มๆ รองลงมา A1 A3 A4 sub PSW110 ประหยัดเงินครึ่งต่อครึ่ง.
...ส่วน JBL นำกลับไปใช้กับ Luxman.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2014, 08:32:03 am โดย bkav »

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 12:53:16 pm »
ผมเล็งๆชุดรองของ polk rti เหมือนกันครับ แต่ราคาไม่เล็กเลย

AVR : 626
Front : A3
Center : A4
Surround : A1
Sub : 110

ชุดนี้รวมส่าย น่าจะห้าหมื่นปลายๆ เกินงบไปมาก ผมมีงบประมาณ
30,000 เพิ่มได้นิดหน่อย

ตอนแรกผมตั้งใจว่า 626+tl1600 แต่กลัวไม่จบครับ เลยคิดว่าจะทะยอยซื้อ

ปล. ผมดูในห้องนอน ขนาดประมาณ 4x4 เมตร

ถ้าใช้ polk ชุดรอง จะเกินขนาดห้องไปรึึป่าวครับ

ออฟไลน์ bkav

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 12:24:48 am »
...จักรยานยนต์ซุปเปอร์ไบค์เครื่องแรง ไม่เกี่ยงถนนถ้าแคบก็เบาเครื่อง แต่เสียงเร้าใจก้องคับถนน
...เครื่องเสียงเหมือนกัน เครื่องแรง เปิดเบาเสียงมาครบ ห้องนอน อนาคตห้องรับแขก รับได้หมดครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2014, 12:43:31 pm »
ขอบคุณครับ

ถามเรื่อง subwoofer เพิ่มครับ มีรุ่นไหนแนะนำอีกรึป่าวครับ