ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าติดพัดลม ไว้หลังเครื่อง tvพลาสม่า ดูดอากาศออก จะมีผลอะไรกับภาพไม๊คับ  (อ่าน 5685 ครั้ง)

ออฟไลน์ yod333

• Flat TV member
  • *
สัญญาณแม่เหล็กจากพัดลม จะไปกวนสัญญาณภาพไม๊คับ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
ข้าน้อย  ใช้วิธี................ลดแรงดันไฟฟ้าจร้า

ไฟฟ้าที่บ้านค่อนข้างนิ่ง   (เปลี่ยนแปลงบ้าง  แต่ก็อยู่ใในช่วง 228-335VAC)

ทีวีรับไฟได้กว้าง  90-265V AC

ของข้าน้อยจึงใช้หม้อแปลงไฟฟ้าที่มีอยู่ (ขนาด900VA เผื่อไว้3-4 เท่าของการกินไฟสูงสุดของจอ)

ไฟ 180 VAC  หากเทียบแล้วเท่ากับว่า  ลดลง20%
พบว่า   ความร้อน ที่แผ่ออกมาหลังเครื่อง  ลดลงไปบางส่วน  ชัดเจนจร้า

การที่ใช้ไฟลดลงบ้าง............น่าจะมีส่วนช่วยให้  อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ภายใน  ทำงานที่แรงดันไฟลดลงไปบางส่วนผลพลอยได้น่าจะยืดอายุการใช้งานได้ด้วย

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
ใช้พัดลมทั่วไปเป่า จะช่วยลดความร้อนได้ดีที่สุดครับ

AVR onkyo ที่ว่าร้อนระดับบรรลัย ผมก็แค่เอาพัดลมขนาดทั่วไปตัวเล็กๆเป่า ก็หายร้อนเป็นปลิดทิ้ง

ซึ่งการใช้พัดลมทั่วไปจะระบายความร้อนได้ดีกว่าพัดลมเล็กๆที่ติดตั้งมากับตัวเครื่องplasma อย่าง VT60 ST30 เยอะเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2014, 04:57:35 pm โดย dramin »

ออฟไลน์ ksarot

• Flat TV member
  • *
ผมก็ใช้พัดลมบ้านนี่ล่ะครับ เป่าหลังเครื่อง ลดความร้อนได้ดีจริงครับ

ออฟไลน์ suchart

ผมติดพัดลมไว้ 3 ตัวครับ  หลัง plasma

มุมบน ซ้าย และมุม บนขวา  ติดแบบดูดออก ( พัดลมคอมฯ ตัวเล็ก ๆ แต่แรงดูดดีครับ เลือกแบบเสียงเงียบ วาง
ตั้งไว้บนขาตั้งอีกทีหนึ่ง  )
ส่วนตรงกลาง ติดพัดลม แบบตั้งโต๊ะตัวเล็ก ๆ เป่่าเข้า โดยให้พัดลมส่ายไปทั้งซ้ายและขวา ( อันนี้ดังนิดหน่อย ) 

ผลที่ได้  เย็นครับ  เย็นจริง ๆ   แทบจะไม่มีความร้อนเลย

ส่วน AVR ผมใช้พัดลมเป่าโน้ตบุ้คนี่แหละครับ เอามาวางไว้บนเครื่องตรงช่องระบายความร้อน  เท่านั้นเอง
เคยลองความแตกต่าง   ระหว่างเป่าอากาศเข้า กับดูดอากาศออก 

ผลที่ได้  แบบดูดอากาศออก  ช่วยลดอุณหภูมิของ AVR ได้ดีกว่าแบบเป่าเข้ามากครับ

แม่บอก... ทำไมต้องเอาพัดลมไปเป่าเยอะแยะขนาดน๊านนน...   [ไม่พูด] [ไม่พูด]

ออฟไลน์ wat12

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
ผมติดพัดลมไว้ 3 ตัวครับ  หลัง plasma

มุมบน ซ้าย และมุม บนขวา  ติดแบบดูดออก ( พัดลมคอมฯ ตัวเล็ก ๆ แต่แรงดูดดีครับ เลือกแบบเสียงเงียบ วาง
ส่วนตรงกลาง ติดพัดลม แบบตั้งโต๊ะตัวเล็ก ๆ เป่่าเข้า โดยให้พัดลมส่ายไปทั้งซ้ายและขวา ( อันนี้ดังนิดหน่อย ) 

ผลที่ได้  เย็นครับ  เย็นจริง ๆ   แทบจะไม่มีความร้อนเลย

ส่วน AVR ผมใช้พัดลมเป่าโน้ตบุ้คนี่แหละครับ เอามาวางไว้บนเครื่องตรงช่องระบายความร้อน  เท่านั้นเอง
เคยลองความแตกต่าง   ระหว่างเป่าอากาศเข้า กับดูดอากาศออก 

ผลที่ได้  แบบดูดอากาศออก  ช่วยลดอุณหภูมิของ AVR ได้ดีกว่าแบบเป่าเข้ามากครับ

แม่บอก... ทำไมต้องเอาพัดลมไปเป่าเยอะแยะขนาดน๊านนน...   [ไม่พูด] [ไม่พูด]

ขอลายแทาง  พัดลมดูด เล็กๆ  เงียบๆ  ถูกๆ  ด้วยครับพี่...........อาจจัด  สักครึ่งโหล............พลาสม่า  สอง   เอวีอาร์  หนึ่ง.........โปรเจ็คเตอร์หนึ่ง......อาจไม่พอต้องยกโหลละมั้งเนี่ยเรา  [คิคิ]

ออฟไลน์ HD-LuveR

• Edge LED TV member
ผมติดพัดลมเป่า ช่วยได้เยอะ

µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ suchart

ขอลายแทาง  พัดลมดูด เล็กๆ  เงียบๆ  ถูกๆ  ด้วยครับพี่...........อาจจัด  สักครึ่งโหล............พลาสม่า  สอง   เอวีอาร์  หนึ่ง.........โปรเจ็คเตอร์หนึ่ง......อาจไม่พอต้องยกโหลละมั้งเนี่ยเรา  [คิคิ]

Pantip มีแน่ ๆ ครับท่าน

แนะนำ Cooler  Master Hyper 212 evo  ความเร็วรอบประมาณ 700-800 รอบ
ราคาประมาณ 6-700 มั้งครับ ไม่แน่ใจ 
หรือยี่ห้อ NoiseBlocker / Gelid Silent  ครับ 

หรือซื้อตัวปรับตั้งรอบมาใช้ครับ   ( อันนี้ผมว่าคุ้ม )
 เลือกพัดลมสัก 12 CM.  9  ใบพัด  + ปรับรอบไม่ให้เกินพัน     รอบยิ่งต่ำ ยิ่งเงียบครับ

แต่ต้องให้แปรผันตาม space พื้นที่รอบ ๆ ตัวเครื่อง  และ ความร้อนของตัวเครื่อง ที่เราต้องการให้ระบายด้วยนะครับ

พื้นที่วางยิ่งแคบ   +  ตัวเครื่องยิ่งมีความร้อนมาก   
ยิ่งต้องใช้ความเร็วรอบสูงขึ้น เพื่อลดอุณหภูมิให้มากขึ้นตามไปด้วย

ถ้าพื้นที่บริเวณนั้น เปิดโล่งหมดทั้ง 3 ด้าน  ยิ่งใช้พัดลมรอบต่ำได้    ทำให้ยิ่งเงียบขึ้นไปอีกครับ