ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยจัด home theaterหน่อยคับ  (อ่าน 3964 ครั้ง)

ออฟไลน์ kritice

• *
ช่วยจัด home theaterหน่อยคับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 08:01:17 pm »
ห้องขนาด 8*4ตร.ม อยากได้ทีวี LEDซับ55นิ้ว เครื่องเสียง 7.1 แนะนำหน่อยคับ งบแสนค้นๆ

ออฟไลน์ thanachai

• LCD TV member
  • **
Re: ช่วยจัด home theaterหน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 09:05:33 pm »
ห้องขนาด 8*4ตร.ม อยากได้ทีวี LEDซับ55นิ้ว เครื่องเสียง 7.1 แนะนำหน่อยคับ งบแสนค้นๆ
ห้องใหญ่เลยนะครับ ไม่ลองเหลียวไปมอง projector บ้างเหรอครับ ได้จอใหญ่สมกับพื้นที่ห้องเลยครับ

ออฟไลน์ Jin

• Edge LED TV member
Re: ช่วยจัด home theaterหน่อยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 10:23:23 pm »
งบแค่นั้นไม่ต้องจัดเต็มพื้นที่ก็ได้ครับ ค่อยขยับขยายทีหลังได้

ผมตีราคาคร่าวๆนะ LED 35000  AVR  20000-30000  ที่เหลือจะได้ลำโพงที่เหมาะสมกับ AVR ได้อยู่ครับ เหลือตังไว้เผื่อสายลำโพง กับสายสัญญาณนิดนึง แรกๆ ยังไม่ต้องลงเยอะก็ได้ในส่วนนี้ครับ 

แล้วเหลือไว้อีกนิดจ้างคนมาเซตครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 10:39:30 pm »
งบแค่นั้นไม่ต้องจัดเต็มพื้นที่ก็ได้ครับ ค่อยขยับขยายทีหลังได้

ผมตีราคาคร่าวๆนะ LED 35000  AVR  20000-30000  ที่เหลือจะได้ลำโพงที่เหมาะสมกับ AVR ได้อยู่ครับ เหลือตังไว้เผื่อสายลำโพง กับสายสัญญาณนิดนึง แรกๆ ยังไม่ต้องลงเยอะก็ได้ในส่วนนี้ครับ 

แล้วเหลือไว้อีกนิดจ้างคนมาเซตครับ
ถ้าavr ของonkyo HT-S6200 มีสายสัญญาณกับสายลำโพงให้มั้ยครับ พอดีมือใหม่5555

ออฟไลน์ Jin

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 08:49:33 am »
ถ้ามีงบ มองข้าม in the box ไปเลยคับ

ออฟไลน์ lao_evo

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 01:26:17 pm »
ลองดู denon ที่เค้าจัดเปนชุดสำเร็จก้อไเครับ คุมงบประมาณได้ ทั้งชุด เอาแบบ avr แยกกับลำโพง แยกกันนะครับ ไม่ใช่ in the box นะครับ

แต่ถ้าจัดเองงบอาจจะบานปลายไปได้เดี๋ยวไม่จบครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 02:22:25 pm »
ถ้ามีงบ มองข้าม in the box ไปเลยคับ
ถ้าไม่ in the box งั้นช่วยจัดหน่อยค๊าบบ งบ50000แล้วกัน:p

ออฟไลน์ por2010

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 08:01:43 pm »
งบ50000

จัด klipsch เลยครับ ดูหนังเป็นสุดยอดโรงภาพยนตร์เลย
ประหยัดงบ เอา jamo s626 รุ่นใหม่ สวยมาก

ออฟไลน์ yhoun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 09:32:35 pm »
เปนผมนะครับ ห้องไหย่มั่กมั่ก
35000เอาไว้ซื้อ. Led 55 นิ้วหรือโปรเจคเตอร์ดีดี
ที่เหลือ หาavr สัก 20000 ยิ่งมือ2จะได้รุ่นไหย่ขึ้น
45000ผมจะซื้อpolk a7 a6 a3 a1 ครหามือ2 นะครับ
ผมพึ่งปล่อยไปอาทิตย์ก่อนครับ a7 a6 a3 รวมแล้วน่าจะ 35000 นะครับ
จาก นั้น จัดซับ svsก็ได้คร้บ เหนมีรุ่นไหม่มา คงต้องใช้ ตู้เปิด หละครับห้องใหย่มาก น้าจะสัก 25
แต่ ยังไง รบกวนหามือ2 ก่แนนะครับเราจะได้ของราคาต่ำ งบเราน้อย ค่อยเปนค่อยไป
ข้อดีของpolk คือขายง่ายครับเพราะเปนลำโพงครูจริงจริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2014, 09:58:04 am โดย yhoun »

