ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ อยากถามเรื่อง HD player ต่อเข้า onkyo 3500 กับสาย hdmi Jericho  (อ่าน 3181 ครั้ง)

ออฟไลน์ lyttlelol

• *
คือผมเพิ่งจัด onkyo 3500 มาเเล้ว พอดีเอามาดูหนังกับ hd player เเละเล่นเกมบน ps4
คือผมต่อสาย hdmi jericho จาก hd player เข้า avr onkyo 3500 เเล้วอยากทราบว่าจำเป็นมั้ยสาย hdmi อีกสายที่ต้องต่อเข้าทีวีนั้นต้องเป็น jericho เหมือนกัน ถึงจะทำให้ภาพเเละเสียงออกมาดีขึ้น เพราะอีกสายที่ต่อเข้าทีวีผมนั้นเป็นสาย hdmi ธรรมดา

ออฟไลน์ kunin

• Flat TV member
  • *
ความเห็นผม คิดว่าจำเป็นครับ สายดีๆจะให้คุณภาพของภาพและเสียงที่ดีกว่า กรณีต่อเข้า AVR จาก AVR เข้าทีวี สัญญาณเสียงจะถอดรหัสโดย AVR สัญญาณภาพส่งต่อไปที่ทีวี ถ้าสายเข้าทีวีคุณภาพด้อยกว่าก็เหมือนวิ่งรถบนถนนลาดยาง และไปต่อถนนลูกรัง  สัญญาณภาพอาจจะดรอปลงไปบ้าง แต่ก็ขึ้นอยู่กับทีวี ถ้าจอเล็กหรือทีวีให้ภาพไม่ดีอยู่แล้วก็อาจไม่เห็นความแตกต่าง ประมาณนั้นนะ

ออฟไลน์ mermanoid

• *
ถ้าใช้สายไม่เหมือนกัน ก็ได้คุณภาพของภาพเท่ากับสายที่คุณภาพต่ำกว่านั่นแหละครับ ถ้าใช้สายเหมือนกันภาพอาจจะดีขึ้นได้ครับ แต่เสียงคงไม่ดีขึ้นแล้ว เพราะมันจบที่ AVR ไปแล้วไม่เกี่ยวกับสายที่ต่อเข้าทีวี...

ออฟไลน์ lyttlelol

• *
ขอบคุณมากครับ ผมจัดมาอีกเส้นละครับ