ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามคับ เพิ่งซื้อ LG 42LA690T มาคับ  (อ่าน 2819 ครั้ง)

ออฟไลน์ forall02

• *
สอบถามคับ เพิ่งซื้อ LG 42LA690T มาคับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 03:14:12 pm »
เพิ่งซื้อมาประมาณ 1 เดือนคับ ตอนช่างมาติดตั้งให้ ช่างบอกว่า จานที่หอค้นหาสัญญาณได้แค่ปกติ ไม่สามารถรับสัญญาณดิจิตอลได้

แล้วบอกว่าให้ไปหาซื้อเสามาต่อเพิ่มเข้ากับ TV เพื่อรับช่องดิจิตอล แล้วลองค้นหาสัญญาณใหม่อีกครั้ง

ขอความรู้เรื่องนี้หน่อยคับ

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
Re: สอบถามคับ เพิ่งซื้อ LG 42LA690T มาคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 05:10:23 pm »
เอาแบบง่ายๆนะครับ
ที่หอไม่ได้ใช้เสาอากาศ ช่องทีวีที่สามารถรับชมได้แต่ก่อนนั้น มาจากเครื่องรับสัญญาณดาวเทียม
ซึ่งทางหอมาจัดทำเป็นระบบเคเบิ้ลไปยังห้องต่างๆครับ
ทีนี้มาเข้าปัญหาของท่าน คืออยากจะรับชมช่องดิจิตัลทีวี วิธีแก้ไขมีสองวิธี ได้อย่างเสียอย่างนะครับ บอกไว่ก่อน..
  ข้อแรกจะประหยัดสุด คือซื้อเสาอากาศมาเพิ่ม แต่..ทีนี้จะไม่สามารถรับชมช่องต่างๆที่ทางหอจัดมาให้ชมได้
เพราะช่องเสียบสานอากาศมีแค่ช่องเดียว ยกเว้นจะขยันไปเสียบเข้าถอดออก เพื่อสลับสายในการรับชม
ส่วนเสาอากาศ คาดว่าทางหอเขาคงไม่ให้ติดตั้งเสาภายนอก คงต้องใช้เสาภายใน แต่ก็ขึ้นอยู่ว่า อยู่ใกล้สถานีส่งหรือไม่
  ข้อที่สอง ข้อนี้ต้องเสียเงินมากหน่อย แต่ยังสามารถรับชมช่องรายการต่างๆของทางหอได้ โดยไม่ต้องลำบาก
โดยซื้อกล่องรับรับสัญาณทีวีดิจิตอลเพิ่ม พร้อมเสาอากาศ ซึ่งวิธีนี้จะดีที่สุด ไม่ยุงยาก แต่สิ้นเปลือง รอคูปองก่อนก็ได้ครับ
วิธีการต่อ ใช้เสาอากาศต่อเข้ากล่องดิจิตอล ต่อสายHDMIเข้าทีวี สายอากาศจากหอ ต่อเข้าช่องเสียบสายอากาศที่ทีวีเหมือนเดิม
ก็จะสามารถรับชมได้ทั้งดิจิตอลทีวี และช่องรายการจากทางหอได้พร้อมกันครับ
ขอให้มีความสุขกับการรับชมทีวีครับ..

ออฟไลน์ forall02

• *
Re: สอบถามคับ เพิ่งซื้อ LG 42LA690T มาคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 03:18:42 pm »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับ ช่างที่มาติดตั้งก็บอกคับ ว่าถ้าซื้อเสามาต่อ จะทำให้ดูช่องของทางหอไม่ได้

แต่ช่างเค้าแนะนำว่า ให้ไปซื้อที่แปลงสัญญาณ (เข้า 2 ออก 1 ) มาเสียบสายอากาศจากหอกับเสารับดิจิตอล รวมกันแล้วออกไปสายเดียวไปเสียบกับ TV

ซึ่งขอคำแนะนำหน่อยคับ

วิธีนี้ใช้ได้เหมือนวิธีที่สองที่แนะนำมาไหมคับ แล้วแบบไหนน่าใช้หรือเสถียรกว่ากัน

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 03:48:53 pm »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับ ช่างที่มาติดตั้งก็บอกคับ ว่าถ้าซื้อเสามาต่อ จะทำให้ดูช่องของทางหอไม่ได้

แต่ช่างเค้าแนะนำว่า ให้ไปซื้อที่แปลงสัญญาณ (เข้า 2 ออก 1 ) มาเสียบสายอากาศจากหอกับเสารับดิจิตอล รวมกันแล้วออกไปสายเดียวไปเสียบกับ TV

ซึ่งขอคำแนะนำหน่อยคับ

วิธีนี้ใช้ได้เหมือนวิธีที่สองที่แนะนำมาไหมคับ แล้วแบบไหนน่าใช้หรือเสถียรกว่ากัน
ใช้ได้ครับ แต่สัญญาณจะลดลงมาก จะมีปัญหาตามมาคือ..
ช่องจากทางหอก็ไม่ชัด และรับความถี่สัญญาณดิจิตอลได้ไม่ครบ
ถ้าเป็นผมจะไม่ใช้การต่อรูปแบบนี้ครับ เพราะสัญญาณสายอากาศมันเกิดการลดทอนสัญาณได้ง่าย
และก็ชอบรับสัญญาณรบกวนเข้ามาด้วย ดังนั้นการ "ต่อตรง" จึงทำให้ได้สัญญาณที่ดีที่สุด
ลองซื้อมาต่อทดสอบดูก็ได็ครับ มันไม่ทำให้ทีวีเสียหาย(ถ้ามันไม่ช็อท) แต่เสียเงิน(ซื้อมาต่อแล้วไม่ถูกใจเพราะภาพมันด้อยลงไปเขาไม่รับคืนนะครับ)