ผู้เขียน หัวข้อ: ทีวีรุ่นใหม่ที่มีดิจิตอลในตัว ดีกว่าใช้กล่องหรือป่าวครับ  (อ่าน 2906 ครั้ง)

ออฟไลน์ J_Justice

• LCD TV member
  • **
ทีวีรุ่นใหม่ที่มีดิจิตอลในตัว ดีกว่าใช้กล่องหรือป่าวครับ ผมมีปัญหากับกล่องเรื่องเปลี่ยนช่องช้าครับ

ใครลองทั้งแบบกล่องกับแบบดิจิตอลในตัวแล้ว ช่วยชี้แนะทีครับ

ออฟไลน์ mhoodum

• Flat TV member
  • *
ผมใช้ LG 42/55 690T

ผมว่าที่ดีกว่าคือสะดวกกว่าครับ เพราะไม่ต้องมีกล่องมาให้รกอีกอัน
เรื่องการเปลี่ยนช่องช้า ก็มีหนืดๆนิดหน่อย ไม่ได้ Serious มาก

แต่งงๆ กับการ Tune แบบ Manual อยู่ เพราะตอนนี้ Auto tune เจอ 30 ช่อง ตอนแรกๆได้ 38 ช่อง เข้าใจว่ามันไป auto ตอนบางช่องไม่ส่งสัญญาณพอดี
ทีนี้พอมันส่งมาเพิ่ม งงว่าจะ tune แบบ Manual ยังไง (ยังไม่ได้อ่านคู่มือ) เพราะไม่อยาก auto tune ใหม่หมด

และอีกอันที่งงคือมันเรียงช่องกับช่อง Analog แบบแยกๆกันอยู่ เพราะตอนนี้ช่อง 3 ต้องดูแบบ Analog เท่านั้น แล้วมันเรียกช่องให้แปลกๆ ยังไม่มีเวลาลองใหม่ครับ

ออฟไลน์ coffe2001

• Edge LED TV member
จขกท ดู TV digital ผ่านเสาอากาศ หรือกล่องจานดาวเทียมครับ
อยากรู้ว่า ถ้าเราเอา TV ที่มี STB ในตัว มาต่อผ่านกล่อง จานดาวเทียม
มันจะดูแบบ HD ได้หรือเปล่า

ออฟไลน์ KVYoung

ท่านcoffe2001ครับ
กล่องดาวเทียมต้องรองรับระบบเอชดีหรือDVB-S2ด้วยนะครับ ถึงจะรองรับช่องเอชดีได้
ที่สำคัญ..กล่องต้องสามารถใส่บิสคีย์ เพื่อถอดรหัสได้ เพราะช่อง7เอชดีผ่านดาวเทียมต้องใส่บิสคีย์ ถึงจะสามารถรับชมได้
ช่องของไทยที่เป็นเอชดีตอนนี้ ก็มีช่อง3กับTPBSที่ปล่อยฟรี นอกนั้นเข้ารหัส ต้องหาบิสคีย์มาใส่ ถึงจะสามารถรับชมได้ครับ

ออฟไลน์ mhoodum

• Flat TV member
  • *
กล่องดาวเทียมต้องรองรับระบบเอชดีหรือDVB-S2ด้วยนะครับ ถึงจะรองรับช่องเอชดีได้
ที่สำคัญ..กล่องต้องสามารถใส่บิสคีย์ เพื่อถอดรหัสได้ เพราะช่อง7เอชดีผ่านดาวเทียมต้องใส่บิสคีย์ ถึงจะสามารถรับชมได้
ช่องของไทยที่เป็นเอชดีตอนนี้ ก็มีช่อง3กับTPBSที่ปล่อยฟรี นอกนั้นเข้ารหัส ต้องหาบิสคีย์มาใส่ ถึงจะสามารถรับชมได้ครับ

หมายถึงช่อง 3 HD ช่องใหม่ใช่ไหมครับ ไม่เกี่ยวกับรายการช่อง Analog ใช่เปล่า?
** ไม่มีอะไรครับ หลุดหงิดกะ ช่อง 3 (ละคร) ที่ไม่ออกจาก Digital เลยเข้ามาบ่นๆหน่อย

ออฟไลน์ KVYoung

หมายถึงช่อง 3 HD ช่องใหม่ใช่ไหมครับ ไม่เกี่ยวกับรายการช่อง Analog ใช่เปล่า?
** ไม่มีอะไรครับ หลุดหงิดกะ ช่อง 3 (ละคร) ที่ไม่ออกจาก Digital เลยเข้ามาบ่นๆหน่อย
ครับ มีแต่ละครจีน กับเกาหลีเก่าๆ ละครไทยเพื่อแม่บ้านก็ต้องอนาลอกเท่านั้นครับ