ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งหนีจาก LG... มาเป็นของONKYO HT-S4505 ไม่รู้ปรกติเปล่าครับ  (อ่าน 8688 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jkamp

• Flat TV member
  • *
พื้นที่ว่างด้านบนเครื่องแคบเกินไปครับ
ผมเกรงว่า พัดลมแบบที่ใช้ระบายความร้อนโน๊ตบุ๊ค จะทำงานได้ไม่เต็มประสิทธิภาพ
ทางที่ดี หาแบบตั้งพื้นมาเป่าเข้าทางด้านข้างก็ได้ครับ ให้อากาศมันถ่ายเทได้สะดวกหน่อย

ขยับเครื่องมาทางด้านขวานิด แล้วใช้พัดลมเป่าเข้าจากทางด้านซ้ายก็ได้ จะได้ไม่เกะกะพัดลมครับ

ออฟไลน์ petch-one

• LCD TV member
  • **
ขอบคุณมากครับที่ช่วยแนะนำ จะลองทำดูครับ

ออฟไลน์ Jeenuch

• *
นี้และปัญหา....ผมก็ยังไม่รู้จะวางยังไงเหมือนกัน
ถ้าวางเครื่อง avr เอาไว้ด้านบนแล้วเอาพัดลมวางบนอีกที.....ก็กลัวความร้อนจะไปที่ TVอีก
ส่วนถ้าวางเครื่อง avr เอาไว้ที่พื้น แล้วเอาพัดลมวางบนอีก...ก็กล้วลูกสาวจะมาเล่น กำลังซนเลย
สงสัยคงต้องเอาพัดลมตั้งพื้นพัดเอาแล้วมั้ง...ไม่รู้จะวางไงเหมือนกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2014, 10:18:41 pm โดย Jeenuch »

ออฟไลน์ suchart

• Full LED TV member
ผมว่า ปัญหาเกิดจาก Space  ของชั้นที่วาง AVR นั้น แคบเกินไป

ซึ่งโดยปกติแล้ว AVR ส่วนใหญ่ จะมีความร้อนค่อนข้างสูงครับ  จึงควรเว้นพื้นที่ Space ไว้ให้ ตัวเครื่องได้มีอากาศถ่ายเทบ้าง

ลักษณะของชั้นวางแบบนี้    น่าจะพอมีทางออก 3 ทางครับ

1.   ย้าย AVR มาไว้ด้านบนสุดของชั้นวาง แล้วนำพัดลมเป่าโน้ตบุ้ค แบน ๆ ไปวางไว้บนเครื่อง เพื่อดูดอากาศออกครับ
( เน้นนะครับ ดูดอากาศออก   เพราะผมเคยลองเปรียบเทียบดูแล้ว  แบบดูดออก จะให้ความเย็นแก่เครื่องได้มากกว่าเป่าเข้าครับ )
   ผมว่า  เมื่อความร้อนที่เกิดจาก AVR มันมีพื้นที่   และมีโอกาสได้ถ่ายเทไปรอบๆ  แล้ว   จะทำให้ความร้อนกระจายตัว และไม่ส่งไปถึงเครื่องทีวีครับ
2.   เปิดฝาด้านหลังของชั้นวาง ( ถ้าสามารถเปิดได้นะครับ  เพราะโดยปกติแล้ว  ชิ้นหลัง ส่วนใหญ่ มักจะไม่ได้เป็นชิ้นเดียวกันครับ )
เพื่อให้มีพื้นที่ระบายอากาศทางด้านท้ายเครื่องได้     และติดพัดลมคอมฯ ( แบบที่เป็น 4 เหลี่ยม ตัวเล็ก ๆ น่ะครับ ) วางไว้สัก 2 -  3 ตัวเรียงกันเป็นแผง
เพื่อดูดอากาศที่อยู่ในตู้ ออกทางหลังตู้   ก็น่าจะพอช่วยได้ในระดับหนึ่งครับ ( หารุ่นที่เป็นแบบเสียงเงียบด้วยนะครับ  ไม่งั้น แบบปกติ เสียงดังแย่เลย )
3.   เปลี่ยนชั้นวาง AVR ใหม่ครับ   เป็นทางออกที่ง่ายที่สุด    โดยจะสั่งทำก็ได้นะครับ  วัดขนาดตามที่ต้องการได้เลย   ลงทุนครั้งเดียว ใช้ได้นาน ๆ ครับ

ออฟไลน์ Jeenuch

• *
ขอบคุณครับสำหรับคำแน่ะนำ......
 [ปลื่ม]

• **
url=http://postto.me/13/itj][img]http://postto.me/13/t_itj.jpg[/

จัดใหม่แล้ว เครื่องไม่ร้อน จากความรู้สึกความร้อนลดลงเกินครึ่ง

• **

ออฟไลน์ Crocokid

• *
Center เยื้องๆนี่ บางทีเสียอารมณ์นะครับ เหมือนเสียงพูดมันไม่ธรรมชาติ

ติดทีวีที่ผนังเลยครับ เพราะเหมือน center จะไปบังสัญญาณรีโมท [โย่ว]

• **
ขอบคุณมากครับที่แนะนำ ของผมแขวนทีวีไม่ได้ครับด้านหลังเป็นหน้าต่าง เจาะยึดไม่ได้  จริงครับ center วางด้านหน้าทีวีจะบังรีโมต กะว่าจะวางไว้หลังทีวีด้านล่างมีช่องอยู่ครับขอคำแนะนำด้วยครับ (มือใหม่ครับ) ขอบคุณมากครับ

• *
มีรูปห้องแบบมุมกว้างที่เห็นทั้งห้องมั้ยครับ
เผื่อจะช่วยจัดให้ได้ครับ

• **

ห้องเล็กนะครับ 3x4 แต่ในส่วนที่ผมจัดอยู่  ระยะห่างเวลาดู จากทีวีถึงโซฟา 2.7 เมตร  ขอบคุณมากครับที่ช่วยแนะนำ

• *
มีเบอร์โทรมั้ยครับ เดี๋ยวผมโทรไปหา หรือโทรหาผมก็ได้ครับ 085-835-3931