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 02:23:54 pm »
งบแสนกว่า........จะคิดว่าน้อย  ก็ย่อมคิดได้ [ปาดเหงื่อ]

จะคิดว่า งบเยอะมาก [เท่ห์]   ก็ไม่แปลก............อยู่ที่การคิด  การเลือกใช้ของ  และการใช้เงิน [รัก]

วางทีวี  ตามแนวขวาง หรือเปล่าครับ.............ถ้าใช่  สนับสนุนอย่างยิ่ง
ทีวีอาจพิจารณา  เป็น  60" ..... 65" Plasma Top  ของบางยี่ห้อ   งบอาจจะถูกลงมาเยอะกว่าจอแอลอีดีครับ
ระยะ นั่งชม จะเป็น  3.0 - 3.5m   จอ 60"  ,64" , 65"    จะให้ความรู้สึก เต็มตา  ไม่มีจอหด

เพราะถ้าวางเครื่องเสียง  ตามแนวยาว   ปัญหา  เรื่องการควบคุมเสียงเบส  จะตามมาให้แก้ไข  ไม่ง่ายเลย (เนื่องจากสัดส่วนห้อง  ด้านยาวเป็นสองเท่า ของด้านกว้าง)

ห้อง หรือขนาดของโหลดอากาศ  เป็นปัจจัยที่จะทำให้เราต้องเลือกว่า  ขนาดของดอกลำโพง  ควรจะเล็ก/ใหญ่(มีพื้นที่ผลักอากาศ) ขนาดไหนจึงจะปั๊มเสียงย่ายต่ๆได้อิ่มอกอิ่มใจ  เพียงพอ

ลำโพงเป็นอะไรๆ  ที่เลือกยากที่สุด........ยี่ห้อ  สายตา   ขนาดตู้.......ราคา........อาจบดบังความต้องการที่แท้จริง และเหมาะสมของเราก็ได้

ระบบไฟ  สายเมน   สายดิน  
ควรตระเตรียม หรือปรับปรุง เพื่อ "เครื่องใช้ไฟฟ้า  ทำงานได้เต็มอิ่ม.........การขนขยะรบกวนทางไฟฟ้า สะดวกขึ้น"

อาจจำเป็นต้องใช้  เครื่องกรองไฟดีๆสักเครื่อง  เพื่อปกป้องทั้งระบบ  หรือเน้นๆหน่อย  ก็รุ่นใหญ่หน่อยแบบที่มีหม้อแปลง  แยกจ่ายสำหรับจอง/ซอร์ส  ให้ด้วย

ระบบเสียง....เป็นอะไรๆให้เราสับสนได้ไม่ยากเลย...............
..ยุค.DVD ยังคงเป็น  Dolby Digital ,AC3 , DTS  
......แต่พอมายุค Blueray Disc (or File Full rib)   Dolby trueHD , DTS-HD เริ่มโผล่มาให้เห็น
.........ไหนจะต้องเลือก 5.1 or 7.1   (or ลงทุนกับ สับวูฟเฟอร์ เป็น 5.2 ,5.3 ดี)

ความทันสมัย   ความสะดวก   คุณภาพเสียง.............ถ้าเลือกแล้ว  ตอบได้ทั้งสามอย่าง  คงจะโชคดีไม่น้อย
ต้องของรุ่นใหม่ๆ เท่านั้นหรือ...................มันก็ไม่แน่เสมอไป
ต้องภาคถอดรหัสดีๆ  มีอยู่ในเอวีอาร์  รุ่นใหม่ๆ เท่านั้นหรือ......ยิ่งไม่แน่ .........เพราะBD/HD Player หลายตัวให้ภาคถอดรหัสMulti CH ที่ดีมากๆ (เกินราคา  และดีเกินพอที่จะเป็นเพียงของแถม) มาด้วยก็มีเช่นกัน
แอ็มป์ รุ่นใหม่.........รุ่นเล็กๆ กำลังขับน้อย ......อาจไม่พอสำหรับลำโพงขนาดเขื่อง(ที่จำเป็น)
แอ็มป์รุ่นใหญ่ เอาอยู่ที่กำลังขับสูงกว่า   ...  แต่ราคาก็ไม่ถูกเลย........เดี๋ยวก็เปลี่ยน/ล้าสมัยอีกแล้ว

หนึ่งในทางเลือกที่ประหยัด.......อาจเป็น เครื่องเล่น ตัวสูงๆ ท็อปๆ + จ่าย True HD audio >5.1 Analog input ของเครื่องเสียงรุ่นใหญ่ๆ ยุคเก่า ก็เป็นไปได้
บางทีอาจสนองความต้องการที่ตรงใจ และถูกตังค์กว่าก็ได้จร้า [ปลื่ม]

ขอให้มีความสุขกับภาพสวย เสียงดี ทุกท่านจร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2014, 02:25:23 pm โดย wat12 »