ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการจูนหาช่อง Digital TV ครับ  (อ่าน 2098 ครั้ง)

ออฟไลน์ introreroy

• *
สอบถามเรื่องการจูนหาช่อง Digital TV ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 09:20:12 pm »
ผมใช้ TV ของ LG รุ่น 42LA690T ผมจูนหาช่อง Digital ไม่เจอเลยครับ

ต้องใช้คำสั่งไหนจูนหาครับ ที่ผมบ้านผมใช้เสาอาการ กับเคเบิลตามสายครับ

หรือว่าผมต้องซื้อจานอย่างเดียวครับถึงจะดูได้ครับ

เพราะผมลองจูนหาหลายรอบมากไม่เจอช่อง HD เลย

หรือมันจะมีคำสั่งการจูนแยกออกมาต่างหากครับ

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
Re: สอบถามเรื่องการจูนหาช่อง Digital TV ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 03:10:17 am »
ขอถามหน่อยครับ
สายอากาศกับเคเบิลตามสายที่เอ่ยถึง ใช่เคเบิลที่มีรายการทีวีต่างๆนอกเหนือจากฟรีทีวีธรรมดาใช่หรือไม่
บ้านกับสถานีส่งสัญญาณทีวีดิจิตอล อยู่ห่างกันประมาณกี่กิโลเมตรครับ
ถ้าได้รายละเอียดครบ เพื่อนสมาชิกจะได้ให้คำตอบตรงประเด็นง่ายขึ้นครับ

ออฟไลน์ introreroy

• *
Re: สอบถามเรื่องการจูนหาช่อง Digital TV ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 10:34:00 pm »
ใช่ครับเป็นเคเบิ้ลที่มีฟรีทีวีด้วยครับ และก็มีทั้งสายอากาศธรรมดาที่มีแต่ฟรีทีวีอย่างเดียวด้วยครับ
ส่วนเรื่องอยู่ห่างจากเสาดิจิตอลแค่ไหนนั้นผมไม่ทราบเลยครับ
ผมอยู่ จ.ชลบุรี ครับ แถวๆเซ็นทรัลชลบุรี

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 11:37:36 pm »
ตอนนี้ ชลบุรีคงต้องรอดูหลังวันที่ 1 มิถุนายน อีกทีครับ
ลองหันแผงเสาอากาศก้างปลา(ไม่ใช่เคเบิลนะครับ)UHF ไปทางระยองดูครับ
ใช้แผงUHFรุ่นไม่ต่ำกว่า 14E นะครับ